ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2696215 ครั้ง)

ออฟไลน์ natto

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1260 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:56:15 am »
วันนี้ไปถอยมาแล้วครับ งานเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ impact hall 1-8 ครับ (จำไม่ได้งานมันรวมๆ กันหลายงาน)

ผมไปตามล่าหา 55"EX720 มา สรุปหาไม่ได้ครับ คุยกับทางร้านเค้าบอกว่าโละไปในราคาเหลือต่ำกว่า 40k  [ช็อค]
น่าเสียดายมาก แต่สุดท้ายผมก็หน้ามืดตามัว ถอย 55"HX750 มาเรียบร้อยครับ 555 ราคาที่ร้านเค้าปิดไว้นั้นตามเว็บโซนี่ที่ผมโพสไว้เลยครับ 69,990 จ่ายเงินสดลด 8% จะลดเหลือประมาณ 64k ครับ แต่สุดท้ายผมก็ต่อไปต่อมา ได้ราคาสุดท้ายที่ 61k ถ้วน แถม Blu-ray มา set นึงครับ (BDV E380) เรียบร้อยเดินตัวเบากลับบ้านกันเลยทีเดียว

อ่อ ที่ร้านเค้ากำลังโละตัว 60"NX720 ด้วยครับ พอดีผมไปถาม เหลือตัวละประมาณ 79k ถือว่าลดลงมาเยอะเหมือนกันครับ จากราคาเป็นแสน ผมก็ลังเลอยู่ แต่แฟนเชียร์ให้ซื้อเทคโนโลยีใหม่ดีกว่า :)

edit : แก้รุ่นเครื่องเล่น Blu-Ray
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2012, 02:06:47 am โดย natto »

ออฟไลน์ hussell_bank

• Edge LED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1261 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 07:10:59 am »
วันนี้ไปถอยมาแล้วครับ งานเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ impact hall 1-8 ครับ (จำไม่ได้งานมันรวมๆ กันหลายงาน)

ผมไปตามล่าหา 55"EX720 มา สรุปหาไม่ได้ครับ คุยกับทางร้านเค้าบอกว่าโละไปในราคาเหลือต่ำกว่า 40k  [ช็อค]
น่าเสียดายมาก แต่สุดท้ายผมก็หน้ามืดตามัว ถอย 55"HX750 มาเรียบร้อยครับ 555 ราคาที่ร้านเค้าปิดไว้นั้นตามเว็บโซนี่ที่ผมโพสไว้เลยครับ 69,990 จ่ายเงินสดลด 8% จะลดเหลือประมาณ 64k ครับ แต่สุดท้ายผมก็ต่อไปต่อมา ได้ราคาสุดท้ายที่ 61k ถ้วน แถม Blu-ray มา set นึงครับ (BDV E380) เรียบร้อยเดินตัวเบากลับบ้านกันเลยทีเดียว

อ่อ ที่ร้านเค้ากำลังโละตัว 60"NX720 ด้วยครับ พอดีผมไปถาม เหลือตัวละประมาณ 79k ถือว่าลดลงมาเยอะเหมือนกันครับ จากราคาเป็นแสน ผมก็ลังเลอยู่ แต่แฟนเชียร์ให้ซื้อเทคโนโลยีใหม่ดีกว่า :)

edit : แก้รุ่นเครื่องเล่น Blu-Ray

เมื่อวานก็ไปยืนดู HX750 อยู่ครับ แต่ไม่ประทับใจรูปทรงเอาซะเลย

ตอนนี้อยากทราบเรื่องภาพ 3D ครับ ว่าแว่นหนักมั้ย กระพริบบ่อยมั้ย ดูนานๆแล้วปวดตารึปล่าว แล้วพัฒนามาลอยได้ใกล้เคียงแบบ passive หรือยัง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ cahill

• *
« ตอบกลับ #1262 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 10:35:36 pm »
ตามหา nx720 รุ่น 46หรือ 55 นิ้ว
มีที่ไหนราคาดีๆ บ้างไหมครับ
55 นิ้วnx 720 หาได้ที่ 74000 ไม่แถมชุดโฮม ราคานี้พอได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ ADAM 008

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1263 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 09:21:25 pm »
สําหรับท่านที่ใช้ NX720   Firmware ตัวใหม่มาแล้วนะครับ ผมเพิ่งอัปเดตเสร็จเดี๋ยวจะลองเช็คดูว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง

ออฟไลน์ nakrabb

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1264 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:58:18 pm »
 [ไม่เอา] ใครเป็นเหมือนผมบ้าง โซนี่รุ่น 40NX710 ซื้อมาไม่ถึงหกเดือนมีปัญหา โดย
 ซ่อมครั้งแรก Bunchin stand เสียงไม่ออก
 ซ่อมครั้งที่สอง HDMI ไม่มีเสียง (เปลี่ยนบอร์ด)
 ซ่อมครั้งที่สาม Bunchin stand เสียงไม่ออก (เคยเปลี่ยนแล้วหนึ่งรอบ)
 ซ่อมครั้งล่าสุดวันนี้ ทีวีอยู่ดีๆดับ ไฟ Standby กระพิบ 6 ครั้งติดกัน
 บอกตามตรงเสียความรู้สึกมากครับเพราะที่ตั้งใจซื้อรุ่นนี้เพราะหวังว่าจะได้ดู 3D เล่นเกมส์ PS3 ใช้งาน Internet แต่ดันมาเสียง่ายๆ(เคยใช้ซัมซุง 2ปีเจ๊ง)นึกว่า ซื้อมาแพงจะทนกว่า(คิดผิดอย่างแรง) ทั้งๆที่วันนึงเปิดทีวีไม่เกิน 4 ชั่วโมง(เพราะต้องทำงาน)
 แต่ที่เสียความรู้สึกที่สุดก็คือเรื่องการบริการหลังการขายครับตอบคำถามไม่ได้เรื่องแถมยังพูดแทรกเราอีก กรณีที่เจอล่าสุดคือ
 ผมโทรไปที่ศูนย์ซ่อมเพื่อนัดช่างมาซ่อมพอ chek s/n พนักงานโซนี่บอกว่าหมดประกันตั้งแต่วันที่ 23 เม.ย. 55 แล้ว(ผมซื้อวันที่ 1 /5/54) ผมเลยแย้งไปว่า
ผมลงทะเบียนที่ My sony ทำไมไม่ได้รับการประกันเพิ่มแถมยังประกันไม่ครบ 12 เดือนอีกต่างหาก
 ได้คำตอบที่แทงใจดำที่สุดว่า...เพราะคุณซื้อสินค้าที่ Power mall ในราคาโปรฯ ซึ่งจริงๆแล้วราคา49,990นี้มันไม่ได้มีโปรฯเพราะราคามันเท่ากันทุกที่(ไม่ได้มีของแถมอะไรเล๊ยยย) แทนที่จะหาทางแก้ไขให้ดันมาว่าเราซื้อราคาโปรฯเลยได้ประกันไม่ครบปี ก่อนซื้อผมก็ถามเจ้าหน้าที่ของโซนี่แล้วน่ะว่ามีประกันเพิ่มเลยตัดสินใจซื้อ
    ถ้าหากว่าราคา 49,990 บาทเป็นราคาโปรโมชั่น ทำไมทีวีรุ่น 40EX720 ที่ผมซื้อล่าสุดปกติราคา 29,990 ลดเหลือ 22,590 (นี่สิถึงเรียกว่าราคาโปรฯ) ตอนลงทะเบียนยังได้ประกันเพิ่มอีกสามเดือน
   อีกเรื่องครับส่งซ่อมฺBunchin stand นานมากกกก เลยลองโทรตามดูได้คำตอบว่าไม่มีการส่งซ่อมปิด Job ไปแล้ว ผมเลยสวดไปชุดใหญ่เกือบชั่วโมงที่โมโหเพราะพนักงานCall centerชอบพูดแทรกทั้งที่เรายังอธิบายไม่จบ สุดท้ายต้องโทรกลับมาขอโทษเราเพราะเค้าผิดเองที่ไม่เช็คให้รอบคอบ
สุดท้ายจะไม่ซื้อสินค้าโซนี่อีกแล้วเพราะ
 1.ตัวสินค้าคุณภาพไม่สมราคา
 2.บริการหลังการขายแย่มาก
 3.ซ่อมเสร็จไม่เก็บงาน(รอยนิ้วมือบนจอกระจกของรุ่น 40NX710 ไม่เช็ดแถมยังบอกว่าน้องหาผาชามัวร์มาเช็ดน่ะ)
 4.ยี่ห้ออื่นเค้าไม่คิดค่ารถถ้าทีวีเกิน 29" แต่นี่เก็บ 300(อยู่ใกล้ศูนย์เลยเก็บแค่นี้)
 5.การตอบคำถามของ call center ที่ไม่ค่อย service mind
 เครื่องของใครไม่มีปัญหาน่ะดีแล้วก็ขออย่าให้มีปัญหาเหมือนผมเลย เพราะถ้าลองใช้บริการศูนย์ซ่อมแล้วอาจจะเป็นแบบผมไม่อยากให้เสียความรู้สึกครับ

ปัจจุบันมีสินค้าโซนี่ รุ่น 40EX720 (ยังไม่มีปัญหาเพราะซื้อมาได้สองเดือน)
                           40NX710 (มีปัญหาต้องซ่อมตั้งแต่หกเดือนแรก)
             ชุดโฮมฯ    DAV-DZ270K
          Notebook   VPCSB25FH/S TH1 (Silver)
           DVD          DVP-SR320/BCTH6
ทีแรกมองๆ Bravia รุ่น HX 855 ,Ultrabook T11  [ร้องไห้]แต่ขอบายดีกว่าไม่อยากช้ำ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1265 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 07:40:33 am »
[ไม่เอา] ใครเป็นเหมือนผมบ้าง โซนี่รุ่น 40NX710 ซื้อมาไม่ถึงหกเดือนมีปัญหา โดย
 ซ่อมครั้งแรก Bunchin stand เสียงไม่ออก
 ซ่อมครั้งที่สอง HDMI ไม่มีเสียง (เปลี่ยนบอร์ด)
 ซ่อมครั้งที่สาม Bunchin stand เสียงไม่ออก (เคยเปลี่ยนแล้วหนึ่งรอบ)
 ซ่อมครั้งล่าสุดวันนี้ ทีวีอยู่ดีๆดับ ไฟ Standby กระพิบ 6 ครั้งติดกัน
 บอกตามตรงเสียความรู้สึกมากครับเพราะที่ตั้งใจซื้อรุ่นนี้เพราะหวังว่าจะได้ดู 3D เล่นเกมส์ PS3 ใช้งาน Internet แต่ดันมาเสียง่ายๆ(เคยใช้ซัมซุง 2ปีเจ๊ง)นึกว่า ซื้อมาแพงจะทนกว่า(คิดผิดอย่างแรง) ทั้งๆที่วันนึงเปิดทีวีไม่เกิน 4 ชั่วโมง(เพราะต้องทำงาน)
 แต่ที่เสียความรู้สึกที่สุดก็คือเรื่องการบริการหลังการขายครับตอบคำถามไม่ได้เรื่องแถมยังพูดแทรกเราอีก กรณีที่เจอล่าสุดคือ
 ผมโทรไปที่ศูนย์ซ่อมเพื่อนัดช่างมาซ่อมพอ chek s/n พนักงานโซนี่บอกว่าหมดประกันตั้งแต่วันที่ 23 เม.ย. 55 แล้ว(ผมซื้อวันที่ 1 /5/54) ผมเลยแย้งไปว่า
ผมลงทะเบียนที่ My sony ทำไมไม่ได้รับการประกันเพิ่มแถมยังประกันไม่ครบ 12 เดือนอีกต่างหาก
 ได้คำตอบที่แทงใจดำที่สุดว่า...เพราะคุณซื้อสินค้าที่ Power mall ในราคาโปรฯ ซึ่งจริงๆแล้วราคา49,990นี้มันไม่ได้มีโปรฯเพราะราคามันเท่ากันทุกที่(ไม่ได้มีของแถมอะไรเล๊ยยย) แทนที่จะหาทางแก้ไขให้ดันมาว่าเราซื้อราคาโปรฯเลยได้ประกันไม่ครบปี ก่อนซื้อผมก็ถามเจ้าหน้าที่ของโซนี่แล้วน่ะว่ามีประกันเพิ่มเลยตัดสินใจซื้อ
    ถ้าหากว่าราคา 49,990 บาทเป็นราคาโปรโมชั่น ทำไมทีวีรุ่น 40EX720 ที่ผมซื้อล่าสุดปกติราคา 29,990 ลดเหลือ 22,590 (นี่สิถึงเรียกว่าราคาโปรฯ) ตอนลงทะเบียนยังได้ประกันเพิ่มอีกสามเดือน
   อีกเรื่องครับส่งซ่อมฺBunchin stand นานมากกกก เลยลองโทรตามดูได้คำตอบว่าไม่มีการส่งซ่อมปิด Job ไปแล้ว ผมเลยสวดไปชุดใหญ่เกือบชั่วโมงที่โมโหเพราะพนักงานCall centerชอบพูดแทรกทั้งที่เรายังอธิบายไม่จบ สุดท้ายต้องโทรกลับมาขอโทษเราเพราะเค้าผิดเองที่ไม่เช็คให้รอบคอบ
สุดท้ายจะไม่ซื้อสินค้าโซนี่อีกแล้วเพราะ
 1.ตัวสินค้าคุณภาพไม่สมราคา
 2.บริการหลังการขายแย่มาก
 3.ซ่อมเสร็จไม่เก็บงาน(รอยนิ้วมือบนจอกระจกของรุ่น 40NX710 ไม่เช็ดแถมยังบอกว่าน้องหาผาชามัวร์มาเช็ดน่ะ)
 4.ยี่ห้ออื่นเค้าไม่คิดค่ารถถ้าทีวีเกิน 29" แต่นี่เก็บ 300(อยู่ใกล้ศูนย์เลยเก็บแค่นี้)
 5.การตอบคำถามของ call center ที่ไม่ค่อย service mind
 เครื่องของใครไม่มีปัญหาน่ะดีแล้วก็ขออย่าให้มีปัญหาเหมือนผมเลย เพราะถ้าลองใช้บริการศูนย์ซ่อมแล้วอาจจะเป็นแบบผมไม่อยากให้เสียความรู้สึกครับ

ปัจจุบันมีสินค้าโซนี่ รุ่น 40EX720 (ยังไม่มีปัญหาเพราะซื้อมาได้สองเดือน)
                           40NX710 (มีปัญหาต้องซ่อมตั้งแต่หกเดือนแรก)
             ชุดโฮมฯ    DAV-DZ270K
          Notebook   VPCSB25FH/S TH1 (Silver)
           DVD          DVP-SR320/BCTH6
ทีแรกมองๆ Bravia รุ่น HX 855 ,Ultrabook T11  [ร้องไห้]แต่ขอบายดีกว่าไม่อยากช้ำ [ร้องไห้]

หาใบเสร็จไปยืนยันครับ

ออฟไลน์ Kunio21

• *
« ตอบกลับ #1266 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 10:44:58 pm »
เจ้า 40NX720 ผม ซื้อมาได้ 2 เดือน ขึ้น Dead Pixel 1 จุด ไม่ทราบว่าจะเคลมได้ไหมครับ แล้วมีท่านไหน รุ่นนี้ขึ้นเยอะกว่านี้บ้างครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ amypoko

• *
« ตอบกลับ #1267 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:27:53 pm »
เจ้า 40NX720 ผม ซื้อมาได้ 2 เดือน ขึ้น Dead Pixel 1 จุด ไม่ทราบว่าจะเคลมได้ไหมครับ แล้วมีท่านไหน รุ่นนี้ขึ้นเยอะกว่านี้บ้างครับ  [ร้องไห้]
ผมซื้อ 40NX720 มาได้2อาทิตย์ อยู่ๆก้อขึ้น bright 1 จุด โทรไปศูนย์โซนี่เค้าบอกเป็นเรื่องปกติ ไม่สามารถเคลมได้ ได้แต่ทำใจ สงสัยรุ่นนี้จะมีปัญหาจริงๆ  [โขก]

• *
« ตอบกลับ #1268 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:50:13 pm »
ผมซื้อ 40NX720 มาได้2อาทิตย์ อยู่ๆก้อขึ้น bright 1 จุด โทรไปศูนย์โซนี่เค้าบอกเป็นเรื่องปกติ ไม่สามารถเคลมได้ ได้แต่ทำใจ สงสัยรุ่นนี้จะมีปัญหาจริงๆ  [โขก]

คิดซะว่า ซวย คือไม่คิดว่ามันจะขึ้นเร็วขนาดนี้ น่าจะซัก 3 ปี ก่อน  [เศร้า]

ออฟไลน์ Touro3

• *
« ตอบกลับ #1269 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 07:06:19 am »
 [ร้องไห้]ซะงั้น..ผมกำลังคิดอยู่ว่า NX720 หรือ HX750 ดี^^ ทำไมศูนย์มันไม่รับผิดชอบล่ะ จะมีประกัน1ปีไว้ทำไมเนี่ย ที่บ้านก็ใช้Sony ทุกอย่างแต่ยังไม่เคยมีปัญหาอะไร ได้อ่านแล้วรู้สึกเซ็งแทนคับ

• *
« ตอบกลับ #1270 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:01:46 pm »
[ร้องไห้]ซะงั้น..ผมกำลังคิดอยู่ว่า NX720 หรือ HX750 ดี^^ ทำไมศูนย์มันไม่รับผิดชอบล่ะ จะมีประกัน1ปีไว้ทำไมเนี่ย ที่บ้านก็ใช้Sony ทุกอย่างแต่ยังไม่เคยมีปัญหาอะไร ได้อ่านแล้วรู้สึกเซ็งแทนคับ
คือมันเป็นปัญหาโลกแตกอ่ะครับในความคิดผม มันควบคุมไม่ให้เกิด Dead Pixel ลำบาก ถ้าเารับประกันผมว่า ยอดเคลม คงเยอะมากๆ แล้วพอเป็นมันก็ซ่อมเฉพาะจุดไม่ได้มีแต่ต้อง ทำลายทิ้ง สถานเดียว หรือ เปลี่ยนจอใหม่ เขาจึงไม่รับเคลม ยกเว้นแต่จะเกิดเยอะ แต่เท่าที่ผมโทรไปเขาบอก 8 จุด ถึงจะเคลมได้น่ะครับ แต่ยี่ฮ้ออื่นผมก็ไม่รู้ว่ามันเกิดง่ายหรือยากแค่ไหนเหมือนกัน ต้องลองถามๆคนใช้ดู   [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ amypoko

• *
« ตอบกลับ #1271 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:34:44 pm »
ถึงคราวเปลี่ยนยี่ห้อก้อคราวนี้แหละ นึกว่าซื้อยี่ห้อโซนี่ซึ่งแพงกว่าเจ้าอื่นแล้วคุณภาพกับบริการหลังการขายจะดีตามราคา

เคยซื้อ 32นิ้วโซนี่เมื่อสองปีก่อน ทุกวันนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย Lot หลังๆเป็นอะไรเนี่ย ใครพอรู้บ้างครับว่าโซนี่จ้างบริษัทอะไรผลิตจอ

ออฟไลน์ gto481

• *
« ตอบกลับ #1272 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 02:33:43 pm »
ไม่ทราบร้านไหนยังมีขาย 40HX750 อยู่บ้างครับ โทรไปหลายร้านแล้วบอกของยังไม่เข้าอ่ะครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1273 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 03:39:28 pm »
ถึงคราวเปลี่ยนยี่ห้อก้อคราวนี้แหละ นึกว่าซื้อยี่ห้อโซนี่ซึ่งแพงกว่าเจ้าอื่นแล้วคุณภาพกับบริการหลังการขายจะดีตามราคา

เคยซื้อ 32นิ้วโซนี่เมื่อสองปีก่อน ทุกวันนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย Lot หลังๆเป็นอะไรเนี่ย ใครพอรู้บ้างครับว่าโซนี่จ้างบริษัทอะไรผลิตจอ
เท่าที่รู้มา จ้าง SS ผลิตครับ ยกเว้นรุ่น NX กับ HX925,HX855 ใช้จอของ Sharp ครับ

ออฟไลน์ Touro3

• *
« ตอบกลับ #1274 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 03:18:52 am »

เท่าที่รู้มา จ้าง SS ผลิตครับ ยกเว้นรุ่น NX กับ HX925,HX855 ใช้จอของ Sharp ครับ
ไปกันใหญ่ล่ะSony ให้คู่แข่งผลิตจอให้^^ ยังไงก็ยังชอบอยู่ดี 5555

ออฟไลน์ Teesit

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1275 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 08:31:34 pm »
ขออนุญาติลงขาย นะคับ เผื่อจะไม่มีคนเข้าไปดูในกระทู้ขาย

ขาย เช็คของกรุงเทพประกันภัย ใช้ซื้อสินค้าใน sony style shop คับ
เป็นเช็คสั่งจ่าย บริษัท sony คับ มูลค่า 59920 บาท

ผมขายราคา 58500 คับ ประหยัดไป 1400 บาทคับ ยังไงโทรมาสอบถามได้คับ ต่อรองได้คับ
086-6528146 ตลอด 24 ชั่วโมงคับ

เหมาะกับคนที่จะไปซื้อสินค้าใน sony style shop ที่สินค้ารวมแล้วแล้วราคาสูงกว่า 59920 นะคับ ถ้าราคาเกินวงเงินเช็คก็แค่จ่ายเงินสดเพิ่มเข้าไปคับ
แต่ถ้าซื้อสินค้าไม่ถึงวงเงินเช็ค ก็จะเสียวงเงินส่วนที่เหลือไปเลยนะคับ ใครที่จะซื้อทีวีรุ่นใหม่ๆแนะนำให้จัดไปเลยคับ เพราะทีวีรุ่นใหม่ของ sony มีจำหน่ายที่
sony style shop แล้วคับ แล้วที่ร้านมีโปรเงินสดลดอีก 8% คับ ถือว่าได้ลดเพิ่มไปอีกคับ ยังไงเอาไว้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งแล้วกันคับ

สะดวกส่งของให้ที่ big c วงศ์สว่าง the mall งามวงศ์วาน คับ

ออฟไลน์ billy2

• *
« ตอบกลับ #1276 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:42:25 am »
ผมมีปัญหาที่คิดไม่ออกดังนี้ครับ....
ได้ใช้งาน skybox s12 ต่อกับ sony 46cx520 ผ่านพอร์ท hdmi1 ก็ดูได้เป็นปกติมา 2 เดือน
ต่อมาเช้าวันหนึ่งมีอาการสัญญาณกวนภาพเป็นเส้นๆก็เลยปิดไป
ตอนเย็นมาเปิดใหม่มีอาการดูได้แป๊บเดียว(ประมาณ 10 วินาที)ภาพและเสียงหายไป ขึ้นว่า “ไม่มีสัญญาณ” ทุกช่องรวมทั้งช่อง TNN
ลองปิดเครื่อง skybox  แล้ว boot ใหม่ ก็เหมือนเดิม คือ ดูได้แป๊บเดียวภาพและเสียงหายไป ขึ้นว่า “ไม่มีสัญญาณ” ทุกช่อง
ลองเปลี่ยนไปต่อกับพอร์ท hdmi3 ก็เป็นเหมือนเดิม
….เอ หรือว่าเป็นที่จานรับสัญญาณหว่า
เอา เครื่อง UBC ที่ซื้อขาดมาลองต่อดู ก็รับได้เป็นปกติ สรุปว่า จาน / LNB / สายนำสัญญาณ นั้น ปกติ
.....มาถึงตรงนี้ก็เลยสรุปว่า skybox s12 มีปัญหาแน่ จึงส่งซ่อม
ระหว่างที่รอก็ทดสอบพอร์ท hdmi1 โดยการต่อกับเครื่องเล่น home theater SONY ก็เป็นปกติดี
....แต่ก็ต้องแปลกใจที่ผู้รับผิดชอบการซ่อมแจ้งว่า ทดลองดูทั้งคืนก็เป็นปกติดี ไม่เห็นมีอาการดังว่า
คิดๆๆๆ......เอ....หรือว่าเป็นที่สาย hdmi หว่า เลยเตรียมสายเส้นใหม่ไว้ลอง(ก็สายของ SONY นั่นแหละ)
รับเครื่อง skybox  กลับมา ลองด้วยใจระทึก ด้วยสาย hdmi เส้นใหม่ ต่อเข้าพอร์ท hdmi1....ผลเหมือนเดิม “ไม่มีสัญญาณ”
ต่อเข้าพอร์ท hdmi3....ผลเหมือนเดิม “ไม่มีสัญญาณ”
ชักจนปัญญาแล้ว อาไรฟะ...เครื่องไม่เสีย .....สายเปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย.....เปลี่ยนพอร์ทแล้วก็เหมือนเดิม
ชักฉุนนิดๆ.....เอาว๊ะ.....มีรูให้เสียบอีกนี่หว่า...เสียบเข้า hdmi2 (ด้านข้าง).....อ้าวดูได้ปกติเฉยเลย
ก็เลยงงว่าตกลงอะไรมันเสียกันแน่.......จะว่าพอร์ท hdmi ที่ทีวีเสีย แล้วทำไมเอา home theater ต่อมันใช้ได้ล่ะ
ขอทราบความเห็นท่านสมาชิกด้วยครับ......ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bigboyjar

• *
« ตอบกลับ #1277 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:29:44 pm »
ไม่ทราบร้านไหนยังมีขาย 40HX750 อยู่บ้างครับ โทรไปหลายร้านแล้วบอกของยังไม่เข้าอ่ะครับ

ลองไปดูงานเฟอร์นิเจอร์ที่เมืองทองดูครับเพิ่งไปเมื่อวาน SONY KDL-40HX750 36990 แคชแบ็ค 8% คนขายบอกว่าได้ของเลยไม่ต้องรอ แต่ผมไม่ทราบว่างานเข้าหมดวันไหนนะครับ พอดีไปงาน Money Expro เลยข้ามฟากไปดูอีกงานเลยไม่ได้สังเกตุป้ายว่าวันไหนถึงวันไหน ถ้ายังไงลองเช็คก่อนไปก็ดีครับ