ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2692883 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakornbo

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 11:32:56 am »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องเงาสะท้อนนะครับ

ออฟไลน์ moozila

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 04:47:03 pm »
 [ปลื่ม] ขอบคุณ  ท่าน KungHa  มากครับ  ผมคงจะสอย lcd  อย่างเดียวก่อน อ่ะครับ

เพราะตอนนี้   x-box360  กำลังจะราคาลงมาอีก   และรุ่นใหม่ก็กำลังจะเข้ามาด้วย

ส่วน playon ตอนนี้ผมก็ต้องเลื่อนไปอีกนิด รอให้แน่ใจอีกนิด แต่ไม่ว่าจะยังไง เอาแน่ๆ [หื่น]

ออฟไลน์ doremontg

• *
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 05:45:42 pm »
รบกวนผู้รู้ครับ เรื่อง update firmware
ไม่ทราบว่า firmware ของ KDL-32EX500 จะใช้อัพของ KLV-32EX500 ได้ไหมครับ
และอยากทราบว่าทุกท่านปรับภาพกันยังไงไห้ดูดีที่สุด
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [งง]

ออฟไลน์ KungHa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #345 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 06:09:15 pm »
[ปลื่ม] ขอบคุณ  ท่าน KungHa  มากครับ  ผมคงจะสอย lcd  อย่างเดียวก่อน อ่ะครับ

เพราะตอนนี้   x-box360  กำลังจะราคาลงมาอีก   และรุ่นใหม่ก็กำลังจะเข้ามาด้วย

ส่วน playon ตอนนี้ผมก็ต้องเลื่อนไปอีกนิด รอให้แน่ใจอีกนิด แต่ไม่ว่าจะยังไง เอาแน่ๆ [หื่น]

ไม่เป็นรัยครับ ยินดีครับๆ แชร์ประสบการณ์กัน
แต่ xbox นี่จากที่ตามข่าวนี่ มันยังกระแสมีด้านไม่ค่อยดีอยู่เหมือนกัน รอหน่อยก็ดีครับ ถ้ามันออกมาแล้วดูเสถียรเล่น กุ๊กกู๋ได้ ก็สอยมาเถอะครับ คุ้มดี

kinect ไม่รู้จะเป็นไงมั่งไว้ถ้ามันออกเมื่อไหร่มีโอกาสได้ลองจะมาเล่าสู่กันฟังครับ
Sony : 46NX700
Cable : True
Media Player: PlayOn
Game : Xbox 360 / PSP / NDSL / PS3 (friend swap)
PC: i7 + GTX460

ออฟไลน์ hentaiman

• *
« ตอบกลับ #346 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 08:19:50 pm »
สำหรับหลายๆ ท่านที่กำลังจะซื้อ SONY EX500 มาเล่นเกมโดยเฉพาะ ดูคลิปนี้ก่อนนะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=yy4p7yTpZ9w
คิดว่าน่าจะเป็นกับ EX/BX รุ่งล่างกว่า EX500 ลงไปด้วย แต่รุ่นบนไม่แน่ใจ

http://www.youtube.com/watch?v=tliO9zqCgIQ&feature=PlayList&p=8C8A9651E40B2397&playnext_from=PL&playnext=1&index=20
ของ EX701 (EX700) ครับ

(กดดูที่กล่อง details ด้านล่างเพื่อโหลดรูปแสดง input lag เป็น มิลลิวินาที (ร่วม 100 กว่าๆ ms)
คิดว่า input lag เยอะมาก แต่ผมก็ถอย EX400 มาแล้วด้วยเพิ่งมาเห็นคลิปนี้ ไม่รู้รุ่นอื่นเป็นไหม

ขนส่งนิ่มซี่เส็งนี่แย่มากเลย ไม่ตรงเวลา ค่าส่งก็แพงด้วย เห้อ
ตอนนี้กลัวของเสียหายมากๆ เลย ไครจะส่งอะไรก็ดูๆ ด้วยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #347 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 09:06:27 pm »
ผมว่า ถ้าในระดับสายตา คนเรามอง คงจะไม่ดูน่าเกียจ ขนาดนั้นหรอกมั้งครับ

ในคลิปที่ได้ดู  ผมว่ามันก็คงจะเหมือนกับ  เราเอากล้องจากโทรศัพท์มือถือ  ไปถ่ายภาพใน

ทีวี อีกทีมั้งครับ  เพราะมีคนที่ใช้รุ่นนี้อยู่  บอกว่าภาพสวยใช้ได้เลย  แล้วถ้าเป็นจริงอย่าง

คลิปที่ได้ดู  อย่างนี้เจ้า 100Hz  พอจะช่วยอะไรได้มั้งมั้ยครับ  ที่กล่าวมาทั้งหมดนั้น

เป็นความคิดที่  ผมเดาเอานะครับ  เพราะผมยังไม่ได้ซื้อ  ex500 เหมือนกัน   [เศร้า]

• *
« ตอบกลับ #348 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 09:30:15 pm »
ลองคลิกดูตรงกล่อง detail ด้านล่างจะมีที่เขาใช้โปรแกรมวัดเป็น ms ให้ดูน่ะครับ
หรือคลิกดูตรงได้ตรงนี้ http://rapidshare.com/files/361172717/sony_ex5_series_lag.zip

ถ้าเอาดูทีวี ดูหนัง ไมเ่ป็นปัญหาเลยครับ เพราะตัว input lag คืออาการที่จอ ตอบสนองกับ INPUT เช่น ภาพจากเครื่องเล่น หรือ อุปกรณ์เชื่อมต่อช้า จะมีผลกับเกมคือภาพที่เห็นบนจอมันจะปรากฎขึ้นมาช้ากว่าภาพจริงๆ ถ้าเล่นเกมที่ต้องใช้ความเร็วอย่าง MW2 ออนไลน์ ก็อาจโดนยิงร่วงโดยไม่รู้ตัวทำนองนั้นน่ะครับ (แค่ยกตัวอย่างนะ จริงๆ อาจไม่ถึงขนาดนั้น)

จอพวก S-pvs ที่ใช้ทำ LCD TV จะมี input lag อยู่แล้ว และมากกว่าจอ LCD monitor ที่เป็น panel แบบ TN ซึ่งตอบสนองได้ไวสุด
แต่ผมไม่เคยมี LCD TV มาก่อน เพิ่งซื้อ EX400 ตัวแรก (ปกติเล่นเกมก็ใช้พลาสม่า) เลยไม่รู้ว่าขนาดนี้มันปกติไหม  

ปล. ตัว 100Hz ไม่ได้ช่วยตรงนี้น่ะครับ มันช่วยให้ภาพลื่นไหลลดอาการ stuttering หรือกระตุก ที่เห็นได้ชัดตอนแพนกล้อง แต่จะทำให้ภาพที่เราเห็นแปลกๆ ไป เหมาะกับการดูกีฬามากกว่าเล่นเกมและดูหนังนะครับ ผมเคยใช้เทคโนโลยีแบบนี้ด้วยโปรแกรม winDVD เมื่อ 3 ปีก่อน ภาพมันจะไหลๆ ดูโดดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2010, 09:55:14 pm โดย hentaiman »

• *
« ตอบกลับ #349 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 10:27:51 pm »
แล้วคุณ hentaiman  ลองเล่นเกม แล้วรู้สึกยังไงบ้างครับ
แล้วเล่นเครื่องอะไรอยู่ครับ  ที่จิง ผมว่า NX500 น่าเล่นนะครับ สวยดี
ราคาตอนนี้ก็ 16xxx บาท และมันก็ต่างกันที่ 100Hz  กับดีไซน์

ถ้าไง มีอะไรใหม่มาแนะนำอีกนะครับ  แล้ว ได้ดูหนังพวก hi-def  อยู่ด้วยมั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #350 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 10:55:04 pm »
ผมสั่งไปเมื่อวันอังคาร แต่ตัวบริษัทขนส่งยังไม่มาส่งผมเลยนี่สิครับ เห้อ กลัวก็กลัวของจะเสียหาย เพราะเล่นดองของแบบนี้
ในระหว่างรอก็กดหาข้อมูลพวกปัญหาการใช้งานของ EX400 ไปเรื่อย
ผมว่า NX500 น่าจะดีกว่า EX400 พอสมควรเลยครับ เพราะจอเป็นจอกระจกด้วยภาพคงคมกว่า ดำกว่าแน่ๆ  ตัวเครื่องก็สวยกว่าเพระา redesign จากเดิมที่คนวิจารณ์กันมากว่า EX400 มันจะทำแถบสีเทาด้านล่างทำไม ไม่ทำเป็นสีเดียวกันไปเลย แต่ผมดังสั่ง EX400 ไปแล้วนี่ดิ ฮาๆ จ่ายเงินไปละด้วย

ถ้าได้มาแล้วคงเอามาลองเล่นเกมดูครับ เปรียบเทียบกับ plasma ดู
ส่วนหนัง Hi-DEF ดูบ้างครับ เป็น Bluray (single layer) แม่สายซะส่วนใหญ่ (บ้านอยู่เชียงรายน่ะครับ) ดูกับ PS3 คิดจะโหลดบิทเหมือนกันแต่ดูขนาดแล้วสู้ไม่ไหว แม่สายก็ไม่ได้แพงมากแผ่นละ 200 บาทเท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2010, 11:53:20 pm โดย hentaiman »

ออฟไลน์ Oof

• *
« ตอบกลับ #351 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 02:34:11 am »
แล้วคุณ hentaiman  ลองเล่นเกม แล้วรู้สึกยังไงบ้างครับ
แล้วเล่นเครื่องอะไรอยู่ครับ  ที่จิง ผมว่า NX500 น่าเล่นนะครับ สวยดี
ราคาตอนนี้ก็ 16xxx บาท และมันก็ต่างกันที่ 100Hz  กับดีไซน์

ถ้าไง มีอะไรใหม่มาแนะนำอีกนะครับ  แล้ว ได้ดูหนังพวก hi-def  อยู่ด้วยมั้ยครับ

16--- ร้านไหนครับ ขอ pm หน่อยได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ nongpk22

• *
« ตอบกลับ #352 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 07:09:57 am »
แล้วคุณ hentaiman  ลองเล่นเกม แล้วรู้สึกยังไงบ้างครับ
แล้วเล่นเครื่องอะไรอยู่ครับ  ที่จิง ผมว่า NX500 น่าเล่นนะครับ สวยดี
ราคาตอนนี้ก็ 16xxx บาท และมันก็ต่างกันที่ 100Hz  กับดีไซน์

ถ้าไง มีอะไรใหม่มาแนะนำอีกนะครับ  แล้ว ได้ดูหนังพวก hi-def  อยู่ด้วยมั้ยครับ

ไม่ทราบว่า NX500 ราคา 16,xxx นี่ราคามือ 1 รึ่ป่าวครับ -..- ทำไม ถูกจัง ถูกกว่า EX500 อีก หุหุ
เช็คราคามาผิดรึ่ป่าวครับ. . .(ขอโทษด้วยนะครับที่เสียมารยาทถาม)

ปล. เพราะผมเพิ่งจะถอยมาเมื่อต้นเดือนนี่เอง ราคา ที่ถอยมาก็คิดว่าถูกสุดๆเท่าที่หามาแล้ว 19,xxx เพราะร้านทั่วๆ ไป หรือที่ ศุนย์โดยตรงจะขาย 20,xxx - 22,xxx ราคาลดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2010, 07:10:36 am โดย nongpk22 »

ออฟไลน์ KungHa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #353 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 12:48:56 pm »
inputlag นี่ถ้าเราปิดตัว motion flow หรือเลือกโหมดเกมส์มันก็จบแล้วไม่ใช่เหรอครับ

ตอนนี้ผมเล่นอยู่กับตัว nx700 ก็เลือกโหมดเกมส์เวลาจะเล่นเกมส์ ก็ไม่เห็นมีอะไรผิดปกตินะครับ
เล่นกับตัว xbox ครับ

เพราะถ้าจำไม่ผิดท่านใดจะซื้อ tv มาเล่นกับเกมส์เป็นหลัก motion flow 100hz ไม่ได้เอามาใช้อยู่แล้วครับ มันช่วยในส่วนของเวลาดูหนัง
ถ้าเปิด motion ไว้มันอาจทำให้เกิด inoutlag ได้มั้งครับ

หากเกิดความผิดพลาดใดๆขออำภัยไว้นะที่นี้ด้วยเด้อขรับ
Sony : 46NX700
Cable : True
Media Player: PlayOn
Game : Xbox 360 / PSP / NDSL / PS3 (friend swap)
PC: i7 + GTX460

ออฟไลน์ SweeT

• *
« ตอบกลับ #354 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:09:08 pm »
สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่ นะครับ พึ่งถอย LCD sony bravia ex500 มาน่ะครับ ภาพทุกอย่างก็โอเคดี แต่เวลาดูฟุตบอลน่ะครับ  มันจะแบบภาพ จะเบลอๆน่ะครับ เหมือนเงา ลูกบอล กะเงาของผู้เล่น มันวิ่งตามอยู่ตลอดอ่ะครับ ดูๆ แล้วปวดหัวมากเหมือนกัน แต่กับ หนัง หรือทีวีไม่เป็นนะครับ ชัดดีเยี่ยมเลย ครับ ไม่ทราบว่า เป็นที่การปรับ ภาพ หรือ แล้วควร ตั้งค่าอะไรไว้ที่เท่าไร ถึงจะดีที่สุดครับ แล้ว   การ ลดการรบกวนแบบ MPEG นี่คืออะไรครับ ครับ ผมตั้งค่า Motion flow ไว้ที่ปกติน่ะครับ ถือว่าโอเคหรือยัง ครับ      แล้วเวลาดู ดีวีดี น่ะครับ ภาพน่ะชัดแจ๋ว แต่มันมี ขอบดำ บนล่างน่ะครับ มันไม่เต็มจอน่ะ พอปรับเป็นเต็มจอ แล้วก็ ซับ ตก อ่านไม่เห็นอีกน่ะครับ  ควรจะทำอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ pakornbo

• *
« ตอบกลับ #355 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:14:16 pm »
ผมใช้ 32NX 500 อยู่ครับ มีปัญเรื่องจอกระจก เป็นเงาสะท้อนอย่างเดียวครับ(ถ้าเราดูตอนกลางวัน เวลาที่ภาพเป็นสีดำจะสะท้อนมองเห็นตัวเราในจอครับ) นอกนั้นสำหรับผมดีมากครับ

ออฟไลน์ SweeT

• *
« ตอบกลับ #356 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:20:33 pm »
แล้วตอนค่าปรับ เซตเรื่องภาพ ตั้งไว้ที่เท่าไรบ้างน่ะครับ  คือผมชอบดูฟุตบอลน่ะครับ แต่ดูอย่างนี้แล้วปวดหัวมากเลย มันเบลอๆ ซ้อนๆ  เงาลูกบอล แล้ว เงานักเตะ มัน เยอะไปหมดเลยน่ะครับ  นอกนั้น ทุกอย่างเยี่ยมครับ ผมไม่รุ้เหมือนกันว่า มันเป็นเพราะอ่ะไรน่ะครับ แต่อาจจะอยู่ที่การตั้งค่าหรือเปล่า ครับ

• *
« ตอบกลับ #357 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:43:45 pm »
เรื่อง ราคา sony 32nx500 นั้น ผมได้รารคนั้นจริงๆนะครับ แต่ผมได้คุยทาง โทรศัพท์กับทางร้าน

ผมไม่บอกชื่อร้านนะครับ  แต่ใบ้นิดนึงว่า อยู่ทางเกษตร  ทุกคนต้อง  อ๋อ..ออ......ร้านไหนหว่า.... [โย่ว]5555

แต่ตอนผมโทรไป ผมถามหา   32ex500  นะครับ แต่เค้าไม่มีของ เค้าเลยบอก  เอา 32nx500 ซิ

ราคาพิเศษเลย  สวยกว่าด้วย  จอแบบไม่มีขอบ  ประมาณเนี้ยอ่ะครับ  ถ้าไม่เชื่อลอง โทรถาม

32ex500  เดี๋ยวเค้าก็แนะนำแบบผม   [ไม่พูด]

ออฟไลน์ Oof

• *
« ตอบกลับ #358 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 03:29:03 pm »
เรื่อง ราคา sony 32nx500 นั้น ผมได้รารคนั้นจริงๆนะครับ แต่ผมได้คุยทาง โทรศัพท์กับทางร้าน

ผมไม่บอกชื่อร้านนะครับ  แต่ใบ้นิดนึงว่า อยู่ทางเกษตร  ทุกคนต้อง  อ๋อ..ออ......ร้านไหนหว่า.... [โย่ว]5555

แต่ตอนผมโทรไป ผมถามหา   32ex500  นะครับ แต่เค้าไม่มีของ เค้าเลยบอก  เอา 32nx500 ซิ

ราคาพิเศษเลย  สวยกว่าด้วย  จอแบบไม่มีขอบ  ประมาณเนี้ยอ่ะครับ  ถ้าไม่เชื่อลอง โทรถาม

32ex500  เดี๋ยวเค้าก็แนะนำแบบผม   [ไม่พูด]

ผมพอรู้แล้วครับว่าร้านไหน ขอราคา 16xxx ทาง pm หน่อยได้มั้ยครับ

พอดีสนใจตัวนี้อยู่ครับ ขอโทษนะครับที่รบกวนคุณ moozila

อยากทราบราคาก่อนไปเสียเงินครับ ^^

• *
« ตอบกลับ #359 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 03:54:45 pm »
ลองเข้าไปขอ ราคารุ่นที่อยากได้ จากกระทู้เค้าเลยครับ แนะนำ  ถามไป 10 รุ่น

เค้าก็ตอบกลับมา 10 รุ่น เลยนะครับ ขึ้นอยู่ว่า เค้าจะมีของมั้ย  ถ้าผมจำไม่ผิดนะ

16500-. ประมาณนี้อ่ะ  แต่เมื่อ 30 นาที ที่แล้ว ผมไปถามร้าน ตรง ข้ามสนาม

ฟุตบอลท่าเรือ แถวคลองเตย  เค้าบอก ex500  ดีกว่า  nx500 ส่วนราคา

ex500 เงินสด 18xxx-. เงินผ่อนจะแพงขึ้นไปอีกครับ