ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2689379 ครั้ง)

ออฟไลน์ cord

• LCD TV member
  • **
    • MSN Messenger - s_chawin@hotmail.com
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #486 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 10:01:35 am »
คิดใหม่ได้เลย ทั้งเรื่องคุณภาพ และบริการ

คนขายของก็คงต้องบอกดีอยู่แล้วล่ะไม่งั้นขายไม่ออกแน่
TV : â«Ç¹Õè «×éÍÁÒ«èÍÁ äÁèä´é«×éÍÁÒ´Ù
Player : HTPC

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=4843.0  <-- ã¤ÃÇèҢͧᾧáÅéÇ¨Ð´Õ ä»´Ù´Ô

• **
    • MSN Messenger - s_chawin@hotmail.com
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #487 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 12:37:08 am »
วันนี้ช่างเอาเครื่องมาเทียบให้ดูแล้วครับ  เอาเครื่องใหม่แกะกล่องมา
ผล ออกมาก็เป็นเหมือนกันครับ  และจอที่เอามาเทียบมีอาการเหมือนกันแต่น้อยกว่านิด และมีแสงของหลอด LED ปรากฏเป็นแฉกออกมาตามขอบที่วางหลอดด้วย
ที่เรียกว่าอาการ Backlight Booming รึป่าว อันนี้ไม่ทราบนะ
และก็คราบดำๆ เหมือนก่อนที่จะเคลมเที่ยวแรก (แต่ไม่เยอะและเข้มเท่าที่เคยเคลมไป คนละตำแหน่งกันด้วย และเป็นที่ขอบจอไล่ไปตามกรอบ)
เจออย่างนี้ผมจุกเลยครับพูดไม่ถูก ต้องก้มหน้ายอมรับ
แต่ช่างก็บอกรุ่นนี้อาจจะเป็นหมดเลยก็ได้ เพราะมันมีอาการเหมือนกัน (ช่างก็เข้าใจกับอาการที่เจอว่าผมยอมรับไม่ได้)
ผมเลยขอน็อตหลังเครื่องสับเปลี่ยนซะ   ช่างก็จัดให้

หลังจากที่ช่างกลับ ผมเลยหาคนรับซื้อเครื่องมือ2 ทางเนตซะเลย
ตีราคาได้แค่ 16,000 เท่านั้นเอง  (ปาดเนื้อตัวเองทิ้งชัดๆเลย)
เลยต้องตั้งหลัก แล้วคิดใหม่ว่า งั้นตั้งเอาไว้อย่างนี้ก่อน  แล้วเก็บตังใหม่เอา Plasma 3D แน่นอนเครื่องหน้า ถ้าอดทนรอไหว
แต่ยังดีที่ดูหนังไม่ค่อยเห็นอาการเท่าไหร่ (แต่ดูเรื่อง Inception ฉากหิมะ + เรื่องอื่นๆที่ชอบแว๊ปแสงสีขาวๆ มันก็ฟ้องอยู่)

ส่วนเรื่องที่ผมขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ผมก็พูดกับทางโซวยนี่แทบทุกเที่ยวครับ
ว่าจะขอเปลี่ยนแต่เขา โยนไปให้คนนู้นที คนนี้ที บอกว่าตัวเองตัดสินใจไม่ได้ เหมือนกับเป็นการตัดบทไป ได้จบๆ

สำหรับผมคิดว่าเพิ่มเงินเพื่อซื้อ EDGE LED มันเป็นการลงทุนที่ไม่คุ้มค่าซักเท่าไหร่
ถึงภาพจะดูออกมาเทพกว่า CCFL ก็ตาม
ควรจะหันไปเล่น Plasma ดีกว่าได้ภาพสมจริงกว่าเยอะ

ใครจะซื้อ EDGE LED อย่ามัวแต่ตรวจ Dead อย่างเดียวล่ะครับ
ต้องตรวจการแสดงสีที่บริสุทธิ์เป็นสีเดียวกันด้วย เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือนกันไม่ได้นะ
TV : â«Ç¹Õè «×éÍÁÒ«èÍÁ äÁèä´é«×éÍÁÒ´Ù

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=4843.0  <-- ã¤ÃÇèҢͧᾧáÅéÇ¨Ð´Õ ä»´Ù´Ô

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #488 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 02:26:20 am »
32EX700 ขายได้แค่ 16k แต่กำเงิน 16kนี้ไปถอย LG PDP 42PJ650 14.9K เหลือเงิน 1.1k เชียวนะท่าน cord

กำขี้ ดีกว่ากำตด และยิ่งทนใช้ไป ยิ่งเห็นยิ่งช้ำใจ และมันจะเห็นความสว่างที่ไม่เท่ากันของจอเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเมื่อ ชม.ใช้งานเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆเช่นกัน

วันนี้ช่างเอาเครื่องมาเทียบให้ดูแล้วครับ  เอาเครื่องใหม่แกะกล่องมา
ผล ออกมาก็เป็นเหมือนกันครับ  และจอที่เอามาเทียบมีอาการเหมือนกันแต่น้อยกว่านิด และมีแสงของหลอด LED ปรากฏเป็นแฉกออกมาตามขอบที่วางหลอดด้วย
ที่เรียกว่าอาการ Backlight Booming รึป่าว อันนี้ไม่ทราบนะ
และก็คราบดำๆ เหมือนก่อนที่จะเคลมเที่ยวแรก (แต่ไม่เยอะและเข้มเท่าที่เคยเคลมไป คนละตำแหน่งกันด้วย และเป็นที่ขอบจอไล่ไปตามกรอบ)
เจออย่างนี้ผมจุกเลยครับพูดไม่ถูก ต้องก้มหน้ายอมรับ
แต่ช่างก็บอกรุ่นนี้อาจจะเป็นหมดเลยก็ได้ เพราะมันมีอาการเหมือนกัน (ช่างก็เข้าใจกับอาการที่เจอว่าผมยอมรับไม่ได้)
ผมเลยขอน็อตหลังเครื่องสับเปลี่ยนซะ   ช่างก็จัดให้

หลังจากที่ช่างกลับ ผมเลยหาคนรับซื้อเครื่องมือ2 ทางเนตซะเลย
ตีราคาได้แค่ 16,000 เท่านั้นเอง  (ปาดเนื้อตัวเองทิ้งชัดๆเลย)
เลยต้องตั้งหลัก แล้วคิดใหม่ว่า งั้นตั้งเอาไว้อย่างนี้ก่อน  แล้วเก็บตังใหม่เอา Plasma 3D แน่นอนเครื่องหน้า ถ้าอดทนรอไหว
แต่ยังดีที่ดูหนังไม่ค่อยเห็นอาการเท่าไหร่ (แต่ดูเรื่อง Inception ฉากหิมะ + เรื่องอื่นๆที่ชอบแว๊ปแสงสีขาวๆ มันก็ฟ้องอยู่)

ส่วนเรื่องที่ผมขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ผมก็พูดกับทางโซวยนี่แทบทุกเที่ยวครับ
ว่าจะขอเปลี่ยนแต่เขา โยนไปให้คนนู้นที คนนี้ที บอกว่าตัวเองตัดสินใจไม่ได้ เหมือนกับเป็นการตัดบทไป ได้จบๆ

สำหรับผมคิดว่าเพิ่มเงินเพื่อซื้อ EDGE LED มันเป็นการลงทุนที่ไม่คุ้มค่าซักเท่าไหร่
ถึงภาพจะดูออกมาเทพกว่า CCFL ก็ตาม
ควรจะหันไปเล่น Plasma ดีกว่าได้ภาพสมจริงกว่าเยอะ

ใครจะซื้อ EDGE LED อย่ามัวแต่ตรวจ Dead อย่างเดียวล่ะครับ
ต้องตรวจการแสดงสีที่บริสุทธิ์เป็นสีเดียวกันด้วย เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือนกันไม่ได้นะ

ออฟไลน์ sunhalo

• *
« ตอบกลับ #489 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 06:03:23 pm »
ตอนนี้มี 32" ตั้งไว้ให้ฝุ่นเกาะที่ห้องค่ะ เนื่องจากบอบบางโดนไฟกระชากจนเจ๊ง บอร์ดพัง หมดประกัน และบริษัทนี้ไม่มีซื้อประกันเสริมด้วย เจอค่าอะไหล่+ค่าซ้อมประมาณ หกพัน เลยซื้อใหม่ดีกว่า  และไม่ค่อยแฮปปี้กับยี่ห้อนี้แล้วค่ะ ไม่ได้เข้ามากวนนะคะ แต่ขอให้คนที่ยังใช้ขอให้ดูแลนิดนึงค่ะ  หาปลั๊กที่สามารถกันไฟกระชากหรือไฟตกมาใช้ก็จะดีกมาก ตอนไม่อยู่บ้านคุณไม่รู้เลยว่ามันจะตกกี่ครั้ง กระชากไหม กลับบ้านมา ทีวีเปิดไม่ติด เจ๊งค่ะ  เก็บเอาไว้เป็นอุทาหรณ์นะคะ  [ช็อค]

ออฟไลน์ garamb0z

• **
« ตอบกลับ #490 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 03:48:42 pm »
40EX500 ตัวนี้ดีไหมคับ เจอราคามา 21k น่าคบหาไหม แล้วมีปัญหาอะไรบ้างป่าวคับ

• **
« ตอบกลับ #491 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 12:45:22 am »
ขอเสริมอีกนิดนึงครับ
ตอนที่ผมส่งซ่อมก็อดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมมันนาน
ผมได้คุยกับช่าง ช่างก็บอกว่าทางบริษัทไม่มีนโยบายสต๊อกอะไหล่ เลยต้องรอสั่งอะไหล่นาน
อันนี้จริงเท็จอย่างไรผมไม่รู้ หรือว่าจะเป็นเฉพาะอะไหล่บางตัว  ไม่ได้ใส่ความแต่ได้ยินมาอย่างนี้จริงๆ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #492 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 12:53:25 am »
เป็นข้อแก้ตัวครับ มันเป็น Current Model ต้องมี Stock ครับ ถ้าข้ามปีมาแล้ว ยังรับฟังได้ครับ

ขอเสริมอีกนิดนึงครับ
ตอนที่ผมส่งซ่อมก็อดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมมันนาน
ผมได้คุยกับช่าง ช่างก็บอกว่าทางบริษัทไม่มีนโยบายสต๊อกอะไหล่ เลยต้องรอสั่งอะไหล่นาน
อันนี้จริงเท็จอย่างไรผมไม่รู้ หรือว่าจะเป็นเฉพาะอะไหล่บางตัว  ไม่ได้ใส่ความแต่ได้ยินมาอย่างนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Moo-Kung

• *
« ตอบกลับ #493 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 01:01:57 am »
EX400 ปรับภาพดู Truevision แบบไหนดีครับ

พอดีเคยต่อเข้า จอ 29 นิ้วภาพสีสดมาก พอเข้า EX400 สีมันจืดไปเลย

ปล.ปรับภาพตามใน Review ของเว็ปเราเนี้ยแหละ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #494 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 01:06:53 am »
หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย

* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

EX400 ปรับภาพดู Truevision แบบไหนดีครับ

พอดีเคยต่อเข้า จอ 29 นิ้วภาพสีสดมาก พอเข้า EX400 สีมันจืดไปเลย

ปล.ปรับภาพตามใน Review ของเว็ปเราเนี้ยแหละ

ออฟไลน์ tumdestiny

• *
« ตอบกลับ #495 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 08:27:58 pm »
40EX500 ตัวนี้ดีไหมคับ เจอราคามา 21k น่าคบหาไหม แล้วมีปัญหาอะไรบ้างป่าวคับ
เจอที่ไหนครับราคาดีเลย

ออฟไลน์ smilercat

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #496 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 05:09:10 pm »
Power Buy ฟิวเจอร์ รังสิต ก็มีครับ กำลังดูๆอยู่ Promotion หมดวันที่ 12 มค นี้ถ้าผมไม่ผิด [โขก]
ราคา 21890 แถม DVD Player ตัวนึง
 [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 06:52:49 pm โดย smilercat »

ออฟไลน์ tumdestiny

• *
« ตอบกลับ #497 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 03:36:06 pm »
Power Buy ฟิวเจอร์ รังสิต ก็มีครับ กำลังดูๆอยู่ Promotion หมดวันที่ 12 มค นี้ถ้าผมไม่ผิด [โขก]
ราคา 21890 แถม DVD Player ตัวนึง
 [ปลื่ม]
ผมไปถอยมาล่ะ แต่ที่power buy เซ็นทรัลรัตนาแถวบ้าน ขอเข้ารวมชุมชนคนใช้ sony อีกคนนะครับ

ออฟไลน์ smilercat

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #498 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 08:32:23 pm »
พึ่งสังเกตุว่าลงราคาผิด 21,830 จะวันที่ 12 แล้ว  [โขก]

ออฟไลน์ ton01

• *
« ตอบกลับ #499 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 11:40:05 am »
  วันนี้ไปดูที่เซ็นลาดพร้าว ราคาอยู่ที่21kนิดหน่อยแถมDVD ด้วย แต่มันต้องใช้บัตรเครดิตที่ร่วมรายการซื้อ ซึ่งผมไม่มี แต่คือถ้าเราไม่ได้ใช่บัตรเครดิตที่ร่วมรายการซื้อราคามันจะอยู่ที่29kนิดหน่อย คือผมอยากจ่ายเงินสดอะ และก่อยากได้ราคา21k อะครับ มีผู้รู้ท่านใดพอแนะนำอะไรอย่างไรได้บ้างครับ ขอบคุนครับ

ออฟไลน์ khum

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #500 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:19:33 am »
ผมน้องใหม่ครับ คือว่าจะซื้อ led sony 40EX710  40NX710  2 ตัวนี้ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ คือแฟนอยากได้ sony  (แบบว่าบีบคอผมบอกไม่ซื้อมีตบ)
อยากให้พี่ๆช่วยออกความเห็นนิดครับ ขอบคุณครับ  [โขก]

ออฟไลน์ henggy

• *
« ตอบกลับ #501 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:11:31 am »
Sony ตัวไหนสามารถอ่านไฟล์จาก external HDD ได้บ้างครับ

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #502 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 01:04:38 pm »
ตอนนี้ใช้ Sony 40BX400 ช่วยแนะนำเครื่อง Blu ray ราคาถูกๆ หน่อยคับ   [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]
      ใจจิงอยากได้ 40EX500 ด้วยอ่าาาาา ซื้อมาผิดไม่ยอมอ่านกระทู้  [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา]
กำสุดๆ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ Artitid

• *
« ตอบกลับ #503 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 07:28:10 pm »
ขอสมัครเป็นแฟนคลับด้วยคนครับ หลังจากได้มีโอกาสเข้ามาศึกษา อ่านข้อมูล นั่นนี่ ก็ได้มีโอกาสถอย 46EX500 กับชุด DAV-TZ710 มาวันนี้