ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2688905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gugg

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1080 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 03:43:44 pm »
ใครเคยเปลี่ยนสินค้าภายใน  7 วันมั้งครับ

ของผมเปลียนเรื่องในจอมีจุดขาว เขาบอกของใหม่แกะกล่องเท่าที่ผมดูก็ใหม่กริ๊บดีนะครับ

อยากทราบเขาเอาของใหม่ให้เราจริงรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ADAM 008

• LCD TV member
  • **
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1081 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 04:33:33 pm »
 ขอถามคนที่ใช้ NX720 หน่อยครับ

หน้าจอตอนที่ปิดมันดําสนิทเหมือนตอนที่ซื้อมาวันแรกไม๊ครับ ..... ของผมใช้มา 1 อาทิตย์ ถ้าเข้าไปดูใกล้ๆหน้าจอมันแปลกๆ ทีแรกผมนึกว่ามันเลอะคราบฝุ่น แต่พอดูดีๆ ไม่ใช่ครับ ลักษณะเหมือนสีดํามันลอกๆจางๆลง เหมือนคราบฝุ่นทั้งหน้าจอแต่เช็ดไม่ออก   ว๊า .... ผมไม่รู้จะอธิบายไงดี พูดไม่ถูกครับ ..... เอาเป็นว่ามันไม่ดําวิ๊งเหมือนที่ใช้มาแรกๆ  แต่ถ้าหากไม่เข้าไปดูใกล้ๆก็มองไม่ออก

หรืออาจเป็นที่ผมไปเช็ดมันหรือเปล่าครับ มีอยู่วันนึงผมเอาผ้าฉีดนํ้ายาเช็ดหน้าจอโน้ตบุ๊ค(เพียงเล็กน้อย)แล้วเช็ดมัน แต่ก็มั่นใจว่าไม่ได้เช็ดรุนแรงอะไร หลังจากนั้น
2-3 วันก็สังเกตุเห็นอาการดังกล่าว

ครับ...ใครใช้รุ่นนี้อยู่ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ มันเป็นปกติหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ๆไปสีจอมันจะจางลงหรือเปล่าครับ

ปล. แต่ทว่าคุณภาพในการรับชมยังเหมือนเดิมอยู่ครับ
  โทษทีครับ!   ไม่น่าถามไรกากๆแบบนี้เลย .....

สรุป มันก็คือคราบฝุ่นนั่นแหละครับ วันนี้ผมลองเช็ดดูดีๆอีกทีมันก็ออกครับ ตอนนี้ก็ใสวิ๊งเหมือนเก่าแล้ว .....55+ ผมบ๊องเองครับ

ออฟไลน์ maxmobius

• *
« ตอบกลับ #1082 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 11:07:36 pm »

หน้าจอตอนที่ปิดมันดําสนิทเหมือนตอนที่ซื้อมาวันแรกไม๊ครับ ..... ของผมใช้มา 1 อาทิตย์ ถ้าเข้าไปดูใกล้ๆหน้าจอมันแปลกๆ ทีแรกผมนึกว่ามันเลอะคราบฝุ่น แต่พอดูดีๆ ไม่ใช่ครับ ลักษณะเหมือนสีดํามันลอกๆจางๆลง เหมือนคราบฝุ่นทั้งหน้าจอแต่เช็ดไม่ออก   ว๊า .... ผมไม่รู้จะอธิบายไงดี พูดไม่ถูกครับ ..... เอาเป็นว่ามันไม่ดําวิ๊งเหมือนที่ใช้มาแรกๆ  แต่ถ้าหากไม่เข้าไปดูใกล้ๆก็มองไม่ออก

หรืออาจเป็นที่ผมไปเช็ดมันหรือเปล่าครับ มีอยู่วันนึงผมเอาผ้าฉีดนํ้ายาเช็ดหน้าจอโน้ตบุ๊ค(เพียงเล็กน้อย)แล้วเช็ดมัน แต่ก็มั่นใจว่าไม่ได้เช็ดรุนแรงอะไร หลังจากนั้น
2-3 วันก็สังเกตุเห็นอาการดังกล่าว

ครับ...ใครใช้รุ่นนี้อยู่ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ มันเป็นปกติหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ๆไปสีจอมันจะจางลงหรือเปล่าครับ

ปล. แต่ทว่าคุณภาพในการรับชมยังเหมือนเดิมอยู่ครับ
  โทษทีครับ!   ไม่น่าถามไรกากๆแบบนี้เลย .....

สรุป มันก็คือคราบฝุ่นนั่นแหละครับ วันนี้ผมลองเช็ดดูดีๆอีกทีมันก็ออกครับ ตอนนี้ก็ใสวิ๊งเหมือนเก่าแล้ว .....55+ ผมบ๊องเองครับ

ยังดีครับ นึกว่าคุณ ADAM 008 จะงานเข้าซะแล้ว  [คิคิ]
ประมาณว่าหน้าจอเป็นรอยเพราะน้ำยาที่ใช้เช็ดอะไรประมาณนี้ แต่ไม่เป็นไหรก็ดีแล้วครับ
จริงๆ แล้วหน้าจอของ NX720 ทำจากกระจก corning gorilla glass ซึ่งน้ำยาเช็ดจอโน๊ตบุคไม่น่าทำอะไรได้
ในคู่มือก็บอกว่าห้ามใช้แค่พวก thinner, alcohol หรือ benzine
และให้ใช้ผ้านุ่มชุบน้ำผสมสบู่อ่อนๆ บิดหมาดๆ เช็ดในกรณีมีคราบเลอะติดแน่นครับ

ข้างล่างก็เอาวีดิโอเกี่ยวกับกระจกลิงกอลลิล่ามาฝากดูเล่นกันครับ

http://www.corninggorillaglass.com/SonyBRAVIA/video2.html

• **
« ตอบกลับ #1083 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:05:43 am »

ยังดีครับ นึกว่าคุณ ADAM 008 จะงานเข้าซะแล้ว  [คิคิ]
ประมาณว่าหน้าจอเป็นรอยเพราะน้ำยาที่ใช้เช็ดอะไรประมาณนี้ แต่ไม่เป็นไหรก็ดีแล้วครับ
จริงๆ แล้วหน้าจอของ NX720 ทำจากกระจก corning gorilla glass ซึ่งน้ำยาเช็ดจอโน๊ตบุคไม่น่าทำอะไรได้
ในคู่มือก็บอกว่าห้ามใช้แค่พวก thinner, alcohol หรือ benzine
และให้ใช้ผ้านุ่มชุบน้ำผสมสบู่อ่อนๆ บิดหมาดๆ เช็ดในกรณีมีคราบเลอะติดแน่นครับ

ข้างล่างก็เอาวีดิโอเกี่ยวกับกระจกลิงกอลลิล่ามาฝากดูเล่นกันครับ

http://www.corninggorillaglass.com/SonyBRAVIA/video2.html

ขอบคุณครับ ..... จะลองทําตามดู พอดีที่บ้านผมเปิดโล่งน่ะครับ ฝุ่นเยอะไม่กี่วันก็เครอะแล้ว  ส่วนเรื่องแสงสะท้อนไม่กลัวครับ 55 ... ดีซะอีกยิ่งแสงเข้ามามากตัวเซนเซอร์มันจะได้ปรับแสงสีให้คมเข้มโดยอัตโนมัติขึ้นมาเอง

ออฟไลน์ michael00

• **
« ตอบกลับ #1084 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:20:43 pm »
   40NX720 ราคาจากทางศูนย์ชลบุรีที่ผมซื้อ 41,000 แต่ถ้าคุณอยู่ในกทม.ผมว่าไม่น่าถึง 40,000 แน่นอน ..... ในกระทู้ผมเมื่อกี้ผมอ่านเห็นมีคนบอกเพิ่งไปได้ 46NX720 มาราคา 46,000 (ผมจัดมาตั้ง 49,000  T_T )
   ....ตอนแรกผมก็กะเอาแค่ 40"  นึกไปนึกมากลัวจอหด เลยกัดฟันเอา 46"  มา .....55 ดูมา 4-5 วัน ตอนนี้ก็เริ่มรู้สึกว่าจอหดแล้ว

ปกติใช้ 40V400A อยู่ครับ เลยอยากได้ใหญ่ขึ้น สัก 46 ครับ

ออฟไลน์ qualityview

• *
« ตอบกลับ #1085 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 02:22:46 am »
จัด 40 nx720 มาแล้วครับ เล่น pes มันมากครับ

ออฟไลน์ yo_yo

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1086 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 11:42:31 am »
เพิ่งไปสอย 55ex720 มา 41,500 บาท มาประจำการแทน 46ex500 ซึ่งย้ายไปห้องนอน

ใครมีวิธีปรับภาพบ้างครับ ว่าต้องตั้งค่าเท่าไหร่บ้าง รบกวนหน่อยครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ kim32673

• *
« ตอบกลับ #1087 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 06:01:42 pm »
ถอยมาที่ไหนคับ 55EX720  เงินสดหรือป่าว  รบกวน มารายงานผลทดสอบให้ฟังบ้างนะคับทั้ง3D ภาพเสียงว่าสุดยอดแค่ไหน
 [หื่น] กำลังลังเล ละหว่าง 55EX720  กับ 46NX720  กับ 46d6600

ออฟไลน์ Beed_Box

• *
« ตอบกลับ #1088 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 08:51:59 pm »
สมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิงถอย40nx720ได้ครบอาทิตย์แล้วจัดเต็มทุกวันเผื่อมีปัญหาจะได้เปลี่ยนได้ ผลการทดสอบผ่าน ดูฟรีทีวีของทรูบางช่องก็ชัดบางช่องก็ไม่ชัด แต่ช่องhdชัดคอตๆ [yes] (ถ้าเป็นรุ่นtop 46HX925 ดูฟรีทีวีของทรูจะชัดแจ่มทุกช่องเลยใช่หรือไม่ครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ)ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #1089 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:29:50 pm »
เพิ่งไปสอย 55ex720 มา 41,500 บาท มาประจำการแทน 46ex500 ซึ่งย้ายไปห้องนอน

ใครมีวิธีปรับภาพบ้างครับ ว่าต้องตั้งค่าเท่าไหร่บ้าง รบกวนหน่อยครับ  [ปลื่ม]

ผมใช้ 46NX720 โดยส่วนตัวเวลาดูฟรีทีวีผมใช้โหมดภาพปกติ ค่าที่เซ็ตอัฟมาจากโรงงานผมว่าเวิร์คสุด แต่ผมแนะนําให้ปรับลดความคมชัดลงมาเหลือซัก 50-55 เพราะค่าที่ตั้งมาตอนแรกมัน 65 ผมว่าภาพมันดูแข็งไปดูแล้วเครียดๆไปหน่อย พอปรับลดลงมาแล้วสังเกตุได้ว่าฉากหลังดูมีรายละเอียดดีขึ้น

ออฟไลน์ Molder

• *
« ตอบกลับ #1090 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 11:41:32 pm »
1.ขอถามหน่อยครับว่าโซนี่จะออกรุ่นใหม่ประมาณเดือนไหนมีใครพอทราบบ้างมั้ยครับ
2.ผมมีทีวีเสียอยู่เครื่องนึงพนักงานที่่มาซ่อมบอกซื้อใหม่ดีกว่าเอาเครื่องนี้ไปเทิรนได้2000คือผมไม่ทราบว่าจำเป็นต้องซื้อกับศูนย์อย่่างเดียวหรือเปล่าเพราะถ้าเป็นงั้นผมต้องซื้อเงินสด หรือว่าผมเอาไปเทิรนตามร้านที่มีเครื่องโซนี่ก็ได้ครับ(ผมจะได้รูดบัตรผ่อนเอา)เช่นพาวเวอร์บาย akihabara แสงชัย จะได้มั้ยขอบคุณครับ
ปล.เพราะพนักงานบอกต้องโทรสั่งเครื่องใหม่มาแล้วถึงเอาเครื่องเก่าเทิรนได้ครับ

ออฟไลน์ Beed_Box

• *
« ตอบกลับ #1091 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 12:33:26 pm »
สมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิงถอย40nx720ได้ครบอาทิตย์แล้วจัดเต็มทุกวันเผื่อมีปัญหาจะได้เปลี่ยนได้ ผลการทดสอบผ่าน ดูฟรีทีวีของทรูบางช่องก็ชัดบางช่องก็ไม่ชัด แต่ช่องhdชัดคอตๆ [yes] (ถ้าเป็นรุ่นtop 46HX925 ดูฟรีทีวีของทรูจะชัดแจ่มทุกช่องเลยใช่หรือไม่ครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ)ขอบคุณครับ [ปลื่ม]
ช่วยตอบหน่อยดิครับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1092 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 09:10:37 pm »
1.ขอถามหน่อยครับว่าโซนี่จะออกรุ่นใหม่ประมาณเดือนไหนมีใครพอทราบบ้างมั้ยครับ
2.ผมมีทีวีเสียอยู่เครื่องนึงพนักงานที่่มาซ่อมบอกซื้อใหม่ดีกว่าเอาเครื่องนี้ไปเทิรนได้2000คือผมไม่ทราบว่าจำเป็นต้องซื้อกับศูนย์อย่่างเดียวหรือเปล่าเพราะถ้าเป็นงั้นผมต้องซื้อเงินสด หรือว่าผมเอาไปเทิรนตามร้านที่มีเครื่องโซนี่ก็ได้ครับ(ผมจะได้รูดบัตรผ่อนเอา)เช่นพาวเวอร์บาย akihabara แสงชัย จะได้มั้ยขอบคุณครับ
ปล.เพราะพนักงานบอกต้องโทรสั่งเครื่องใหม่มาแล้วถึงเอาเครื่องเก่าเทิรนได้ครับ
1.เห็นหลายๆยี่ห้อ จะมาประมาณเมษาฯครับ
2.เรื่องเทรินผมไม่มั่นใจน่ะครับ แต่ถ้าซื้อร้านข้างนอกยังไงก็ราคาถูกกว่าศูนย์อยู่แล้วครับ(ถูกเกินกว่าราคาเครื่องเทรินอีกครับ) อย่างร้านแสงชัย
เขาก็เป็นตัวแทนจำหน่ายโซนี่เหมือนกันครับ ไวใจได้ครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1093 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 09:12:42 pm »
ช่วยตอบหน่อยดิครับ [ร้องไห้]
ผมคิดว่าฟรีทีวีไม่ต่างกันครับ ปัญหามันอยู่ที่สัญญาณทีวีบ้านเรามากกว่าครับ การส่งสัญญาณของแต่ล่ะช่องก็ไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ tor2009

• *
« ตอบกลับ #1094 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 08:30:39 pm »
เพิ่งถอย  55EX720 ขอวิธีเซ็ตภาพหน่อยครับ

ออฟไลน์ knu2725

• *
« ตอบกลับ #1095 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 11:20:28 am »
จะซื้อทีวี led เป็นเครื่องแรก สนใจ Sony 32" KDL-32EX720 หลังจากตัดสินใจมา 2 วัน แรกๆก็สน 32EX520 แต่ตัวนี้ได้ครบๆกว่า รบกวนถามเพื่อนๆ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆคิดว่าไงครับ มีปัญหาอะไรไหมครับ แล้วในกล่องแถมแว่นหรือเปล่า คือไม่มีรุ้เรื่องอะไรเลยครับ อิอิ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kim32673

• *
« ตอบกลับ #1096 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 02:31:59 pm »
ใครใช้ 55EX720 รายงานตัวหน่อยคับ ใช้แล้วเปนยังไงบ้างเอ่ย ยังเลื่อกไม่ได้ระหว่าง 55EX720  40500.  VS 46NX720 46000.

ออฟไลน์ AเอA

• *
« ตอบกลับ #1097 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 03:52:26 pm »
SONY 40NX720 ต่อกับ Bunchin stand แล้วเสียงไม่ออก ถ้าหากว่าเราต่อเครื่องเล่น Hidef คาไว้ที่ช่องต่อ HDMI อื่นใดก็ตาม ถ้าอยากจะให้เสียงออกที่
bunchin ต้องเอาสาย HDMI ของเครื่องเล่น Hidef ออกจากTV sony เลย แม้ว่าปิดเครื่องเล่น Hidef อย่างเดียวก็ไม่ได้ ระบบแย่มาก

และถ้าเราต่อเครื่องเล่น Hidef ไว้ ช่องที่ต่อผ่าน Bunchin ที่ช่อง HDMI 1 จะถูกตัดออกจากระบบจะเล่นอะไรไม่ได้เลย โทรสอบถามกับศูนย์ Sony
กลับบอกว่ามันเป็นแบบนี้เอง ไม่ทราบว่าใครเป็นบ้าง เซ็งจริง เพิ่งซื้อได้ 2 วัน สงสัยคงจะต้องขายทิ้งซะแล้ว