ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2694024 ครั้ง)

ออฟไลน์ pookcobain

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1980 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 02:11:42 pm »
ในขนาด 40-42 นิ้ว
ระหว่าง HX855 หรือ w804 อันไหนดีกว่ากันครับ
ดีเด่นต่างกันอย่างไรบ้างอะครับ  [งง]

ในด้านภาพHX855 ดีกว่าW804A แบบเทียบกันไม่ได้เลยครับ
HX855 ต้องไปเทียบกับรุ่น W904A ครับถึงจะสูสี

อ๋ออ ขอบคุณมากครับ
ถามอีกนิดฮะ ห้องนั่งเล่นผมคุมแสงไม่ค่อยได้ HX855 นี่มันจะสะท้อนมากไหมครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1981 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:01:55 pm »
ในขนาด 40-42 นิ้ว
ระหว่าง HX855 หรือ w804 อันไหนดีกว่ากันครับ
ดีเด่นต่างกันอย่างไรบ้างอะครับ  [งง]

ในด้านภาพHX855 ดีกว่าW804A แบบเทียบกันไม่ได้เลยครับ
HX855 ต้องไปเทียบกับรุ่น W904A ครับถึงจะสูสี

อ๋ออ ขอบคุณมากครับ
ถามอีกนิดฮะ ห้องนั่งเล่นผมคุมแสงไม่ค่อยได้ HX855 นี่มันจะสะท้อนมากไหมครับ

ถ้าไม่มีกระจกอยู่ตรงกันข้ามกับทีวีในการดูตอนกลางวัน เรื่องสะท้อนจะไม่เป็นปัญหามากครับผม
HX855 ดูในห้องที่มีแสงไฟสว่างในระดับทั่วไปได้ครับ

ออฟไลน์ pookcobain

• *
« ตอบกลับ #1982 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:02:11 pm »
HX855 นี่เล่น PS3 ภาพมีปัญหาไหมครับ

ออฟไลน์ xcool

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1983 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 06:46:33 pm »
เมือปีที่แล้ว hx855 ขายแทบไม่ออก

มาปีนี้คนหาซื้อกันแปลกดี

ออฟไลน์ kezukae

• *
« ตอบกลับ #1984 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 05:31:37 pm »
หวัดดีนะครับ...ผมเพิ่งสมัครสมาชิคใหม่มาเพื่ออยากศึกษาหาข้อมูลในเวปบอร์ดนี้ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  [ปลื่ม]

วันนี้เพิ่งไปสอย Sony W804 มาครับ 47 นิ้ว ครับ นี่ก็ยังไม่ได้แกะออกจากกล่องเลยตอนนี้...ยังไงถ้ามีปัญหาอะไรที่ผมทำไม่ได้ไม่เป็น

รบกวนด้วยนะครับ ผมไม่ค่อยจะมีความรู้ในเทคนิคและเบื้องลึกอะไรเลยครับ ฮ่าๆๆ

• *
« ตอบกลับ #1985 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 07:12:09 pm »
มีเรื่องรบกวนถามหน่อยนะครับ ระบบดิจิตอลทีวีสำหรับเครื่อง W804A ที่ผมเพิ่งซื้อมาเห็นว่ามีแบบรองรับในตัวคือ DVB-T2

แล้วบ้านผมก็ใช้จานแดงของทรู (อนาคตอันใกล้คือ CTH ) อยากจะถามว่าต่อทีวีเสดเปิดมาแล้วต้องทำการอัพเองหรือจูนหาเองด้วยการกดเองรึป่าวครับ

ขอถามแบบไม่รู้จิงๆนะครับ เพราะบทความรายละเอียดของเวปนี้ผมยังไม่ได้อ่านนะครับ (ไม่รู้อ่านแล้วจะเข้าใจด้วยมั้ย)

ปล.ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• *
« ตอบกลับ #1986 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 12:16:54 pm »
  [ปลื่ม] ดีจริงที่เราถอย X955 มาก่อน นี้ถ้าจะซื้อตอนี้ก็ต้อง W954 ถึงจะใกล้เคียง

อ่อ แต่อยู่ชลบุรี จะตั้งเสารับ DigitalTV ได้ไหมครับ ใครอยู่แถวนี้ตอบหน่อย

เพราะระยะทางจากจุด มาถึงบ้าน ไม่ถึง 100 กม.  [กระดึบ]

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1987 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 07:12:29 pm »
มีเรื่องรบกวนถามหน่อยนะครับ ระบบดิจิตอลทีวีสำหรับเครื่อง W804A ที่ผมเพิ่งซื้อมาเห็นว่ามีแบบรองรับในตัวคือ DVB-T2

แล้วบ้านผมก็ใช้จานแดงของทรู (อนาคตอันใกล้คือ CTH ) อยากจะถามว่าต่อทีวีเสดเปิดมาแล้วต้องทำการอัพเองหรือจูนหาเองด้วยการกดเองรึป่าวครับ

ขอถามแบบไม่รู้จิงๆนะครับ เพราะบทความรายละเอียดของเวปนี้ผมยังไม่ได้อ่านนะครับ (ไม่รู้อ่านแล้วจะเข้าใจด้วยมั้ย)

ปล.ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ

เพิ่งสอย 55 มาให้น้องสาวใช้ เพราะ ช่วงนี้เป็นช่วงเด็กๆปิดเทอม เลยดูแบบตัวคุ้มๆ ผมว่าw704 ถือว่าคุ้มตัง
ผมลองเล่น2D และตั้งค่า ง่ายครับ

ภาพโดยรวม แย่กว่า Nx810  แบบชัดเจนแต่เสียงดังกว่า มิติโดยรวมดีครับ สีเหลืองสีผิวคนได้ใจผมไปเลย แต่ปรับยังไงภาพติดsoft โดยรวมคือธรรมชาติไม่แข็งโป๊กนวยLCD นะครับ คุ้มกะค่าตัว จริงๆ 49500 บาท ความคิดเห็นส่วนตัว

ตอนท่านเปิดเครื่องจะถามเรื่องการติดตั้งให้ทำตามไปก่อนสามารถเลือกภาษาไทย ได้แล้วก็ตามนั้นค่อยๆ ทำ ไป นะครับ
จะมีถามเรื่องเชื่อมต่อinternet ด้วย
การต่อ จาก True นั้นกล่องท่านจะมีHDMI หรือAV อยู่ซึ่งจะไม่เกียวกะการจูนนะครับ เพราะ การจูนท่านจะต่อสายอากาศRF นะครับ
อันนั้นเข้าตั้งค่าแล้วเลือกanalog แต่ถ้าแบบDigital ก็เลือก​Digital ครับ มีให้เลือกแล้วก็ไปคำสั่ง จูนauto นะครับ
การใช้งานง่าย เมยูดูดีกว่าเก่าเยอะ แต่ผมไม่ชอบตอนกดเปลี่ยนช่อง เพราะ เหมือนจะซ้ำก่อนจะเปลี่ยนให้ อะไรทำนองนั้น น่ารำคาญมากกว่า

ลองเล่นดู ใช้งานง่ายครับ

ลองเล่นดูนะครับ ผม คิดอยู่จะเอา x900 แทนKRP แต่ดูๆ แล้วรอก่อน เพราะ ราคาสูงและเรื่องHDMI ที่ไม่ลงตัว version ที่ลองรับได้จริงใส่มาในรุ่นต่อๆไปก็คงต้องรอก่อนไม่งั้นคิดจะเปลี่ยนอยู่ อยากได้จอใหญ่ๆ

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

• *
« ตอบกลับ #1988 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 07:32:20 pm »
ขอบคุณมากๆครับที่ตอบให้ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่เลย...งง ครับ

เอาเป็นว่ารุ่น W804A ที่มีระบบรองรับดิจิตอล DVB-T2 ในตัวนี้ต้องซื้อกล่อง set top box เพิ่มมั้ย (ในความคิดผมคือไม่น่าจะใช้)

แต่มัน งง ตรงบ้านผมระบบจานหมด ทั้งจานแดง(ทรู) จานดำ(psi) อยากรู้ว่ามีเมนูไหนกดเข้าตรงไหนแล้วเลือกให้จูนหรือหาสัญญาณเลยได้มั้ยครับ

บ้านผมก็อยู่แค่สมุทรสาคร อาจจะรับสัญญาณได้อยู่ครับ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1989 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:41:18 pm »
ต้องทำความเข้าใจก่อนครับ ระหว่าง ระบบจาน กับ ระบบภาพพื้นดิน
ระบบจาน ก็คือจานดาวเทียมที่ท่านๆใช้กันนั้นล่ะครับ ก็คือใช้จานรับสัญญาณและเดินสายเข้ากล่อง RECEIVER และต่อสาย HDMI จากกล่องเข้าทีวี
ซึ่งดิจิตอลทีวีของระบบจานดาวเทียม จะเป็นคนล่ะระบบกับภาพพื้นดินครับ(DVB-S2) ซึ่งต้องขึ้นอยู่อยู่กับกล่อง RECEIVER และโปรโมชั่นที่ท่านเลือก
ด้วยครับ จำนวนช่องก็ขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการ

ระบบภาคพื้นดินก็คือระบบเสาอากาศ ซึ่งใช้ตัวเสาในการรับส่งสัญญาณ ซึ่งตัวรับก็คือเสาอากาศ(ก้างปลา),หนวดกุ้งนั้นล่ะครบ ดิจิตอลทีวีของภาพพื้นดิน
ก็คือ DVB-T2 หรือพูดง่ายๆครับ เดิมทีวีสมัยก่อนจะมีช่องสายอากาศที่รับสัญญาณอนาล๊อค ตอนนี้ก็แค่เปลี่ยนเป็นช่องสายอากาศที่รับสัญญาณดิจิตอล
ก็เท่านั้นเองครับ แต่จะรับได้หรือไม่ได้ขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วย(ตอนนี้รองรับแค่ประมาณ 100km.จากตึกใบหยก)

ซึ่งท่าน kezukae ใช้ W804 อยู่ ซึ่งรับสัญญาณดิจิตอลได้ในตัวอยู่แล้ว ไม่ต้องใช้กล่อง set top box ครับ ท่านแค่เดินสายอากาศจากก้างปลาหรือหนวดกุ้ง
เข้าที่ช่องสายอากาศที่ทีวีและก็ทำการจูนช่อง ก็ใช้งานได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 08:52:06 pm โดย Ekapan »

• *
« ตอบกลับ #1990 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:21:20 pm »
ต้องทำความเข้าใจก่อนครับ ระหว่าง ระบบจาน กับ ระบบภาพพื้นดิน
ระบบจาน ก็คือจานดาวเทียมที่ท่านๆใช้กันนั้นล่ะครับ ก็คือใช้จานรับสัญญาณและเดินสายเข้ากล่อง RECEIVER และต่อสาย HDMI จากกล่องเข้าทีวี
ซึ่งดิจิตอลทีวีของระบบจานดาวเทียม จะเป็นคนล่ะระบบกับภาพพื้นดินครับ(DVB-S2) ซึ่งต้องขึ้นอยู่อยู่กับกล่อง RECEIVER และโปรโมชั่นที่ท่านเลือก
ด้วยครับ จำนวนช่องก็ขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการ

ระบบภาคพื้นดินก็คือระบบเสาอากาศ ซึ่งใช้ตัวเสาในการรับส่งสัญญาณ ซึ่งตัวรับก็คือเสาอากาศ(ก้างปลา),หนวดกุ้งนั้นล่ะครบ ดิจิตอลทีวีของภาพพื้นดิน
ก็คือ DVB-T2 หรือพูดง่ายๆครับ เดิมทีวีสมัยก่อนจะมีช่องสายอากาศที่รับสัญญาณอนาล๊อค ตอนนี้ก็แค่เปลี่ยนเป็นช่องสายอากาศที่รับสัญญาณดิจิตอล
ก็เท่านั้นเองครับ แต่จะรับได้หรือไม่ได้ขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วย(ตอนนี้รองรับแค่ประมาณ 100km.จากตึกใบหยก)

ซึ่งท่าน kezukae ใช้ W804 อยู่ ซึ่งรับสัญญาณดิจิตอลได้ในตัวอยู่แล้ว ไม่ต้องใช้กล่อง set top box ครับ ท่านแค่เดินสายอากาศจากก้างปลาหรือหนวดกุ้ง
เข้าที่ช่องสายอากาศที่ทีวีและก็ทำการจูนช่อง ก็ใช้งานได้แล้วครับ
ขอบคุณท่านมากๆเลยครับ ผมเข้าใจขึ้นมาบ้างล่ะแต่บ้านผมไม่มีก้างปลาเลยอ่ะครับ จะเดินสายยังไงเหรอครับบอกตรงๆพวกหนวดกุ้งยังไม่เคยซื้อมาแล้วทำเองเลยครับ ขออภัยด้วยถ้ามันดูแย่และไม่รู้ไม่เป็นขนาดนี้นะครับ อยากถามว่าจะเดินสายอากาศจากไหนอ่ะครับ อยากทราบวิธีละเอียดๆสำหรับคนไม่รู้อะไรเลยอย่างผมทีครับ ขอคุณอีกทีครับ

« ตอบกลับ #1991 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:58:51 pm »
ขอบคุณท่านมากๆเลยครับ ผมเข้าใจขึ้นมาบ้างล่ะแต่บ้านผมไม่มีก้างปลาเลยอ่ะครับ จะเดินสายยังไงเหรอครับบอกตรงๆพวกหนวดกุ้งยังไม่เคยซื้อมาแล้วทำเองเลยครับ ขออภัยด้วยถ้ามันดูแย่และไม่รู้ไม่เป็นขนาดนี้นะครับ อยากถามว่าจะเดินสายอากาศจากไหนอ่ะครับ อยากทราบวิธีละเอียดๆสำหรับคนไม่รู้อะไรเลยอย่างผมทีครับ ขอคุณอีกทีครับ
เสาอากาศอาจจะต้องจ้างช่างมาติดตั้งครับ (เสา+ค่าติดตั้งก็หลายพันอยู่ครับ) แนะนำว่าให้ซื้อหนวดกุ้งมาทดสอบดูก่อนครับ ราคา 100-200 บ.เองครับ
http://www.lcdtvthailand.com/asp-bin/images-source/image/article/2013/DVB-T2/DigitalTV_DVB-T2_10.JPG
เอาปลายสายในรูป(มือขวาของคุณโรมัน) เสียบเข้าที่ ช่อง Antenna แล้วก็ให้เลือกจูนแบบ Digital ครับ
http://www.lcdtvthailand.com/asp-bin/images-source/image/article/2013/DVB-T2/DigitalTV_DVB-T2_07.JPG
ภาพคุณโรมันกำลังปรับเสาหาสัญญาณครับ (ถ้าใช้เสาอากาศคงไม่ต้องเจอปัญหาแบบนี้ครับ 555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 11:00:58 pm โดย Ekapan »

ออฟไลน์ adul111

• *
« ตอบกลับ #1992 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:13:43 pm »
ขอบคุณมากๆครับที่ตอบให้ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่เลย...งง ครับ

เอาเป็นว่ารุ่น W804A ที่มีระบบรองรับดิจิตอล DVB-T2 ในตัวนี้ต้องซื้อกล่อง set top box เพิ่มมั้ย (ในความคิดผมคือไม่น่าจะใช้)

แต่มัน งง ตรงบ้านผมระบบจานหมด ทั้งจานแดง(ทรู) จานดำ(psi) อยากรู้ว่ามีเมนูไหนกดเข้าตรงไหนแล้วเลือกให้จูนหรือหาสัญญาณเลยได้มั้ยครับ

บ้านผมก็อยู่แค่สมุทรสาคร อาจจะรับสัญญาณได้อยู่ครับ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลองหาเสาหนวดกุ้งมาเสียบก่อนก็ได้ครับ ว่ารับสัญญาณได้มั้ย ที่จริงถ้ามีจานแดงทรูอยู่แล้วก็ดูไปก่อนได้ครับ เพราะdigital tv ตอนนี้ก็มีอยู่ไม่กี่ช่อง ช่องหลักๆ อย่าง 3 7 9 ก็ยังไม่ใช่hd มีแต่ช่อง 5 กับ thaipbs

ออฟไลน์ pollok

• *
« ตอบกลับ #1993 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:57:47 am »
Sony 40EX43A กับ Sony 40R452A

2 รุ่นนี้ต่างกันยังไงเหรอครับ

« ตอบกลับ #1994 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:13:01 am »

40R452 น่าจะมาแทน 40EX430 ครับ เพราะถือว่าเป็นทีวีระดับเดียวกันครับ เป็น LED ราคาประหยัด สเปคโดยรวมก็คล้ายๆกันครับ
ไม่รองรับทีวีดิจิตอลในตัว ส่วนภาพไม่แน่ใจว่าภาพเหมือนกันไหม เพราะยังไม่เคยเห็นเครื่องจริงครับ

ออฟไลน์ pollok

• *
« ตอบกลับ #1995 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:11:51 pm »

40R452 น่าจะมาแทน 40EX430 ครับ เพราะถือว่าเป็นทีวีระดับเดียวกันครับ เป็น LED ราคาประหยัด สเปคโดยรวมก็คล้ายๆกันครับ
ไม่รองรับทีวีดิจิตอลในตัว ส่วนภาพไม่แน่ใจว่าภาพเหมือนกันไหม เพราะยังไม่เคยเห็นเครื่องจริงครับ

40R452 ไม่ทราบว่าจะเข้ามาขายในไทยหรือเปล่าครับ แล้วจะมาช่วงไหนครับ

« ตอบกลับ #1996 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 03:23:09 pm »

40R452 ไม่ทราบว่าจะเข้ามาขายในไทยหรือเปล่าครับ แล้วจะมาช่วงไหนครับ
ผมเห็นในเวปร้านค้าเอามาขายน่ะครับ ราคา 15,xxx บ.

• *
« ตอบกลับ #1997 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 05:03:27 pm »
รบกวนถามอีกเรื่องนะครับ...จริงรึป่าวครับที่ว่าทีวีรุ่น W804A อ่านไฟล์หนังมีปัญหาถ้าไฟล์ใหญ่เกินไป (หรือหนังดีๆเพราะไฟล์มันใหญ่)  [ร้องไห้]

พอดีจะซื้อ HD Player มาต่อตรงกับทีวีตัวนี้อ่ะครับ ชุดโฮมยังไม่ได้ซื้อเลย...ใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ

เดี๋ยวลงทุนซื้อ HD Player มาแล้วเล่นไม่ได้ อ่านไฟล์ไม่ได้ซวยเลย

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะครับ สำหรับทุกๆคนที่ช่วยตอบผมครับ