ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2692878 ครั้ง)

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:54:07 am »
EX500 แหล่มมั้ยครับ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ อิฐ

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #505 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 01:22:57 pm »
พึ่งได้มาสดๆ ร้อน 32 นิ้ว  [ม่ายยย]

ออฟไลน์ Artitid

• *
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 03:24:57 pm »
ถามว่าดีมั๊ย สวนตัวขอตอบว่า EX500 เป็นที่น่าพอใจมากครับจากที่ใช้มา ก็สมกับช่วงราคาที่ซื้อแหละครับ :)

ออฟไลน์ jook

• *
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 06:31:34 pm »
ขอบ่นค่ะ ใช้ KLV-32EX400 มาได้แค่7เดือน พอเข้าเดือนที่8(ปลายมกราคม) อยู่ๆTVก็ดับเปิดไม่ได้ เอาเข้าศูนย์ไป 2 อาทิตย์ กลับมาดูได้อีก 2 วัน ทีนี้เลยให้ช่างมารับเครื่องไป ต้องจ่ายเงินค่าService 300 กว่าบาท เอาไปอีก 1 อาทิตย์ พอเอากับมา ดูได้อีก 2 วัน เสียอีกแล้ว โทรหาศูนย์ เขาก็ว่าบ้านเราไฟดับบ่อยรึปล่าว ซึ่งไฟบ้านเราไม่ดับมาจะเป็นปีแล้ว เซ็งมากเลย [โขก] โมโหด้วย ข่าวสารบ้านเมืองไม่รู้เรื่องเลย ไม่รู้ใครเจออย่างเราบ้าง บ้านเราใช้แต่Sony นะ เริ่มมีปัญหามา 2 อย่างแล้วคือ Note Book VAIO กับTV เครื่องนี้แหละ  เครื่องก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น Bravai KLV-32EX400 ก็Trinitron ใช้มา เกือบ 20 ปี ซ่อมไป 2 ครั้งเอง  อีกเครื่องก็ WEGA ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร แต่ทำไมๆๆ มีใครจะช่วยตอบเราได้บ้าง เศร้า และเซ็ง และ....

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #508 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:23:33 pm »
ค่าService 300 กว่าบาท
Sony ตกอับแล้ว หมดยุคทองของ Trinitron แล้วครับ

[ไม่พูด]

[ไม่พูด]

[ไม่พูด]

ขอบ่นค่ะ ใช้ KLV-32EX400 มาได้แค่7เดือน พอเข้าเดือนที่8(ปลายมกราคม) อยู่ๆTVก็ดับเปิดไม่ได้ เอาเข้าศูนย์ไป 2 อาทิตย์ กลับมาดูได้อีก 2 วัน ทีนี้เลยให้ช่างมารับเครื่องไป ต้องจ่ายเงินค่าService 300 กว่าบาท เอาไปอีก 1 อาทิตย์ พอเอากับมา ดูได้อีก 2 วัน เสียอีกแล้ว โทรหาศูนย์ เขาก็ว่าบ้านเราไฟดับบ่อยรึปล่าว ซึ่งไฟบ้านเราไม่ดับมาจะเป็นปีแล้ว เซ็งมากเลย [โขก] โมโหด้วย ข่าวสารบ้านเมืองไม่รู้เรื่องเลย ไม่รู้ใครเจออย่างเราบ้าง บ้านเราใช้แต่Sony นะ เริ่มมีปัญหามา 2 อย่างแล้วคือ Note Book VAIO กับTV เครื่องนี้แหละ  เครื่องก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น Bravai KLV-32EX400 ก็Trinitron ใช้มา เกือบ 20 ปี ซ่อมไป 2 ครั้งเอง  อีกเครื่องก็ WEGA ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร แต่ทำไมๆๆ มีใครจะช่วยตอบเราได้บ้าง เศร้า และเซ็ง และ....

« ตอบกลับ #509 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 11:04:15 am »
Sony ส่วนตัว ชอบนะครับ ติดที่ ราคาสูงไป คร้าบบบบบบบบ

ออฟไลน์ bronze

• *
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 12:14:35 pm »
เพิ่งได้ sony bravia BX3/22 มา จะต่อดูหนังผ่านคอม ใช้สาย s-video  to rca ยาว3เมตร

ปัญหาคือ มีสัญญาณรบกวนน่ะคับ เป็นสายเส้นๆ เฉียงๆ(แต่ถ้ายกจอมาใกล้ๆคอม ไม่มีสัญญาณกวนเลย) เลยจะซื้อสายสัญญาณใหม่ ไม่ทราบว่าจะซื้อตัวไหนดีคับ ระหว่าง s-video to rca แบบเดิม แต่ซื้อตัวแพงขึ้นมา(ของเก่าซื้อของถูกๆที่พันธ์ทิพย์)
กับ DVI to HDMI แบบไหนจะดีกว่าคับ กลัวว่าซื้อมาแล้ว จะมีสัญญาณรบกวนแบบเดิม เลยไม่แน่ใจว่าจะซื้อตัวไหนดี ต้องการให้เสียงออกทีวีด้วยนะคับ
ลองsearch หาดู เห็นว่า ต่อแบบ DVI to HDMI แล้วเสียงที่ออกจากจอแตก กับปัญหาภาพล้น ไม่ทราบว่าเป็นแบบนี้จริงปะคับ

ปล.ขอราคาไม่สูงมากนะคับ

รบกวนด้วยคับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 07:41:44 pm »
ถ้าซื้อแบบเดิม หรือซื้อแบบ DVI to HDMI อย่าซื้อดีกว่าครับ ใช้อันเดิมไม่ต้องเสียตัง แค่ยกจอมาใกล้คอม หรือจะยกคอมไปหาจอก็แล้วแต่ ไม่มี Noise เลยนี่ครับ
SV to AV สู้ท่านใช้ AV ธรรมดาแบบไม่ต้องแปลงไม่ได้ครับ พูดง่ายๆถ้ามีการแปลงสัญญาณ มันต้อง Loss & Drop Signal แน่นอน

SV to AV Diagrame

ถ้าคอมมี HDMI ก็จัด HDMI ไปเลยดีกว่าแน่นอนครับ

หลักการจัดวางสายที่ทำได้ง่าย และเห็นผลกับการป้องกันสัญญาณรบกวนก็คือ
1.สายสัญญาณต่างๆ กับสายไฟ ห้ามเดินมาด้วยกัน ห้ามเดินพาดกัน ให้แยกห่างจากกัน
2.สายสัญญาณต่างๆ อย่าเผื่อมากเกินไป ยิ่งยาว ยิ่งลดทอนสัญญาณ
3.สายสัญญาณต่างๆ อย่าม้วนเป็นวงกลม อย่าขดสายทบไป-มา มันจะเกิดสัญญาณรบกวน

*ใช้ Ferrite core ช่วยลดสัญญาณรบกวนได้ ประหยัดและหักล้างสนามแม่เหล็กได้ด้วย
http://en.wikipedia.org/wiki/Ferrite
http://www.google.com/images?q=ferrite&...ved=0CDoQsAQwAg

เพิ่งได้ sony bravia BX3/22 มา จะต่อดูหนังผ่านคอม ใช้สาย s-video  to rca ยาว3เมตร

ปัญหาคือ มีสัญญาณรบกวนน่ะคับ เป็นสายเส้นๆ เฉียงๆ(แต่ถ้ายกจอมาใกล้ๆคอม ไม่มีสัญญาณกวนเลย) เลยจะซื้อสายสัญญาณใหม่ ไม่ทราบว่าจะซื้อตัวไหนดีคับ ระหว่าง s-video to rca แบบเดิม แต่ซื้อตัวแพงขึ้นมา(ของเก่าซื้อของถูกๆที่พันธ์ทิพย์)
กับ DVI to HDMI แบบไหนจะดีกว่าคับ กลัวว่าซื้อมาแล้ว จะมีสัญญาณรบกวนแบบเดิม เลยไม่แน่ใจว่าจะซื้อตัวไหนดี ต้องการให้เสียงออกทีวีด้วยนะคับ
ลองsearch หาดู เห็นว่า ต่อแบบ DVI to HDMI แล้วเสียงที่ออกจากจอแตก กับปัญหาภาพล้น ไม่ทราบว่าเป็นแบบนี้จริงปะคับ

ปล.ขอราคาไม่สูงมากนะคับ

• *
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 12:41:29 am »
ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำ กำลังหาซื้อ Ferrite bead อยู่ ยังกลัวๆว่า จะทำให้ดีขึ้นไหม แต่ไหนๆก็ ถ้าซื้อสายใหม่แล้วไม่ช่วยอะไร ก็ลอง Ferrite ดีกว่า

ปล. คอมผมไม่มีพอร์ต HDMI อ่ะคับ

ออฟไลน์ dragonbbc

• *
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 06:04:25 pm »
พอจะทราบราคา 55EX710 ไหมครับ

ออฟไลน์ bankthana

• *
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 01:23:05 pm »
ซื้อ 32CX520 ดีไหมครับ เห็นว่าเพิ่งออกใหม่ เห็นราคาพอกันกับ EX500 นะครับ
รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ  เลือกไม่ถูก 

ออฟไลน์ maxfroyo

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #515 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:48:04 pm »
เพิ่งถอย 40 EX500 มาเมื่อวาน ลองเล่น Dead Space 2 + Sony Home Theater 5.1 แหล่มมากครับได้อารมณ์สุดๆ
ตอนนี้ Gaming Experience คิดว่ายอดเยี่ยมแล้ว
ฟรีทีวีผ่านจานดำก็ถือว่าใช้ได้
เหลือแค่เรื่องการเปิด ภาพยนตร์ 1080p จาก โน๊ตบุ๊ค ภาพที่ได้ก็ถือว่าแหล่มเลยครับ แต่ติดอยู่ที่มันกระตุกๆ ตอนแพนกล้อง และช่วงแอคชั่น และถ้ายิ่งปรับชัดๆขึ้น จะมีเส้นแนวนอนวิ่งเคลื่อนจากบนลงล่าง เหมือนเป็นคลื่นรบกวนอ่ะครับ จะแก้ยังไงดีผมใช้ HDMI 1.4 ต่อครับ ใช้ RGB จะชัดกว่ามั้ย
แต่ จอผมแค่ 1280x800 เอง รึว่านี่แหละคือปัญหาทั้งมวล น้องโน๊ตบุ็คคงปล่อยสัญญาณไปไม่ถึงใจพี่เบิ้มเลยงอลอย่างที่เห็นละมั้ง  [กระดึบ]
 งานนนี้คงต้องจัด HD Player สักตัวแล้ว  [ปลื่ม]

ปล .ซื้อมาแล้ว ต้องลงทะเบียนอะไรรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #516 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 03:12:09 pm »
เพิ่งถอย 40 EX500 มาเมื่อวาน ลองเล่น Dead Space 2 + Sony Home Theater 5.1 แหล่มมากครับได้อารมณ์สุดๆ
ตอนนี้ Gaming Experience คิดว่ายอดเยี่ยมแล้ว
ฟรีทีวีผ่านจานดำก็ถือว่าใช้ได้
เหลือแค่เรื่องการเปิด ภาพยนตร์ 1080p จาก โน๊ตบุ๊ค ภาพที่ได้ก็ถือว่าแหล่มเลยครับ แต่ติดอยู่ที่มันกระตุกๆ ตอนแพนกล้อง และช่วงแอคชั่น และถ้ายิ่งปรับชัดๆขึ้น จะมีเส้นแนวนอนวิ่งเคลื่อนจากบนลงล่าง เหมือนเป็นคลื่นรบกวนอ่ะครับ จะแก้ยังไงดีผมใช้ HDMI 1.4 ต่อครับ ใช้ RGB จะชัดกว่ามั้ย
แต่ จอผมแค่ 1280x800 เอง รึว่านี่แหละคือปัญหาทั้งมวล น้องโน๊ตบุ็คคงปล่อยสัญญาณไปไม่ถึงใจพี่เบิ้มเลยงอลอย่างที่เห็นละมั้ง  [กระดึบ]
 งานนนี้คงต้องจัด HD Player สักตัวแล้ว  [ปลื่ม]

ปล .ซื้อมาแล้ว ต้องลงทะเบียนอะไรรึเปล่าครับ

งานนนี้คงต้องจัด HD Player สักตัวแล้ว  ถูกต้องครับ

ไ่ม่ทราบว่า รองรับ HDMI 1.4  ด้วยหรอครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #517 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 06:58:40 pm »
ก่อนอื่น ยินดีกับ TV ใหม่ด้วยนะครับ

แต่ติดอยู่ที่มันกระตุกๆ ตอนแพนกล้อง และช่วงแอคชั่น
เปิด Motion Flow 100 Hz : Low พอครับ ถ้า Middle, High มีหลอน หรือ Off ไปเลยครับ

และถ้ายิ่งปรับชัดๆขึ้น จะมีเส้นแนวนอนวิ่งเคลื่อนจากบนลงล่าง เหมือนเป็นคลื่นรบกวนอ่ะครับ
เปลี่ยน Refresh rate ที่ NB อ่ะครับ ไม่แน่ใจว่า 59Hz อาจจะหายมั๊งครับ ลองเลือกเปลี่ยนดูนะครับ

ออฟไลน์ Jupefedunguff

• *
ejaculation
« ตอบกลับ #518 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 08:29:06 pm »
Acortarรก su tiempo de recuperaciรณn entre coitos   
Apprenez que sur notre site - retention ejaculation precoce

ออฟไลน์ GK3033

• *
« ตอบกลับ #519 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:25:23 pm »
สวัสดีครับ

ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับการใช้งาน LCDTV ของโซนี่นะครับ

พอดีว่าวันนี้ได้ซื้อ LCD TV ของ Sony - 32CX520 มา แต่สงสัยว่าจะใช้ Internet TV ยังไงอะครับ ?

ลองต่อสาย LAN เข้าเครื่องแล้วแต่ก็ Failed ทุกครั้ง

ช่วยด้วยนะครับ T.T

• *
« ตอบกลับ #520 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 05:41:42 am »
ขอถามเพิ่มเติมหน่อยคับ BX3/22
วันนี้ไปซื้อสาย DVI to HDMI มาเรียบร้อยแล้ว ภาพที่ได้แจ่มมากคับ เกินกว่าที่คาดไว้เยอะ(รู้งี้ซื้อนานแล้ว)

ได้ปัญหาใหม่มาเพิ่มคือ เวลาตั้งหน้าจอไว้ที่ 1360*768(recommended) ทำไมภาพถึงมีอาการกระพริบเป็นช่วงๆอ่ะคับ(จอดำมืดหายไปเลย ประมาณ1วิ) สักประมาณ นาทีละครั้งได้

แต่ถ้าตั้งหน้าจอไว้ที่ resolution อื่น ไม่เป็นนะคับ ขนาดตั้งไว้สุดเลย 1920*1080 ยังไม่เป็นเลย

ออฟไลน์ aampzz

• *
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 11:29:46 am »
ของเค้าดีจิงคับ [รัก]