ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2696330 ครั้ง)

ออฟไลน์ histat15

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1854 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 09:05:25 pm »
วันนี้ไปเจอ tv bravia ปี 2013 w67 มาครับ 42 นิ้วราคา 20000 บาท น่าสนใจมั้ยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
อิจฉาคนกรุงเทพจังครับ อยากเห็นบ้างจังครับ ขนาด 42W674 ยัง 2 หมื่นถ้วน แล้ว W804 จะราคาเท่าไรครับเนี่ย
ส่วน W647 น่าจะมีมาแทน EX650 นะครับ W647 ก็เป็น 100Hz smart TV เหมือนกันครับ

คิดว่าแพงหรอครับ แล้วความสามารถระดับประมาณนี้น่าจะราคาเท่าไหร่หรอครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1855 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 09:18:05 pm »
วันนี้ไปเจอ tv bravia ปี 2013 w67 มาครับ 42 นิ้วราคา 20000 บาท น่าสนใจมั้ยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
อิจฉาคนกรุงเทพจังครับ อยากเห็นบ้างจังครับ ขนาด 42W674 ยัง 2 หมื่นถ้วน แล้ว W804 จะราคาเท่าไรครับเนี่ย
ส่วน W647 น่าจะมีมาแทน EX650 นะครับ W647 ก็เป็น 100Hz smart TV เหมือนกันครับ
คิดว่าแพงหรอครับ แล้วความสามารถระดับประมาณนี้น่าจะราคาเท่าไหร่หรอครับ
สเปคโดยรวม ผมว่าโอเคเลยครับ ถือว่าเป็นระดับรุ่นกลางๆครับ ที่จัดเต็มเรื่องฟังก์ชั่นเลยครับ
- ระบบประมวลผลภาพ X-Reality PRO
- เทคโนโลยี Motionflow XR200Hz(เวปนอกบอกเทียบเท่า 100hz ตัวเก่าอ่ะครับ)(Onboard Motionflow XR 200Hz technology, derived from a 100Hz screen refresh rate, will supposedly render smoother pictures and minimize motion blurring)
- ลำโพงBass Reflex Speaker Box
- Built-in Wireless LAN
- รองรับระบบดิจิตอลทีวี (DVB-T2)
แต่สิ่งที่เวปต่างประเทศบอกไว้คือ
- a multimedia player upgraded with MKV format support.
- This could mean that the TV is based on an In-Plane Switching (IPS) panel which has a wider viewing angle

ปล.ผมไม่ค่อยเก่งภาษาอังกฤษเท่าไรนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 11:19:03 pm โดย Ekapan »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #1856 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 08:54:04 pm »
วันนี้ไปเจอรุ่น W704 กับ W804 มาแล้วนะครับ
W704  ไม่มี 3D มี internet tv เทคโนโลยี NFC และ MOTION FLOW XR 200 hz และใช้ชิฟ x-reality pro เลยครับ ถามพนักงานบอกว่ามี digital tv ในตัวด้วย   และฟังก์ชั่น mirror อะไรสักอย่าง รุ่น 46 นิ้ว 34,990 บาท เองครับ มี 50 นิ้วด้วย แต่ที่ผมงงคือ MOTION FLOW XR 200 hz มันเหมือนไม่มีระบบ แทรกเฟรมภาพครับ (ลองไปดูกันอีกทีนะครับ ผมไม่แน่ใจ แต่เปิด 2 ตัว เหมือนรู้สึกดูแล้วไม่ค่อยลื่นเหมือนกันเลย) คิดว่ารุ่นนี้มาแทน EX650 มากกว่า
ส่วน W804 มี 3D เป็นแบบ passive  ,internet tv ,NFC, MOTION 400hz ,x-reality pro,  digital tv และฟังก์ชั่น mirror อะไรสักอย่างจำไม่ได้เหมือนกัน ผมว่าตัวนี้น่าจะมาแทน hx750 แต่ส่วนตัวว่า 3d ยังสู้ lgไม่ได้ครับ (หรือไฟล์ทำมาไม่ดีไม่รุ) ราคายังไม่ทราบ  แต่พนักงานบอกว่า 50 นิ้วน่าจะ 5 หมื่นกว่าๆ
ส่วนรุ่นอื่นๆยังไม่เห็นครับ แต่ดีไซน์ทั้งสองตัวลำ้ทีเดียวครับ ต่างกันที่สีที่ฐานเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 09:03:38 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #1857 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:54:51 pm »
วันนี้ไปเจอรุ่น W704 กับ W804 มาแล้วนะครับ
W704  ไม่มี 3D มี internet tv เทคโนโลยี NFC และ MOTION FLOW XR 200 hz และใช้ชิฟ x-reality pro เลยครับ ถามพนักงานบอกว่ามี digital tv ในตัวด้วย   และฟังก์ชั่น mirror อะไรสักอย่าง รุ่น 46 นิ้ว 34,990 บาท เองครับ มี 50 นิ้วด้วย แต่ที่ผมงงคือ MOTION FLOW XR 200 hz มันเหมือนไม่มีระบบ แทรกเฟรมภาพครับ (ลองไปดูกันอีกทีนะครับ ผมไม่แน่ใจ แต่เปิด 2 ตัว เหมือนรู้สึกดูแล้วไม่ค่อยลื่นเหมือนกันเลย) คิดว่ารุ่นนี้มาแทน EX650 มากกว่า
ส่วน W804 มี 3D เป็นแบบ passive  ,internet tv ,NFC, MOTION 400hz ,x-reality pro,  digital tv และฟังก์ชั่น mirror อะไรสักอย่างจำไม่ได้เหมือนกัน ผมว่าตัวนี้น่าจะมาแทน hx750 แต่ส่วนตัวว่า 3d ยังสู้ lgไม่ได้ครับ (หรือไฟล์ทำมาไม่ดีไม่รุ) ราคายังไม่ทราบ  แต่พนักงานบอกว่า 50 นิ้วน่าจะ 5 หมื่นกว่าๆ
ส่วนรุ่นอื่นๆยังไม่เห็นครับ แต่ดีไซน์ทั้งสองตัวลำ้ทีเดียวครับ ต่างกันที่สีที่ฐานเท่านั้น
W674 กับ W704 สเปคเกือบจะคล้ายๆกัน แต่ W674 น่าจะทำขนาด 32" กับ 42" ครับ ส่วน W704 จะทำขนาด 46"กับ 50"(42,990บ.)อ่ะครับ
นอกจากการออกแบบที่ต่างกัน จะเพิ่มในส่วน NFC ขึ้นมา(คิดว่าน่าจะแถมรีโมท NFC มาด้วย) ช่อง HDMI มากกว่า ช่อง USB มากกว่า
และอาจจะหมุนหน้าจอได้ครับ ทั้งคู่มาพร้อมทีวีดิจิตอลครับ
ส่วน W804 สเปคตามนั้นเลยครับ ส่วนราคา 55 นิ้ว 59,990บ.

ปล.ยังไงผมรบกวน ท่าน sirota ดูหน้าจอ sony 2013 ให้ผมหน่อยครับ ว่ามุมมองภาพดีมั้ย และได้เปลี่ยนไปใช้จอ IPS หรือเปล่าครับ
โดยเฉพาะ W804 อ่ะครับ เพราะผมสนใจตัวนี้อยู่ครับ ตั้งใจว่าจะรอให้ปรับราคาลงไปสักก่อนค่อยซื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 11:31:22 pm โดย Ekapan »

« ตอบกลับ #1858 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:58:42 pm »
วันนี้ลองไปลูบมาแล้วครับ ทั้งสองรุ่นใช้จอ VA ครับ (จอนิ่ม) ส่วนมุมมองดีขึ้นกว่าเดิมเล็กน้อยครับ แต่ผมก็ดูคร่าวๆเท่านั้น แต่สังเกตได้คือ ชิฟ x-reality pro ให้ภาพที่สีสันเป็นธรรมชาติ ดูแล้วสบายตากว่าชิฟเก่าครับ สีอาจไม่สดอิ่มเท่าปีที่แล้ว
ส่วนรุ่น W804  จออัตรา refreh rate 200hz ครับ( motionflow 400 hz) และดูแล้วพวกสมาร์ททีวีจะพัฒนาดีขึ้นเยอะพอสมควร แต่ผมไม่แน่ใจว่า usb รองรับ hdd โดยตรงรึยัง เพราะพนักงานเอา hdd ไปต่อเล่น ปรากฏว่ามันเห็นไฟล์แต่ไม่อ่านครับ
แต่ราคาน่าสนใจเลยทีเดียวครับ ส่วน 3D คงต้องไปดูอีกที เพราะดูคร่าวๆเท่านั้น และคิดว่าไฟล์ที่เปิดโชว์อาจยังไม่ดีครับ

« ตอบกลับ #1859 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 12:40:47 am »
วันนี้ลองไปลูบมาแล้วครับ ทั้งสองรุ่นใช้จอ VA ครับ (จอนิ่ม) ส่วนมุมมองดีขึ้นกว่าเดิมเล็กน้อยครับ แต่ผมก็ดูคร่าวๆเท่านั้น แต่สังเกตได้คือ ชิฟ x-reality pro ให้ภาพที่สีสันเป็นธรรมชาติ ดูแล้วสบายตากว่าชิฟเก่าครับ สีอาจไม่สดอิ่มเท่าปีที่แล้ว
ส่วนรุ่น W804  จออัตรา refreh rate 200hz ครับ( motionflow 400 hz) และดูแล้วพวกสมาร์ททีวีจะพัฒนาดีขึ้นเยอะพอสมควร แต่ผมไม่แน่ใจว่า usb รองรับ hdd โดยตรงรึยัง เพราะพนักงานเอา hdd ไปต่อเล่น ปรากฏว่ามันเห็นไฟล์แต่ไม่อ่านครับ
แต่ราคาน่าสนใจเลยทีเดียวครับ ส่วน 3D คงต้องไปดูอีกที เพราะดูคร่าวๆเท่านั้น และคิดว่าไฟล์ที่เปิดโชว์อาจยังไม่ดีครับ
ขอบคุณมากครับ เพราะผมกลับมาทำงานที่บ้านต่างจังหวัด คงไม่ค่อยได้มีโอกาสไปเดินดูทีวีบ่อยๆแล้วล่ะครับ ยังไงต้องรบกวนคุณ sirota ด้วยนะครับ

ผมคิดว่า W804 น่าจะเป็นรุ่นต่ำกว่า HX750 นะครับ เพราะ W802 ไม่มี Local Dimming และราคาเปิดตัวก็ต่างกันมาก(55HX750 เปิดตัว 82,990บ.
55W804 เปิดตัว 59,990บ.)
ที่ดูตัวนี้ไว้ เพราะมี NFC นะครับ(ตั้งใจจะเอามาใช้กับมือถือนะครับ) ส่วนเรื่องภาพ sony น่าจะไว้ใจได้ครับ คงไม่น่าแพ้ยี่ห้ออื่นในระดับเดียวกัน
ขอแค่ให้มี 3D(แค่มีติดไว้) รองรับทีวีดิจิตอล มีระบบแทรกเฟรมภาพก็พอครับ อย่างอื่นไม่ค่อยสนใจเท่าไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 12:41:44 am โดย Ekapan »

« ตอบกลับ #1860 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:35:19 am »
ส่วนรุ่น W804  จออัตรา refreh rate 200hz ครับ( motionflow 400 hz) และดูแล้วพวกสมาร์ททีวีจะพัฒนาดีขึ้นเยอะพอสมควร แต่ผมไม่แน่ใจว่า usb รองรับ hdd โดยตรงรึยัง เพราะพนักงานเอา hdd ไปต่อเล่น ปรากฏว่ามันเห็นไฟล์แต่ไม่อ่านครับ
แต่ราคาน่าสนใจ
เลยทีเดียวครับ ส่วน 3D คงต้องไปดูอีกที เพราะดูคร่าวๆเท่านั้น และคิดว่าไฟล์ที่เปิดโชว์อาจยังไม่ดีครับ
ขอบคุณมากครับ เพราะผมกลับมาทำงานที่บ้านต่างจังหวัด คงไม่ค่อยได้มีโอกาสไปเดินดูทีวีบ่อยๆแล้วล่ะครับ ยังไงต้องรบกวนคุณ sirota ด้วยนะครับ

ผมคิดว่า W804 น่าจะเป็นรุ่นต่ำกว่า HX750 นะครับ เพราะ W802 ไม่มี Local Dimming และราคาเปิดตัวก็ต่างกันมาก(55HX750 เปิดตัว 82,990บ.
55W804 เปิดตัว 59,990บ.)
ที่ดูตัวนี้ไว้ เพราะมี NFC นะครับ(ตั้งใจจะเอามาใช้กับมือถือนะครับ) ส่วนเรื่องภาพ sony น่าจะไว้ใจได้ครับ คงไม่น่าแพ้ยี่ห้ออื่นในระดับเดียวกัน
ขอแค่ให้มี 3D(แค่มีติดไว้) รองรับทีวีดิจิตอล มีระบบแทรกเฟรมภาพก็พอครับ อย่างอื่นไม่ค่อยสนใจเท่าไรครับ
ผมว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นครับ เพราะเท่าที่ดูมาผมว่า hx750 ภาพ 2d ดีกว่าเหมือนรุ่นใหม่ภาพมันไม่ค่อยคมน่ะครับ รวมทั้งรุ่น W704 ด้วย แต่ทั้งนี้คงต้องไปดูอีกครั้ง เพราะของเพิ่งลงสดๆเลยครับ พนักงานคงยังตั้งค่าอะไรได้ไม่มาก
แต่ด้วยระดับราคาและคุณภาพระดับ sony แล้วไว้ใจได้แน่นอนครับ ที่รู้ๆ ดีไซน์โดนใจสาวก sony แน่นอน [yes]

ออฟไลน์ EyEShieLDPS

• *
« ตอบกลับ #1861 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:04:47 am »
 [กระดึบ]

สอบถามหน่อยครับ คือผมวางแผนจะซื้อ ทีวีเพิ่ม (บ้านผมใช้SONY 20กว่าปีแล้ว คงไม่หนีไปแบรนอื่น)
จะซื้อ 55 นิ้ว สักตัว ของเก่ามัน 40 นิ้วเล็กปายไม่ไหวๆ ของเก่าผมใช้ EX720
ว่าจะซื้อ HX750 แต่พอเห็นข่าว ว่าจะมีรุ่นw8 ออกใหม่มาแทนที่ เป็นปี2013 และเป็นแว่นแบบ Passive เลยกะจะมาถามว่า
1.HX750 ภาพดีกว่า EX720 เยอะไหมคับ
2.HX750 ศึกษามาราคาแรง ตอนเปิดตัว แต่ W8 มันเปิดตัวราคาถูกกว่าเยอะเลย ผมควรซื้อ HX750 ที่ตอนนี้โปรแรงราคาถูก หรือ ซื้อรุ่นใหม่เลยดีครับ
(กลัวSpec ตำ่กว่าเยอะจะได้เอาตัวเก่า)

ถามอีกเรื่องครับ สนใจ Home Bluray ของSOny ที่2หมื่นกว่าบาทอะครับ ที่เป็นเสา4เสา เสาด้านหลังเป็น wireless ไม่รุ้ว่าตัวนี้ออกมานานรึยังครับ ใกล้จะมีตัวใหม่มาแทนรึยังคับ ถ้าใกล้ออกใหม่จะได้รออีก

(วางแผนจะทำห้องโฮม กลางเดือน พฤษภาคม)

ถ้าถามว่าทำไมไม่เล่น ชุดโฮมแยก คือผมกับแม่ผมไม่ชอบความสวยงามคับ อิอิ ชุด in box สวยกกว่า

« ตอบกลับ #1862 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 02:29:01 pm »
[กระดึบ]

สอบถามหน่อยครับ คือผมวางแผนจะซื้อ ทีวีเพิ่ม (บ้านผมใช้SONY 20กว่าปีแล้ว คงไม่หนีไปแบรนอื่น)
จะซื้อ 55 นิ้ว สักตัว ของเก่ามัน 40 นิ้วเล็กปายไม่ไหวๆ ของเก่าผมใช้ EX720
ว่าจะซื้อ HX750 แต่พอเห็นข่าว ว่าจะมีรุ่นw8 ออกใหม่มาแทนที่ เป็นปี2013 และเป็นแว่นแบบ Passive เลยกะจะมาถามว่า
1.HX750 ภาพดีกว่า EX720 เยอะไหมคับ
2.HX750 ศึกษามาราคาแรง ตอนเปิดตัว แต่ W8 มันเปิดตัวราคาถูกกว่าเยอะเลย ผมควรซื้อ HX750 ที่ตอนนี้โปรแรงราคาถูก หรือ ซื้อรุ่นใหม่เลยดีครับ
(กลัวSpec ตำ่กว่าเยอะจะได้เอาตัวเก่า)

ถามอีกเรื่องครับ สนใจ Home Bluray ของSOny ที่2หมื่นกว่าบาทอะครับ ที่เป็นเสา4เสา เสาด้านหลังเป็น wireless ไม่รุ้ว่าตัวนี้ออกมานานรึยังครับ ใกล้จะมีตัวใหม่มาแทนรึยังคับ ถ้าใกล้ออกใหม่จะได้รออีก

(วางแผนจะทำห้องโฮม กลางเดือน พฤษภาคม)

ถ้าถามว่าทำไมไม่เล่น ชุดโฮมแยก คือผมกับแม่ผมไม่ชอบความสวยงามคับ อิอิ ชุด in box สวยกกว่า
1.HX750 ภาพดีกว่า EX720 มากครับ
2.W804 ของเพิ่งมายังไม่รู้รายละเอียดมากครับ แต่สเปคน่าจะต่ำกว่า HX750 ครับ ผมว่าปีนี้หลายๆยี่ห้อเน้นลูกเล่นมากขึ้นครับ ส่วนภาพต้องรอดูอีกทีครับ
ข้อดีของตัวใหม่คือ ชิฟภาพดีขึ้น ,ลูกเล่น internet tv เยอะขึ้น ,รองรับ NFC ,รองรับทีวีดิจิตอลในตัว

« ตอบกลับ #1863 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:56:10 pm »
[กระดึบ]

จากที่ไปเห็นตัวจริง W804 มาแล้ว ส่วนตัวคิดว่าภาพ 2d ของ hx750 ดีกว่า W804 ครับ คิดว่าสเปคน่าจะต่ำกว่าตามที่ท่าน Ekapan บอก
แต่ด้วยดีไซน์ 3d เป็นแว่นแบบ passive ทั้ง ลูกเล่นและinternet tv ที่จัดเต็ม มันยั่วยวนใจจริงๆครับ
ลองไปดูตัวจริงก่อน แล้วมาเปรียบเทียบกันกับรุ่น hx750 ถ้าคิดว่าเราพอใจในรุ่นใหม่แล้ว ก็จัดได้เลยครับ คิดว่าถึงภาพ 2d จะด้อยกว่า แต่คงไม่ห่างกันมาก
ส่วนชุดโฮมรุ่นนี้น่าจะเกือบ 2 ปีแล้วมั้งครับ ถ้าไม่คิดขยับขยายอะไรเพิ่มเติม(เพราะมันอัพเพิ่มเติมยาก) ก็จัดได้เลยครับ ได้ bluray ในตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ onlyview

• *
« ตอบกลับ #1864 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:05:29 pm »
ไปเห็นมาแล้วที่ห้างทั้ง W704 และ W804 แต่ยังไม่เห็น W674 หลังจากยืนเทียบภาพดูแล้วเหมือนรุ่นปี 2012 ภาพจะดีกว่าหรือเขายังไม่ได้ปรับภาพให้มันลงตัวหรือผมคิดไปเองก็ไม่ทราบ รุ่น 42W804 ราคา 29,900 บาท น่าสนใจดีครับ 3D เป็น Passive ด้วย รุ่นที่ยังไม่ออกตอนนี้ก็ W904 W954 มี Triluminous technology ด้วย ราคาน่าจะพอตัวเหมือนกัน ส่วนรุ่น X series เป็นภาพแบบ Ultra high-definition 4K ผมขอบาย ราคาน่าจะดาวน์รถเก๋ง หรือรถกระบะได้เลย ตอนนี้ผมมองไว้รุ่น 42W804 และ HX855(ราคาลดลงมาพอสมควร ภาพดีกว่า W804 ครับ)

« ตอบกลับ #1865 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:08:52 pm »
คิดว่าต้องเป็น W904 ครับ ถึงจะเทียบเท่า HX750 เพราะดูจากสเปคของ W904 น่าจะใกล้เคียง HX750 มากกว่าครับ ยังไงรอดู W904 ก่อนดีกว่าครับ
W904
- 46 and 55 inches
- Local dimming
- Motionflow XR 400Hz
- Active 3D technology

W804 น่าจะอยู่ในระดับเดียวกับพวก LM6200 กับ ET5T มากกว่าครับ เป็น 3D LED แบบไม่มี Local Dimming
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 09:24:58 pm โดย Ekapan »

ออฟไลน์ onlyview

• *
« ตอบกลับ #1866 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:02:04 pm »
ครับรอดูรุ่น W904 ก่อนครับ ตอนนี้ใช้มอนิเตอร์คอมเล่นเกมส์ ps3 ไปก่อนครับ

« ตอบกลับ #1867 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:45:12 pm »

วันนี้ไปดูมาอีกครั้งแล้วครับ ต้องขอแก้ไขจากที่เคยเล่าให้ท่าน Eakapan ไปดังนี้ครับ  [จิ้ม]
1.W804 ใช้จอพาแนลแข็ง IPS ครับ ไม่ใช่ VA หรือจอนิ่ม อย่างที่ผมเข้าใจ (3D แบบ passive) (สาเหตุเพราะวันนั้นคงไปลูบแต่รุ่น W704 ครับ) อิอิ [หื่น] ดังนั้นมุมมองจึงกว้างขวางและมุมมองดีแน่นอนครับ แต่มีสะท้อนนิดๆเหมือนกัน(คาดว่าจะใช้พาแนล lg) Motionflow 400hz ลื่นไหลดี ส่วนภาพเมื่อไปดูหลังจากปรับเข้าที่เข้าทางแล้วชิฟ x-reality pro ให้รายละเอียดภาพ ความไบร์ทของภาพ ดีกว่ารุ่นเก่าอย่าง HX750 ครับ แต่ภาพจะออกนวลกว่า สีสันเป็นธรรมชาติมากขึ้น แต่มีดำจมเล็กน้อย สามมิติแว่นเป็นแบบ passive ไม่กระพริบ ดูสบายตา  ส่วนรุ่นเก่าอย่าง HX750 จะดีกว่าก็คือ ภาพสีดูอิ่มกว่า ภาพดูคมกว่าครับ
2.W704 ใช้จอ VA หรือจอนิ่ม แต่เป็น 200hz scanning backlight นะครับ ตัวนี้มาแทน ex650 แนวภาพคล้าย W804
3. W674 ราคา 2 หมื่น ใช้ชิฟx-reality pro ด้วยนะครับ 200hz scanning backlight  ใช้จอแบบ VA หรือจอนิ่ม ภาพดีทีเดียวครับ ดีกว่า ex430 (คิดว่าน่าจะมาแทน ex430) ดีไซน์สวยดีครับ
สรุปรุ่นใหม่ภาพ 2d ไม่ใช่สู้รุ่นเก่าไม่ได้นะครับ โดยรวมแล้วดีกว่าครับ จะมีข้อเสียก็เล็กๆน้อยๆเท่านั้นเองครับ แต่ดีไซน์ลูกเล่นจัดเต็มกว่าเยอะ อิอิ  [หื่น]
อีกอย่างตอนนี้ usb รองรับเล่นไฟล์ต่อจาก ext hdd โดยตรงได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 09:52:45 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ whoson

• *
« ตอบกลับ #1868 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:56:29 pm »
กำลังเล็ง Sony 40EX430 ไว้ครับ ใครใช้อยู่บ้างครับ หลัก ๆ ก็เอามาเล่น Ps3 แล้วก็ต่อ Hdmi จากโนตบุค ครับ
แล้วเดี๋ยวนี้มันราคาเท่าไหร่ครับ ไม่ค่อยเห็นมีใครเอามาขายเลยหรือว่ามันมีรุ่นใหม่มาแทนแล้วครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #1869 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:34:55 pm »

วันนี้ไปดูมาอีกครั้งแล้วครับ ต้องขอแก้ไขจากที่เคยเล่าให้ท่าน Eakapan ไปดังนี้ครับ  [จิ้ม]
1.W804 ใช้จอพาแนลแข็ง IPS ครับ ไม่ใช่ VA หรือจอนิ่ม อย่างที่ผมเข้าใจ (3D แบบ passive) (สาเหตุเพราะวันนั้นคงไปลูบแต่รุ่น W704 ครับ) อิอิ [หื่น] ดังนั้นมุมมองจึงกว้างขวางและมุมมองดีแน่นอนครับ แต่มีสะท้อนนิดๆเหมือนกัน(คาดว่าจะใช้พาแนล lg) Motionflow 400hz ลื่นไหลดี ส่วนภาพเมื่อไปดูหลังจากปรับเข้าที่เข้าทางแล้วชิฟ x-reality pro ให้รายละเอียดภาพ ความไบร์ทของภาพ ดีกว่ารุ่นเก่าอย่าง HX750 ครับ แต่ภาพจะออกนวลกว่า สีสันเป็นธรรมชาติมากขึ้น แต่มีดำจมเล็กน้อย สามมิติแว่นเป็นแบบ passive ไม่กระพริบ ดูสบายตา  ส่วนรุ่นเก่าอย่าง HX750 จะดีกว่าก็คือ ภาพสีดูอิ่มกว่า ภาพดูคมกว่าครับ
2.W704 ใช้จอ VA หรือจอนิ่ม แต่เป็น 200hz scanning backlight นะครับ ตัวนี้มาแทน ex650 แนวภาพคล้าย W804
3. W674 ราคา 2 หมื่น ใช้ชิฟx-reality pro ด้วยนะครับ 200hz scanning backlight  ใช้จอแบบ VA หรือจอนิ่ม ภาพดีทีเดียวครับ ดีกว่า ex430 (คิดว่าน่าจะมาแทน ex430) ดีไซน์สวยดีครับ
สรุปรุ่นใหม่ภาพ 2d ไม่ใช่สู้รุ่นเก่าไม่ได้นะครับ โดยรวมแล้วดีกว่าครับ จะมีข้อเสียก็เล็กๆน้อยๆเท่านั้นเองครับ แต่ดีไซน์ลูกเล่นจัดเต็มกว่าเยอะ อิอิ  [หื่น]
อีกอย่างตอนนี้ usb รองรับเล่นไฟล์ต่อจาก ext hdd โดยตรงได้แล้วครับ
อย่างที่บอกครับ W704 กับ W674 สเปคจะคล้ายกันครับ ยกเว้นหน้าตาที่ต่างกัน ขนาดต่างกัน W704 รองรับ NFC ด้วยครับ
(Wireless smartphone screen mirroring with NFC technology)

ส่วน W804 ผมจำได้ว่าคุ้นๆเจอในเวปเมืองนอก เขาว่าเป็นจอ IPS นะครับ ก็เลยถามเพื่อความแน่ใจอีกที คิดว่าน่าจะเป็นจอของ Panasonic นะครับ
(เพราะก่อนหน้านี้มีข่าวว่า sony จับมือถือ panasonic) , ตอนนี้รอดู W904 ก่อนครับ ว่าจะมีขนาด 42 นิ้วมั้ย และภาพจะดีกว่ามากมั้ย
ค่อยตัดสินใจระหว่าง 2 ตัวนี้อีกทีครับ

« ตอบกลับ #1870 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:38:03 pm »
กำลังเล็ง Sony 40EX430 ไว้ครับ ใครใช้อยู่บ้างครับ หลัก ๆ ก็เอามาเล่น Ps3 แล้วก็ต่อ Hdmi จากโนตบุค ครับ
แล้วเดี๋ยวนี้มันราคาเท่าไหร่ครับ ไม่ค่อยเห็นมีใครเอามาขายเลยหรือว่ามันมีรุ่นใหม่มาแทนแล้วครับ  [ปลื่ม]
ลองดู 42W674 ตัวใหม่สิครับ ราคา 2 หมื่นถ้วน คุณ sirota บอกว่าภาพดีกว่า EX430 ครับ มี WIFI Built-in และรองรับทีวีดิจิตอลด้วยครับ

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1871 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 02:18:59 am »
ไปดู W80 มาแล้วครับ ภาพสวยประทับใจทั้ง 2D และ 3D

แต่ผมกลัวปัญหาที่เกิดขึ้นแบบรุ่น HX750 คือเวลาดูหนังที่เป็นซับแล้วเจอฉากมืด ๆ ซับจะ drop ลงไม่ขาวเหมือนเดิม
พอกลับมาฉากสว่างก็จะขาวปกติ ปัญหานี้ช่างบอกมีผมร้องเรียนเข้ามาคนเดียว เอาเครื่องใหม่แกะกล่องมาลองอีก 2 เครื่องก็เป็น
ท้ายสุดเมื่อแก้ไม่ได้ก็เลยต้องมายกเครื่องคืน

ผมเองก็เล็งรุ่น W80 42 นิ้ว ถ้าลองแล้วไม่เจออาการเดิมผมจัด 1 เครื่องแน่ๆครับ ชอบสีของ sony มากที่สุด