ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2689017 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1188 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:16:45 am »
ผมมีเรื่องที่จะปรึกษาครับ
1.ผมใช้ 40EX720 ครับ และผมซื้ออุปกรณ์เสริมเป็นกล้องที่ใช้สำหรับเล่นสไกล์ครับ  แต่ผมมีปัญหาคือ เวลาเล่นสไกล์ภาพของเรามันจะแสดงแค่ประมาณ 7 วินาที แล้วภาพก็จะกลายเป็นสีดำ ใครพอจะรู้สาเหตุบ้างครับว่าเป็นที่อะไร (ผมตรวจสอบที่ internet ที่บ้านแล้วไม่มีปัญหา 5M) ลองหลายครั้งแล้วก็เป็นปัญหาในลักษณะเดียวกันครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
2.ทีวีรุ่นของผมนี้ไม่สามารถ้เล่นผ่าน external harddisk ได้โดยตรงใช่มั๊ยครับ ? และถ้าผมต้องการจะเล่นโดยใช้ Ex.HDD ตัวเดิมนี้ ไม่เปลี่ยนเป็น HD Player จะพอมีวิธีมั๊ยครับ
1.
2.ผมเคยถามพนักงานโซนี่ เขาบอกรองรับได้ แต่ในรีวิวบอกไม่รองรับ แต่ถึงรองรับก็อ่านไฟล์ไม่ได้มากอยู่ดีครับ แนะนำซื้อ HD Player เพิ่มดีกว่าครับ
แล้วค่อยเอา Ext HDD มาเสียบกับHD Playerครับ

ออฟไลน์ jaankung

• LCD TV member
  • **
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1189 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 03:09:32 pm »
อยากรู้ราคากลางของ 32cx520 ครับ

เมื่อกี้โทรไปถามร้านเครื่องใข้ไฟฟ้านอกห้างในเมืองเลยมาร้านนึง

13400 แพงไปมั้ยครับเนี้ย
Samsung 32EH5000

Sony Playstation3 640Gb

ออฟไลน์ ChampLing

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1190 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 09:13:15 pm »
ผมมีเรื่องที่จะปรึกษาครับ
1.ผมใช้ 40EX720 ครับ และผมซื้ออุปกรณ์เสริมเป็นกล้องที่ใช้สำหรับเล่นสไกล์ครับ  แต่ผมมีปัญหาคือ เวลาเล่นสไกล์ภาพของเรามันจะแสดงแค่ประมาณ 7 วินาที แล้วภาพก็จะกลายเป็นสีดำ ใครพอจะรู้สาเหตุบ้างครับว่าเป็นที่อะไร (ผมตรวจสอบที่ internet ที่บ้านแล้วไม่มีปัญหา 5M) ลองหลายครั้งแล้วก็เป็นปัญหาในลักษณะเดียวกันครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
2.ทีวีรุ่นของผมนี้ไม่สามารถ้เล่นผ่าน external harddisk ได้โดยตรงใช่มั๊ยครับ ? และถ้าผมต้องการจะเล่นโดยใช้ Ex.HDD ตัวเดิมนี้ ไม่เปลี่ยนเป็น HD Player จะพอมีวิธีมั๊ยครับ
1.
2.ผมเคยถามพนักงานโซนี่ เขาบอกรองรับได้ แต่ในรีวิวบอกไม่รองรับ แต่ถึงรองรับก็อ่านไฟล์ไม่ได้มากอยู่ดีครับ แนะนำซื้อ HD Player เพิ่มดีกว่าครับ
แล้วค่อยเอา Ext HDD มาเสียบกับHD Playerครับ

ขอบคุณมากนะครับคุณEkapanสำหรับคำแนะนำดีๆครับ ท่าทางผมคงต้องเสียเงินซื้อเจ้า HD Playerจริงๆ
สำหรับ HD player  External HDD เชื่อมต่อได้ แต่ต้อง เป็น Fat 32 ผมก็formatเป็น fat 32แล้ว แต่ผม มีpartition เยอะ จะเกี่ยวด้วยมั๊ยเนี่ย แล้วพนักงานก็แนะนำว่า ให้ใช้ HDDที่ต่ำกว่า (ของผม 5oo G แต่เค้าบอกวว่าให้ลองใช้ 300 Gดูเผื่อได้ แต่ผมว่ามันไม่เกี่ยวกัน มันหาไDriveไม่เจอเลย ทั้งDrive)

วันนี้ผมได้เอากล้องไปเปลี่ยนแล้ว ปรากฏว่ากล้องอันใหม่ใช้การได้ดีเลยทีเดียว ผมคงเป็นคนแรทีมีปัญหาเห็นทางพนักงานขายบอก อันนี้ผมขอแชร์นะครับถ้าเผื่อใครเจอแบบผม แต่ผมสังเกตุนะครับว่ากล้องอันแรกที่ได้มี แตกต่างจากอันนี้ ลักษณะที่ได้มาใหม่นี้ ฐานรองรับเป็นแบบยาง และมีที่ติดรองรับอย่างแน่นหนา  ส่วนอันเก่าเป็นพลาสติก ที่ติดก็ไม่แถมมาให้ด้วย

« ตอบกลับ #1191 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:43:42 pm »
อยากรู้ราคากลางของ 32cx520 ครับ
เมื่อกี้โทรไปถามร้านเครื่องใข้ไฟฟ้านอกห้างในเมืองเลยมาร้านนึง
13400 แพงไปมั้ยครับเนี้ย
แพงน่ะครับ ร้านประจำผมขาย 12,xxx บางร้านยังถูกกว่านี้อีก แต่จะมีของมั้ยเท่านั้นแหล่ะ

« ตอบกลับ #1192 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:50:56 pm »
ขอบคุณมากนะครับคุณEkapanสำหรับคำแนะนำดีๆครับ ท่าทางผมคงต้องเสียเงินซื้อเจ้า HD Playerจริงๆ
สำหรับ HD player  External HDD เชื่อมต่อได้ แต่ต้อง เป็น Fat 32 ผมก็formatเป็น fat 32แล้ว แต่ผม มีpartition เยอะ จะเกี่ยวด้วยมั๊ยเนี่ย แล้วพนักงานก็แนะนำว่า ให้ใช้ HDDที่ต่ำกว่า (ของผม 5oo G แต่เค้าบอกวว่าให้ลองใช้ 300 Gดูเผื่อได้ แต่ผมว่ามันไม่เกี่ยวกัน มันหาไDriveไม่เจอเลย ทั้งDrive)

วันนี้ผมได้เอากล้องไปเปลี่ยนแล้ว ปรากฏว่ากล้องอันใหม่ใช้การได้ดีเลยทีเดียว ผมคงเป็นคนแรทีมีปัญหาเห็นทางพนักงานขายบอก อันนี้ผมขอแชร์นะครับถ้าเผื่อใครเจอแบบผม แต่ผมสังเกตุนะครับว่ากล้องอันแรกที่ได้มี แตกต่างจากอันนี้ ลักษณะที่ได้มาใหม่นี้ ฐานรองรับเป็นแบบยาง และมีที่ติดรองรับอย่างแน่นหนา  ส่วนอันเก่าเป็นพลาสติก ที่ติดก็ไม่แถมมาให้ด้วย
555 พนักงานเค้ายังพูดไม่ตรงกันเลยครับ ทางผมได้ยินมาว่าต้องต่ำกว่า 1TB ,HD Player ใช้ได้ทั้ง FAT32และNTFSน่ะครับ ของผมก็ใช้ได้ทั้งคู่
(FAT32ปกติจะใช้ใน flash drive ,HDD จะเป็น NTFS) แนะให้ใช้ HDD เป็น NTFS แหล่ะคับ (เดี๋ยวจะมีปัญหาการโอนไฟล์เข้าHDD)

ออฟไลน์ jaankung

• **
« ตอบกลับ #1193 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:02:20 pm »
เค้าขายราคาเท่าหน้าเวปเลย ถ้าได้ซัก ๑๒ ปลายๆ ก็ยังค่อยน่าลองนะครับ
Samsung 32EH5000

Sony Playstation3 640Gb

ออฟไลน์ billy2

• *
« ตอบกลับ #1194 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 02:05:52 pm »
ขอเรียนสอบถามครับ
เพิ่งซื้อรุ่น KDL 46CX520 มาได้ 1 สัปดาห์
1.เมื่อเสียบปลั๊ก เครื่องจะอยู่ในสถานะ Standby ทุกครั้ง(ไม่ว่าก่อนถอดปลั๊กจะปิดเครื่องด้วยรีโมทหรือปิดที่ตัวเครื่อง)
2.แล้วก็ต้องกดเปิดที่รีโมท  ถ้ากดที่ตัวเครื่อง(หลังเสียบปลั๊ก)จะกลายเป็นปิด ต้องกดอีกครั้งหนึ่งจึงจะเป็นเปิด(ต้องกด 2 ครั้ง)
ไม่เหมือนรุ่นเดิมที่ใช้อยู่ 40BX400
ไม่ทราบว่าเขาออกแบบมาอย่างนั้นเหรอครับ...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Depump

• *
« ตอบกลับ #1195 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 04:48:58 pm »
ตัวไหนน่าเล่นอะ ระหว่าง

KDL-26EX420

KDL-32EX420

KDL-32EX520

ออฟไลน์ ADAM 008

• **
« ตอบกลับ #1196 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:03:17 pm »

KDL-26EX420

KDL-32EX420

KDL-32EX520

ลองดู KDL-32CX520 อีกตัว ถึงเป็น LCD แต่คุ้มสุด

« ตอบกลับ #1197 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:34:06 pm »
KDL-26EX420

KDL-32EX420

KDL-32EX520
ลองดู KDL-32CX520 อีกตัว ถึงเป็น LCD แต่คุ้มสุด
+1 ถ้าไม่ติดเรื่องความบางและประหยัดไฟ แนะนำดู 32CX520 ครับ ภาพแถบไม่ต่างจาก 3 ตัวที่ว่าเลยครับ ประหยัดเงินไปได้เยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 10:35:03 pm โดย eakapan »

• *
« ตอบกลับ #1198 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 11:26:54 pm »
KDL-26EX420

KDL-32EX420

KDL-32EX520
+1 ถ้าไม่ติดเรื่องความบางและประหยัดไฟ แนะนำดู 32CX520 ครับ ภาพแถบไม่ต่างจาก 3 ตัวที่ว่าเลยครับ ประหยัดเงินไปได้เยอะเลยครับ

สเปคดีแฮะ แต่กินไฟเยอะจัง

ออฟไลน์ ADAM 008

• **
« ตอบกลับ #1199 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 12:33:49 pm »
KDL-26EX420

KDL-32EX420

KDL-32EX520

สเปคดีแฮะ แต่กินไฟเยอะจัง

109 Watts ไม่ถือว่ามากนะครับ (อย่าไปเทียบกับ led) ยังน้อยกว่าจอ CRT 30 นิ้ว (ประมาณ 120 Watts) ถ้ารุุ่นซัก 40 นิ้วขึ้นนี่ถือว่ามาก แต่ก็ยังน้อยกว่า Plasma เพราะ Plasma อย่างรุ่นที่ประหยัดไฟสุดๆของ Panasonic 42" P42X30T แล้วก็ยังตั้ง 200 Watts

• *
« ตอบกลับ #1200 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 01:21:17 pm »

555 พนักงานเค้ายังพูดไม่ตรงกันเลยครับ ทางผมได้ยินมาว่าต้องต่ำกว่า 1TB ,HD Player ใช้ได้ทั้ง FAT32และNTFSน่ะครับ ของผมก็ใช้ได้ทั้งคู่
(FAT32ปกติจะใช้ใน flash drive ,HDD จะเป็น NTFS) แนะให้ใช้ HDD เป็น NTFS แหล่ะคับ (เดี๋ยวจะมีปัญหาการโอนไฟล์เข้าHDD)

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

555  พูดไม่ตรงกันแบบนี้ ผมว่าในบอร์ดนี้น่าเชื่อถือกว่าเยอะเลยครับ ผมให้พนักงานเค้าลองสไกล์ให้ดู เค้าก็ยังไม่มีอีเมลล์เลย บางคนก็บอกว่าเมลล์โดนบล๊อก เซรงเลย 5555

ถ้าผมสนใจ HD plyerครับ พอมีรุ่นไหนแนะนำผมได้บ้างมั๊ยครับ หรือรุ่นไหนราคาไม่แรงมากแล้วคุณภาพ พอใช้กับรุ่นของผมได้ครับ  รู้สึกว่าซื้อทีวีมาดูสามมิติแต่ในตอนนี้ดูแค่  3 5 7 9 ใช้งานยังไม่คุ้มเลย  เริ่มเกิดกิเลศแล้วครับ 555

« ตอบกลับ #1201 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 02:22:16 pm »

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ
 555  พูดไม่ตรงกันแบบนี้ ผมว่าในบอร์ดนี้น่าเชื่อถือกว่าเยอะเลยครับ ผมให้พนักงานเค้าลองสไกล์ให้ดู เค้าก็ยังไม่มีอีเมลล์เลย บางคนก็บอกว่าเมลล์โดนบล๊อก เซรงเลย 5555
ถ้าผมสนใจ HD plyerครับ พอมีรุ่นไหนแนะนำผมได้บ้างมั๊ยครับ หรือรุ่นไหนราคาไม่แรงมากแล้วคุณภาพ พอใช้กับรุ่นของผมได้ครับ  รู้สึกว่าซื้อทีวีมาดูสามมิติแต่ในตอนนี้ดูแค่  3 5 7 9 ใช้งานยังไม่คุ้มเลย  เริ่มเกิดกิเลศแล้วครับ 555
เนื่องจาก EX720 3DTV แนะนำให้ซื้อ HD Player ที่เป็น 3D Full HD ครับ ราคาอาจจะแพงหน่อยครับ ถ้าเป็น realtek chip ราคาน่าจะเริ่มที่ 5พันกว่าๆ
ถ้าเป็น Sigma น่าจะเกือบๆ 7พันบาทขึ้นไป(ราคาไม่รวมHDD) ผมแนะนำว่าให้ถามใน hdplayerthailand น่าจะได้คำตอบที่ดีกว่าครับ และควรศึกษาข้อมูล
ให้ดีก่อนครับ ว่าเราจะเอา HD Player ไปต่อกับอะไรบ้าง การใช้แบบใดจึงจะเหมาะสม และที่สำคัญควรลองเล่นและสัมผัสเครื่องจริงด้วยตัวเองครับ

• *
« ตอบกลับ #1202 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 05:00:58 pm »
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #1203 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 08:29:56 pm »
ขอบคุณสำหรับเรื่องรุ่นของจอครับ

ออฟไลน์ man49

• *
« ตอบกลับ #1204 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 08:45:47 pm »
ใช้ HD PLAYER รุ่นไหนยี่ห้ออะไรดีครับตอนนี้ใช้ EGREAT รุ่น R200S ดู 3D  SIDE BY SIDE แล้วภาพมันเหลื่อม ดูกับ NX720 เพื่อนๆใช้ยี่ห้ออะไรกันครับดูแล้วภาพ 3D มันเหลื่อมมั้ยครับ ถามที่ร้านที่ขาย HD PLAYER บอกว่าให้ไปตั้งการเหลื่อมของภาพดูในเมนูของ SONY มันไม่เห็นมี  แต่ดูกับ LG ไม่มีปัญหาภาพเหลื่อม ไม่รู้เป็นที่อะไรแน่ ที่ร้านยังบอกอีกว่าให้ดู 3D FULLRIP จะไม่มีปัญหาภาพเหลื่อมไม่รู้จริงป่าวต้องหามาลองดูก่อน แต่ยังหาที่อัด 3D FULLRIP ไม่ได้
ใครมีแหล่งแนะนำด้วยครับ ลองหลายๆ วิธีครับอยากดูเต็มที่แล้ว

ออฟไลน์ pc2012

• *
« ตอบกลับ #1205 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:44:28 pm »
สอบถามราคาหน่อยค่า
ตอนนี้ Sony LED TV รุ่น NX720 40 นิ้ว ราคาเท่าไหร่แล้วคะ
พอดีตอนซื้อมาแพงมากเลย 4 หมื่นกว่าบาท แต่แถม Sony LCD 32 นิ้วให้ 1 ตัว