ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2692455 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1134 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 05:21:53 pm »
สอบถามอีกแล้วครับ พอดีไปดูในห้างมาตัวที่ซื้อ 32" EX520 แล้วแถมลำโพงนี่ ลำโพงที่แถมมัน work มั๊ยครับ... (ผมจำรุ่นที่แถมไม่ได้)  ใครพอรู้บ้าง
DX400 หรือเปล่าครับ https://my.sony.co.th/shopping/uploads/products/971/B-1.jpg
เห็นในเวป OVZ ขายประมาณ 2,790 บ. (ในห้างขายประมาณ 5 พันกว่า)  คงแค่เอาไว้ฟังเล่นๆสนุกๆครับ

Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1135 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 05:24:35 pm »
ใช้ sony bx420 อยู่ครับ โดยรวมพอใจนะครับ
อยากทราบว่า ต่อ ฮาสดิส เข้าช่องusb เล่นหนังทำไมเสียงมัน เบาจังเลยครับต้องปรับ 100 เต็มตลอด เลย
ไฟล์หนังเสียง ac3 ครับ ดูได้ทั้ง720และ full hd แต่ดันมากลุ้มใจ เรื่องเสียง นี้ละครับกลัวซื้อhd player มาจะเสียงเท่าเดิม จะเซ็งหนักไปกว่าเดิม ขอรบกวนเพื่อนๆ ช่วยให้ความรู้ทีนะครับ
คลายทุกข์ผมหน่อยย
ผมก็เคยเปิดเสียงให้ออกทีวี เมื่อต่อกับ HD Player เหมือนกันครับ เสียงก็ไม่เบาน่ะครับ หนังบ้างเรื่องเปิดแค่ระดับ 30-35 ก็ดังแล้วครับ

ออฟไลน์ Home2007

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1136 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 08:37:38 pm »
วันแรก ที่ไปถอยเจ้า 55EX720 ยากขายคืน เฮียแสง
ตอนนี้ 2 วันแล้ว ไล่ตั้งค่าใหม่หมดเลย ไม่อยากขายคืนแล้ว ดีมากแล้ว แต่ยังตั้งมั่วอยุ๋
ค่าจาก Factory set นี้มันตั้งไว้ ทุกอย่าง สุงสุดอยู่ที่ ตรงกลาง
ขอวิธี Setup จากท่าน เทพๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ด้วย [เศร้า]
แล้วตกลงมันยังไงเหรอครับ พอใจหรือไม่พอใจอย่างไร ตอนที่ผมใช้ EX420 เปิดมาตอนแรกก็ผิดหวังเหมือนกันแหละครับ ก็ต้องมานั่งปรับเอาเองนั่นแหละครับถึงจะพอใจ แต่ตอนนี้ใช้ NX720 อยู่ ส่วนตัวก็พอใจตั้งแต่แรกเลยครับไม่ต้องปรับแต่งอะไรมากมาย
แต่ผมอยากแนะนําอย่างนึงครับ ..... ถ้าคุณติดจานสัญญาณมันชัดดีอยู่แล้ว ลองให้ไปปรับในส่วนของ "ลดสัญญาณรบกวน" ต่างๆให้ปิดให้หมด แล้วลองดูครับภาพมันจะดูเป็นธรรมชาติขึ้น เพราะถ้ายิ่งตั้งค่าไว้สูงๆมันจะเกลี่ยภาพให้ดูเนียนไปหมด (ถ้าตั้งไว้ที่ "มาก" ใบหน้าคนจะสิวฝ้าริ้วรอยหายหมด) แล้วก็ลองลด contrast ดูให้เหลือซัก 85 - 80 ภาพจะดูมีมิติขึ้น

ยังไงก็ต้องลองปรับไปดูเรื่อยๆน่ะครับ จนให้ได้เป็นที่ถูกใจเพราะทีวีเราดูของเราทุกวันความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมก็แนะนําได้นิดหน่อยก็ลองๆดูละกันครับ
เห็นด้วยกับคุณ ADAM 008 ครับ ที่ให้ปิดในส่วนของ "ลดสัญญาณรบกวน" ต่างๆภาพจะดูเป็นธรรมชาติขึ้น ค่า Picture ผมก็มักจะตั้งไว้ที่ 88 เพื่อให้ภาพมีมิติขึ้น
(แต่ทีวีรุ่นผมแย่หน่อย ถ้าดูไฟล์หนังmkvธรรมดา พอปิดตัวสัญญาณรบกวน noise เพียบ)

ขอกลับบ้านไปลองก่อน
ลดสัญาน รบกวน ---ตอนนี้ ตั้งไว้เปิดหมดทั้ง
ค่า contrast -----ตั้งไว้ที่ 50 ( รุ่นเก่าๆๆ ช่าง sony บอกว่า ถ้าพี่ตั้งไว้สูง หลอดภาพ จะเสื่อมเร็ว เลยฝังหัวมานาน )
กับบ้านตั้งเสร็จแล้วจะมา Update
ขอใช้ ภาษา english (มัน พิมพ์ง่ายดี )
ค่าที่ใช้
picture = Vivivd
backlight = Max
picture   = max
Bright   = 50
colour= 70
colour teop = cool
sharpness = 85 -------------------------จาก 50 อันนี้ ดี ขึ้นเยอะมาก
พวก noise ลอง ปิด /Auto -----ไม่เห็นความแตกตาก
Motionflow = smooth แล้ว ภาพจะใช้ Clear plus ภาพไม่ใส จะมืดและเข้ม (ผมชอบ smooth มากก่า )
ตอนนี้เริ่มชอบการ ตั้งแบบนี้
ขอถามท่าน เทพๆๆหน่อย ไอ้ที่ว่า motion flow= 200/240 มันเท่ากับ  อะไร smooth standard clear clear plus
อย่าง sony รุ่น ตู้เย็น 43 ' ย้ง มีให้เลือก 50 / 100 Hz
sharp 46lm820m ยังมีให้เลือก motion 100/120 Hz
ตกลงเจ้าตัวนี้ motion flow 200 hz อะไร คับ อยากรู้

« ตอบกลับ #1137 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 12:00:18 am »
ขอใช้ ภาษา english (มัน พิมพ์ง่ายดี )
ค่าที่ใช้
picture = Vivivd
backlight = Max
picture   = max
Bright   = 50
colour= 70
colour teop = cool
sharpness = 85 -------------------------จาก 50 อันนี้ ดี ขึ้นเยอะมาก
พวก noise ลอง ปิด /Auto -----ไม่เห็นความแตกตาก
Motionflow = smooth แล้ว ภาพจะใช้ Clear plus ภาพไม่ใส จะมืดและเข้ม (ผมชอบ smooth มากก่า )
ตอนนี้เริ่มชอบการ ตั้งแบบนี้
ขอถามท่าน เทพๆๆหน่อย ไอ้ที่ว่า motion flow= 200/240 มันเท่ากับ  อะไร smooth standard clear clear plus
อย่าง sony รุ่น ตู้เย็น 43 ' ย้ง มีให้เลือก 50 / 100 Hz
sharp 46lm820m ยังมีให้เลือก motion 100/120 Hz
ตกลงเจ้าตัวนี้ motion flow 200 hz อะไร คับ อยากรู้

Motionflow 200Hz คือการแสดงเฟรมภาพได้สูงถึง 200 เฟรมภาพต่อวินาที เป็นเทคนิคการคำนวณแทรกเฟรมภาพใหม่ 3 เฟรมภาพ
ระหว่าง 2 เฟรมภาพต้นฉบับครับ ,ส่วน 200/240 hz คือ เมื่อสัญญาณทีวีบ้านเราส่งมาแบบ Pal(50Hz) และทีวีจะทำการแทรกเฟรมภาพแบบ
50 เฟรมต่อวินาที และจะแทรกเฟรมให้อัตโนมัติ เป็น 50X4 = 200Hz(ถ้าต่างประเทศเป็น NTSC(60Hz) การแสดงเฟรมภาพ 60×4 =240Hz)
ส่วน Motionflow ผมไม่แน่ใจการทำงานของแต่ระดับ smooth standard clear clear plus ผมจะใช้แค่ต่ำสุด เพื่อความเป็นธรรมชาติ

ออฟไลน์ เทคโนตีนดอย

• *
« ตอบกลับ #1138 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 10:44:21 am »
งั้นขอถามตัวนี้หน่อยคะว่าโอเคไหม เห็นที่งานคอมมาร์ทเอามาลงแล้วราคาน่าลุ้นอยู่
SONY LED 42" KLV-42EX410 โปรในงาน 19490 อยากถามว่าโอเคไหมคะ

อาจจะไม่เข้ากลุ่มเท่าไหร่ แต่ก็ SONY อยู่ [รัก]

ออฟไลน์ ADAM 008

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1139 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:05:27 pm »
งั้นขอถามตัวนี้หน่อยคะว่าโอเคไหม เห็นที่งานคอมมาร์ทเอามาลงแล้วราคาน่าลุ้นอยู่
SONY LED 42" KLV-42EX410 โปรในงาน 19490 อยากถามว่าโอเคไหมคะ

อาจจะไม่เข้ากลุ่มเท่าไหร่ แต่ก็ SONY อยู่ [รัก]

แนะนําเป็น 40CX520 ดีกว่าครับ ราคาพอกัน ถึงจะเป็น LCD แต่เสป็คดีกว่าภาพสวยกว่า ......

ออฟไลน์ Home2007

• *
« ตอบกลับ #1140 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:22:25 pm »
มีคำถามอีกแล้ว เจ้า 55ex720 พอเล่นหนัง 3d แล้ว เสียง เบามกๆๆๆๆ เร่งที 45-55 เสียงก็ยัง ค่อนข้างเบามากก ๆๆๆๆ
ถ้าดูหนัง 2d เร่งแค่ 15-20 ก็ดังแล้ว
ไม่ทราบว่า ใครมีข้อแนะนำในการ ปรับเสียง บ้าง

« ตอบกลับ #1141 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:35:47 pm »
แนะนําเป็น 40CX520 ดีกว่าครับ ราคาพอกัน ถึงจะเป็น LCD แต่เสป็คดีกว่าภาพสวยกว่า ......
ราคาแพงไปน่ะ 42EX410 ผมเห็นในช๊อปโซนี่ขาย 17,490 ซึ่งราคาพอๆกับ 40CX520 ร้านข้างนอก
ถ้าเอาดูหนังแล้วภาพสวย ต้อง 40CX520 ตามที่คุณ ADAM แนะนำครับ

ออฟไลน์ maxmobius

• *
« ตอบกลับ #1142 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 02:14:56 pm »
Firmware ตัวใหม่สำหรับ NX720 ออกมาแล้วนะครับ PKG4.002GAA
เท่าที่เช็คดูสิ่งที่เปลี่ยนคือ สามารถปรับเสียงทุ้ม, เสียงแหลมสำหรับ Sound Bar และหูฟังได้ครับ  [เท่ห์]

• **
« ตอบกลับ #1143 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 02:32:54 pm »
Firmware ตัวใหม่สำหรับ NX720 ออกมาแล้วนะครับ PKG4.002GAA
เท่าที่เช็คดูสิ่งที่เปลี่ยนคือ สามารถปรับเสียงทุ้ม, เสียงแหลมสำหรับ Sound Bar และหูฟังได้ครับ  [เท่ห์]

ขอบคุณคุณ maxmobius มากๆครับ นําเอาสิ่งดีๆมาฝากกันอีกแล้ว ........ เดี๋ยวลองผมจะอัปดู เป็นไงแล้วจะมาบอกครับ

ออฟไลน์ Depump

• *
« ตอบกลับ #1144 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 05:45:12 pm »
รุ่น 32EX310 น่าเล่นมั้ยครับ จะเอามาดูกับจานดำ

และซื้อที่ไหนดีครับ ที่ถูกๆ

ออฟไลน์ Gugg

• *
« ตอบกลับ #1145 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 05:49:45 pm »

up จากทีวีได้เลยใช่ไหมครับ แล้วเข้าไปตรงไหนอ่ะครับ [โขก]

โหลดใส่ usb ไปเสียบทีวีอีกทีได้รึเปล่าครับ

• **
« ตอบกลับ #1146 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 08:05:55 pm »

up จากทีวีได้เลยใช่ไหมครับ แล้วเข้าไปตรงไหนอ่ะครับ [โขก]

โหลดใส่ usb ไปเสียบทีวีอีกทีได้รึเปล่าครับ
จากทีวีได้เลยครับ สะดวกมากใช้เวลาไม่นาน ทําตามนี้นะครับ

Home --- ตั้งค่า --- ช่วยเหลือด้านผลิตภัณฑ์ --- อัปเดฟซอฟแวร์

เท่านี้ล่ะครับ ...... 555 แต่ผมอัปมาแล้วผมว่าผมยังไม่เห็นอะไรเปลี่ยนแปลงนะ ......

ออฟไลน์ Gugg

• *
« ตอบกลับ #1147 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:18:20 pm »
ขอบคุณครับ ต้องต่อ net ก่อนด้วยใช่ไหมอะ^^

• **
« ตอบกลับ #1148 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:52:26 pm »
 [เขย่า]

..................... จ้ะ ........................

ออฟไลน์ Alonez

• *
« ตอบกลับ #1149 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 04:53:20 pm »
ไม่ทราบว่ามีใครใช้  A.C Ryan HD Player 2 กับ TV Sony อยู่มั้ยครับ

อยากรู้ว่าจะมีอาการเหมือนกับผมหรือไม่ครับ

ตามนี้เลยครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=23059.0

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ anubisz

• *
« ตอบกลับ #1150 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 08:45:45 pm »
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ระหว่าง cx520 ex520 ex720

ซื้อตัวไหนจะคุ้มค่าเงินมากที่สุดครับ

ตอนแรกเล็ง cx520 แต่ติดตรงที่ว่ามันเป็น lcd กลัวจะตกรุ่นไว และ ดีไซน์ขอบหนาไปหน่อย

พอมาดู ex520 ก็ไม่ค่อยต่างกับ cx520 เท่าไรเลย คิดว่าไม่ค่อยคุ้มตังที่เสียเพิ่ม

มองไปถึง ex720 ชอบตรงที่มี motionflow200h แต่ราคาค่อนข้างแรง จะใช้คุ้มหรือเปล่าไม่รู้

การใช้งานของผมส่วนใหญ่ก็ดูฟรีทีวีผ่านสายอากาศขาวๆ (มีโครงการจะติด dreambox ในเร็วๆนี้)

ดูหนัง hd โดยต่อผ่านคอมพิวเตอร์

เล่นเกมส์จากคอมพิวเตอร์ (ถ้าเล่นเกมส์ จอ 32 กับ 40 มีผลต่างกันยังไงบ้าง แล้วต่างกันเยอะมั๊ยครับ กลัวว่า จอ 40 จะกระตุก)

รบกวนพี่ๆช่วยตัดสินใจหน่อยครับ

« ตอบกลับ #1151 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:24:06 pm »
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ระหว่าง cx520 ex520 ex720

ซื้อตัวไหนจะคุ้มค่าเงินมากที่สุดครับ

ตอนแรกเล็ง cx520 แต่ติดตรงที่ว่ามันเป็น lcd กลัวจะตกรุ่นไว และ ดีไซน์ขอบหนาไปหน่อย

พอมาดู ex520 ก็ไม่ค่อยต่างกับ cx520 เท่าไรเลย คิดว่าไม่ค่อยคุ้มตังที่เสียเพิ่ม

มองไปถึง ex720 ชอบตรงที่มี motionflow200h แต่ราคาค่อนข้างแรง จะใช้คุ้มหรือเปล่าไม่รู้

การใช้งานของผมส่วนใหญ่ก็ดูฟรีทีวีผ่านสายอากาศขาวๆ (มีโครงการจะติด dreambox ในเร็วๆนี้)

ดูหนัง hd โดยต่อผ่านคอมพิวเตอร์

เล่นเกมส์จากคอมพิวเตอร์ (ถ้าเล่นเกมส์ จอ 32 กับ 40 มีผลต่างกันยังไงบ้าง แล้วต่างกันเยอะมั๊ยครับ กลัวว่า จอ 40 จะกระตุก)

รบกวนพี่ๆช่วยตัดสินใจหน่อยครับ
ถ้าดูผ่านเสาอากาศ ก็อาจจะมีปัญหาเรื่องความชัดหน่อยครับ นอกจากตำแหน่งรับสัญญาณจะดีจริงๆ

ส่วน Motion Flow จะช่วยเวลาดูหนังครับ จะช่วยให้ภาพไหลลื่นขึ้นครับ (ถ้าเล่นเกมส์ ยังไงฟังก์ชั่นนี้ต้องสั่ง "ปิด"อยู่แล้ว)

ผมว่าขนาดหน้าจอ ไม่น่าจะต่างกันน่ะครับ ผมว่าส่วนนึงนอกจากทีวีแล้ว เกมส์ที่มีกราฟฟิคโหดๆ ก็อาจมีกระตุกบ้างครับ โกทส์อาจจะไม่เห็นเท่าไร

แต่เรื่องกระตุกคงมีบ้างครับ ขนาดดูหนังHD มันยังกระตุกเลยครับ

ในบรรดา 3 ตัว EX720 ยังไงก็ดีกว่าครับ motionflow200hz จะช่วยเวลาดูหนังได้มากเลยครับ