ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2692933 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1224 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 11:06:28 pm »
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ท
ตอนนี้ไม่มีความรู้เรื่องทีวีเลย มองเครื่องไหนก็เหมือนกันหมด
อยากทราบว่า ถ้ามี งบ 25 k - 32k
ใช้ดู free Tv  Openbox  เล่น PS3 ดูหนัง DVD9 ทั้วไป บางครั้งก็ Bluray
อยากได้ 46 นิ้วครับ ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป  ไม่ต้องรุ่นใหม่สุด เอาคุ้มค่าเป็นพอ จะ LED หรือ LCD ก็ได้น่ะครับ
อยากทราบว่าตอนนี้รุ่นไหนคุ้มค่าที่สุดกับงบเท่านี้ครับ

ถามแบบคนไม่รู้จริง ๆ น่ะครับ ไม่ว่ากันนะครับ
คิดว่า 46EX720 น่าจะอยู่ในงบน่ะครับ

ออฟไลน์ nineeee

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1225 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:46:29 pm »
46EX720 และ 46EX520

มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ

หรือกดที่ Power Buy , Power Mall ครับ

รบกวนหน่อยน่ะครับ ถ้าพี่ๆท่านไหนพอจะทราบร้านราคาดีๆบริการโอเค

พอดีกำลังจะซื้อภายในไม่กี่วันนี้แล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MonkeyAstro

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1226 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 01:44:39 pm »
Sony sony!!

ãËéºÃÔ¡Òà Hosting | Í͡Ẻ Website | ¨Ó˹èÒ ªØ´à´ç¡

ออฟไลน์ Csumeth

• *
« ตอบกลับ #1227 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 11:57:01 am »
อยากทราบว่ารุ่น 40nx720 ปกติมี dead pixel เยอะหรือเปล่าครับ เมื่อวานผมไปลองมา 2 เครื่องแกะใหม่ มีทั้ง 2 เครื่องเลย ตัวที่โชว์อยู่ก็มี (อย่างละ 1 จุด) อยากทราบว่าเป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับ ผมเลยซื้อแต่ยังไม่รับของกลับรอดูเครื่องใหม่ก่อน แอบเซ็งอยู่เล็ก ๆ

ออฟไลน์ ADAM 008

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1228 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 03:09:17 pm »
อยากทราบว่ารุ่น 40nx720 ปกติมี dead pixel เยอะหรือเปล่าครับ เมื่อวานผมไปลองมา 2 เครื่องแกะใหม่ มีทั้ง 2 เครื่องเลย ตัวที่โชว์อยู่ก็มี (อย่างละ 1 จุด) อยากทราบว่าเป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับ ผมเลยซื้อแต่ยังไม่รับของกลับรอดูเครื่องใหม่ก่อน แอบเซ็งอยู่เล็ก ๆ

ผมใช้ 46NX720 อยู่ ใช้มา 3 เดือนแล้วยังไม่เจอเลยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #1229 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 01:19:12 am »
พรุ่งนี้ได้ตัวใหม่มาแล้ว sale บอกว่าเช็คให้แล้วไม่มี dead เกิดคำถามใหม่ จะรู้ได้ยังไงว่าเป็นเครื่องใหม่ครับ (40nx720)
 [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #1230 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 05:10:59 pm »
ไม่ทราบว่าที่ไหนมี 46hx925 ขายบ้างครับ อยากได้ราคาถูกกว่าของศูนย์ครับ ขอบคุณครับ

ผมซื้อในศูนย์ Sony แหละครับ มันมีจัดโปรลด 12 เปอร์เซนต์ ผ่อน 10 เดือน สำหรับบัตร กรุงศรี และ กสิกรครับผม ^^

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #1231 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 05:26:00 pm »
พรุ่งนี้ได้ตัวใหม่มาแล้ว sale บอกว่าเช็คให้แล้วไม่มี dead เกิดคำถามใหม่ จะรู้ได้ยังไงว่าเป็นเครื่องใหม่ครับ (40nx720)
 [ปาดเหงื่อ]

เขาจะมาแกะซิลในบ้านของเราเลยครับผม เพราะผมก็พึ่งซื้อ HX925 มาเหมือนกัน ผมเปลี่ยนเครื่องไปตั้ง 2 รอบ

เครื่องแรกที่ซื้อ = Backlight ตรงมุมจอมันรั่วออกมาเยอะไปหน่อย เลยขอเปลี่ยน
เครื่อง 2 = Backlight รั่วน้อยลงเยอะ แต่ก็ยังมี โอเครับได้ล่ะ แต่มาเจอเจ้า Dead Pixel แทนเลยขอเปลี่ยนอีก แจ้งไปว่าขอไม่รับของ
เครื่อง 3 = Backlight รั่วน้อยพอๆกับเครื่อง 2 ส่วน Dead Pixel ก็ไม่เจอแล้ว

สรุป : เลยได้เครื่องที่ 3 มา อิอิ

จุดสังเกต : ทั้ง 3 เครื่องที่ดูมา มีอาการ Backlight รั่วที่มุมเล็กน้อยทุกตัว ดังนั้นมีนิดหน่อยคิดว่าน่าจะเป็นเรื่องปกติ (ผมทดสอบจากการปิดแสงไฟทั้งหมดในห้องตอนกลางคืนแล้วค่อยเช็คเอา)

แนะนำสำหรับคนที่รำคาญแสง Backlight ที่รั่วออกมานิดๆในยามที่ห้องมืดสนิท แต่ถ้าดูตอนกลางวันมันดูไม่ออกหรอก ไม่ต้องกังวล ห้องมันต้องมืดจริงๆถึงเห็น แนะนำให้ไปปรับตรงหัวข้อ Local Dimming เป็นคำว่า "ปกติ" คราวนี้แหละได้มืดสนิทจริงๆแน่นอน เพราะมันดับไฟ Backlight ในฉากสีดำให้เลย  [รัก]   

ออฟไลน์ cahill

• *
« ตอบกลับ #1232 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:06:42 pm »
สนใจ nx720 55นิ้ว อยู่
มีที่ไหนราคาดีสุดๆ มั่ง
แนะนำด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #1233 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 05:51:03 pm »
สอบถามหน่อยครับ nx720 เราสามารถตั้งระดับเสียงของ youtube แยกจาก hdmi ได้หรือเปล่าครับ ตอนนี้เปิด youtube เสียงดังมาก แต่เปิด hdmi เสียงค่อยไป แล้วรบกวนช่วยแนะนำการปรับแต่งภาพสำหรับดูทีวีของ true หน่อยครับตอนนี้ผมใช้ box ที่เป็นแบบ cable อยู่

ออฟไลน์ wirapong

• *
« ตอบกลับ #1234 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 04:11:24 am »
ขอวิธีปรับภาพแจ่มๆทีครับใช้ ex720 55'' อยู่ แต่ภาพมันยังไม่สดไม่คม ใครมีเทคนิคการปรับมาแชร์หน่อยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tuyen

• *
« ตอบกลับ #1235 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 07:48:02 pm »
สำหรับคนที่ใช้ NX720 นะครับ วิธีเข้าservice menu

ปิดเครื่องไฟแดง แล้วไปกดปุ่มปิดเครื่อง (อันบนสุด)ด้านข้างเครื่อง

กดปุ่ม display(i+) ตรงกลางๆ, เลข5, Vol+ แล้วก็ power สีเขียวด้านบน

เปิดเครื่องมาก็จะมีเมนูขึ้นมาให้แล้วครับ

ถ้าจะให้มันหายไป ก็กดปุ่มเขียวปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่อีกครั้ง

ยังไม่ได้ลองปรับแต่งเลยนะครับ ใครรู้ว่าวิธีเช็คชม.การทำงานอยู่ตรงไหน บอกด้วยนะครับ  [หื่น]

ออฟไลน์ ksurachai

• *
« ตอบกลับ #1236 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:22:05 pm »
ผมมีงบ 29k-32k ผมมองหา 40ex720 แต่ไมมันไม่มีของเลยอ่ะคับพี่ๆ ผมอะไรๆก็โซนี่มาตลอดเลยไม่คิดจะเปลี่ยน เพราะเคยทำงานที่นั่นเลยพอทราบว่าเค้ามีมาตรฐานยังไง  ...

พี่ๆพอจะมีรุ่นอื่นแนะนำผมมั๊ยครับ ผมชอบภาพคมๆแสงเยอะสีสดๆ นานๆกว่าจะมีเงินเก็บซักก้อนนึง จะเปลี่ยนทีวีซักทีก็อยากได้ที่คุ้มค่าคุ้มราคาครับผมหรือมีตัวแทนจำหน่ายก็เชิญได้เลยครับ  โทรไป multi-AV ไม่มีใครรับสายเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ prince36

• *
« ตอบกลับ #1237 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 01:00:57 pm »
สอบถามหน่อยครับ nx720 เราสามารถตั้งระดับเสียงของ youtube แยกจาก hdmi ได้หรือเปล่าครับ ตอนนี้เปิด youtube เสียงดังมาก แต่เปิด hdmi เสียงค่อยไป แล้วรบกวนช่วยแนะนำการปรับแต่งภาพสำหรับดูทีวีของ true หน่อยครับตอนนี้ผมใช้ box ที่เป็นแบบ cable อยู่

ลองเข้าไปปรับที่ ออฟเซ็ทระดับเสียงคับ
ปกติแล้วแต่ละinputก็จะปรับแยกกันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ ADAM 008

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1238 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 05:19:02 pm »
ผมมีงบ 29k-32k ผมมองหา 40ex720 แต่ไมมันไม่มีของเลยอ่ะคับพี่ๆ ผมอะไรๆก็โซนี่มาตลอดเลยไม่คิดจะเปลี่ยน เพราะเคยทำงานที่นั่นเลยพอทราบว่าเค้ามีมาตรฐานยังไง  ...

พี่ๆพอจะมีรุ่นอื่นแนะนำผมมั๊ยครับ ผมชอบภาพคมๆแสงเยอะสีสดๆ นานๆกว่าจะมีเงินเก็บซักก้อนนึง จะเปลี่ยนทีวีซักทีก็อยากได้ที่คุ้มค่าคุ้มราคาครับผมหรือมีตัวแทนจำหน่ายก็เชิญได้เลยครับ  โทรไป multi-AV ไม่มีใครรับสายเลย

ขอบคุณครับ

เพิ่มงบอีกนิดนึงเล่น NX720 ไปเลยไม๊ครับ ตัวนี้น่าจะโอเคนะครับ ผมใช้มาทั้ง EX และ NX จึงเห็นความแตกต่างอยู่พอสมควร NX ภาพสีสันจะสวยสดใสกว่า

ออฟไลน์ taro_mania

• *
« ตอบกลับ #1239 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 09:06:29 pm »

ขอบคุณครับ

ผมอยู่โคราช ยังมีขายอยู่นะ ผมได้ราคามาที่ 27,900 ลดบัตรเครดิต 8% เหลือ 25,700 ผ่อน 0% ได้ 4 เดือน
แต่ผมยังไม่ซื่อ เพราะเห็นว่า Model 2012 กำลังจะวางขายแล้ว ตอนนี้ทาง LCDThailand ก็เอารูปมาลงแล้ว เหลือแต่ราคาเปิดตัวว่าจะขายเท่าไหร่
http://www.lcdtvthailand.com/spec/brand-spec.asp?sele_brand_id=2

ถ้าราคาต่างกันเกิน 3,000 ผมอาจจะเล่น 40EX720 ตัวเก่า แต่ถ้าราคาไม่หนีกันมาก ผมก็หวด Model 2012 ดีกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ ARm_xPoom

• *
« ตอบกลับ #1240 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 09:25:42 pm »

ขอบคุณครับ

ผมอยู่โคราช ยังมีขายอยู่นะ ผมได้ราคามาที่ 27,900 ลดบัตรเครดิต 8% เหลือ 25,700 ผ่อน 0% ได้ 4 เดือน
แต่ผมยังไม่ซื่อ เพราะเห็นว่า Model 2012 กำลังจะวางขายแล้ว ตอนนี้ทาง LCDThailand ก็เอารูปมาลงแล้ว เหลือแต่ราคาเปิดตัวว่าจะขายเท่าไหร่
http://www.lcdtvthailand.com/spec/brand-spec.asp?sele_brand_id=2

ถ้าราคาต่างกันเกิน 3,000 ผมอาจจะเล่น 40EX720 ตัวเก่า แต่ถ้าราคาไม่หนีกันมาก ผมก็หวด Model 2012 ดีกว่าแน่นอน

เสริมนิดนึงครับ Sony Center @Central ลาดพร้าว แจ้งว่าวันที่ 10 พฤษภาคม นี้เค้าจะเอา Model 2012 มาลงและโชว์ที่ลานแสดงสินค้าชั้น 1 เซ็นทรัลลาดพร้าวแล้วครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1241 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:53:23 pm »
ผมมีงบ 29k-32k ผมมองหา 40ex720 แต่ไมมันไม่มีของเลยอ่ะคับพี่ๆ ผมอะไรๆก็โซนี่มาตลอดเลยไม่คิดจะเปลี่ยน เพราะเคยทำงานที่นั่นเลยพอทราบว่าเค้ามีมาตรฐานยังไง  ...

พี่ๆพอจะมีรุ่นอื่นแนะนำผมมั๊ยครับ ผมชอบภาพคมๆแสงเยอะสีสดๆ นานๆกว่าจะมีเงินเก็บซักก้อนนึง จะเปลี่ยนทีวีซักทีก็อยากได้ที่คุ้มค่าคุ้มราคาครับผมหรือมีตัวแทนจำหน่ายก็เชิญได้เลยครับ  โทรไป multi-AV ไม่มีใครรับสายเลย

ขอบคุณครับ

เสริมนิดนึงครับ Sony Center @Central ลาดพร้าว แจ้งว่าวันที่ 10 พฤษภาคม นี้เค้าจะเอา Model 2012 มาลงและโชว์ที่ลานแสดงสินค้าชั้น 1 เซ็นทรัลลาดพร้าวแล้วครับ
+ 1 แนะนำให้รอดู 40HX750(เดาว่าน่าจะราวๆ3หมื่นปลายๆ-4หมื่นกว่าๆ) หรือ 40HX855 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2012, 08:37:56 am โดย eakapan »