ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2689424 ครั้ง)

ออฟไลน์ popolocrois

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:02:40 am »
มารายงานตัวครับ..เพิ่งไปควานหา Sony BRAVIA 32EX500 มา นัดส่งของ 7 มี.ค.54 เพราะไม่ว่างต้องไป ตจว. กำลังหาวิธีตรวจรับ TV ใหม่ ครับ

...กว่าจะตัดสินใจได้ ก็แสนยากลำบาก 555  แต่!!!..ซื้อ TV แล้วใครว่าจบ!!!..มันคือจุดเริ่มต้นเเห่งการเสียตังค์เพิ่ม 555

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #523 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:09:30 am »
เปลี่ยน Refresh rate ดูครับ น่าจะ 59Hz อ่ะครับ ต้องมีสักค่านึง หายแน่นอนครับ

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยคับ BX3/22
วันนี้ไปซื้อสาย DVI to HDMI มาเรียบร้อยแล้ว ภาพที่ได้แจ่มมากคับ เกินกว่าที่คาดไว้เยอะ(รู้งี้ซื้อนานแล้ว)

ได้ปัญหาใหม่มาเพิ่มคือ เวลาตั้งหน้าจอไว้ที่ 1360*768(recommended) ทำไมภาพถึงมีอาการกระพริบเป็นช่วงๆอ่ะคับ(จอดำมืดหายไปเลย ประมาณ1วิ) สักประมาณ นาทีละครั้งได้

แต่ถ้าตั้งหน้าจอไว้ที่ resolution อื่น ไม่เป็นนะคับ ขนาดตั้งไว้สุดเลย 1920*1080 ยังไม่เป็นเลย

รบกวนด้วยคับ

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #524 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 04:34:50 pm »
ขอถามเพิ่มเติมหน่อยคับ BX3/22
วันนี้ไปซื้อสาย DVI to HDMI มาเรียบร้อยแล้ว ภาพที่ได้แจ่มมากคับ เกินกว่าที่คาดไว้เยอะ(รู้งี้ซื้อนานแล้ว)

ได้ปัญหาใหม่มาเพิ่มคือ เวลาตั้งหน้าจอไว้ที่ 1360*768(recommended) ทำไมภาพถึงมีอาการกระพริบเป็นช่วงๆอ่ะคับ(จอดำมืดหายไปเลย ประมาณ1วิ) สักประมาณ นาทีละครั้งได้

แต่ถ้าตั้งหน้าจอไว้ที่ resolution อื่น ไม่เป็นนะคับ ขนาดตั้งไว้สุดเลย 1920*1080 ยังไม่เป็นเลย

รบกวนด้วยคับ

แหล่มกว่าเยอะเลยหรอครับ
ลงภาพให้ดูหน่่อยสิครับ  Dvi/HDMI ตรงไหนน่ะไม่เคยสังเกตุ คุ้นๆ v_v
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

« ตอบกลับ #525 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 04:43:03 pm »
อิอิ เข้าใจแล้วครับ ว่า

ช่องต่อ HDMI มันจะมี 1ช่องที่สามารถต่ิแบบนี้ได้

เขียนว่า HDMI (DVI)  [กระดึบ]  [กระดึบ]นึกต้องนาน

ไว้ต้องลองบ้างซะแล้ว

ออฟไลน์ bankthana

• *
« ตอบกลับ #526 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 05:20:41 pm »
รบกวนถามหน่อยนะครับ ผมมีงบประมาณ 20000 บ. กะว่าจะซื้อทีวี sony 32 นิ้ว
ผมไม่รู้จะซื้อรุ่นไหนดี ทีแรกว่าจะเอา Sony BRAVIA 32EX500
แต่พอไปดูโชว์รูม sony มีรุ่นนี้เข้ามาใหม่ 32EX42 เป็น LED เพิ่มอีกไม่กี่พันบาท
(19990 บาท) ผมเลือกไมุ่ถูก รบกวนถามครับผม เอารู่นไหนดีครับผม
หรือรุ่นอื่นที่นอกจาก 2 รุ่นนี้ครับผม ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2011, 08:20:24 pm โดย bankthana »

ออฟไลน์ absent

• *
« ตอบกลับ #527 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:47:44 pm »
พอดีเล็ง 46nx710 ไว้ พอโทรถามร้าน เค้าบอกว่าหมดไม่มีของ ตกรุ่นแล้ว ทีนี้จะมีรุ่นไหนมาแทนครับ
ร้านก็ยังไม่รู้ รู้แต่ว่าตกรุ่น ผมหาตามเวบไม่เจอเลย ใครมีข่าวบ้างครับ

ออฟไลน์ bronze

• *
« ตอบกลับ #528 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 02:03:26 am »
เปลี่ยน Refresh rate ดูครับ น่าจะ 59Hz อ่ะครับ ต้องมีสักค่านึง หายแน่นอนครับ

โหมด true color เปลี่ยนได้แค่ 60 กะ 50Hz อ่ะคับ(ไม่แน่ใจว่าตรงนี้เกี่ยวกับการ์ดจอที่ใช้ไหม) 50 ภาพไม่ขึ้นเลยคับ ทีวีขึ้นว่าไม่มีสัญญาณ
พอเปลี่ยนเป็นโหมดhigh color ภาพที่ได้ ดาวน์ลงไปเยอะเลยอ่ะคับ

แต่ที่หน้าแปลกใจคือ ทำไมพอเปลี่ยน resolution เป็นเยอะกว่า หรือค่าอื่น จะไม่มีปัญหานี้ ตอนนี้ผมเลยตั้งไว้ที่ resolution อื่นแทน ก็ทำงานได้ตามปกติ

ความจริงก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่หรอกคับ เพียงแต่เคยอ่านมาว่า ถ้าจอ lcd ตั้งค่าไว้ตามที่หน้าจอนั้นรองรับ จะได้ภาพที่ดีที่สุด เลยอยากจะตั้งไว้ค่านี้แทน(ถ้าทำได้)

ช่องต่อ HDMI มันจะมี 1ช่องที่สามารถต่ิแบบนี้ได้

เขียนว่า HDMI (DVI)  [กระดึบ]  [กระดึบ]นึกต้องนาน

พอร์ต DVI จะมีอยู่ที่คอมอ่ะคับ ไว้ต่อ lcd monitor แต่ที่ tv จะมีเป็นพอร์ต HDMIแทน ไม่มี DVI การ์ดจอผมเก่าแล้ว จึงยังไม่มีพอร์ต HDMI มีแต่พอร์ต DVI ซึ่งเป็น digital เหมือนกัน เลยต้องหาสายที่เป็น DVI to HDMI (หรืออาจใช้ตัวแปลง DVI to HDMI แทน)
ยังไม่เคยต่อสายเทียบกับ HDMI to HDMI ไม่แน่ใจว่าคุณภาพภาพจะดาวน์ลงหรือไม่ แค่ไหน(เพราะที่การ์ดจอไม่มีพอร์ตนี้) แต่ที่แน่ๆ ภาพต่างกับ component แบบสุดขั้วเลย ถ้าทุกวันนี้ยังดูหนังแบบต่อ component อยู่ แนะนำให้เปลี่ยนเป็น HDMI เลยคับ เสียตังเพิ่มขึ้นไม่เท่าไร แต่ได้คุณภาพเพิ่มเป็นกองเลย (สายผม 3M ซื้อมา 500บาท)

« ตอบกลับ #529 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 08:01:30 am »

โหมด true color เปลี่ยนได้แค่ 60 กะ 50Hz อ่ะคับ(ไม่แน่ใจว่าตรงนี้เกี่ยวกับการ์ดจอที่ใช้ไหม) 50 ภาพไม่ขึ้นเลยคับ ทีวีขึ้นว่าไม่มีสัญญาณ
พอเปลี่ยนเป็นโหมดhigh color ภาพที่ได้ ดาวน์ลงไปเยอะเลยอ่ะคับ

แต่ที่หน้าแปลกใจคือ ทำไมพอเปลี่ยน resolution เป็นเยอะกว่า หรือค่าอื่น จะไม่มีปัญหานี้ ตอนนี้ผมเลยตั้งไว้ที่ resolution อื่นแทน ก็ทำงานได้ตามปกติ

ความจริงก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่หรอกคับ เพียงแต่เคยอ่านมาว่า ถ้าจอ lcd ตั้งค่าไว้ตามที่หน้าจอนั้นรองรับ จะได้ภาพที่ดีที่สุด เลยอยากจะตั้งไว้ค่านี้แทน(ถ้าทำได้)

พอร์ต DVI จะมีอยู่ที่คอมอ่ะคับ ไว้ต่อ lcd monitor แต่ที่ tv จะมีเป็นพอร์ต HDMIแทน ไม่มี DVI การ์ดจอผมเก่าแล้ว จึงยังไม่มีพอร์ต HDMI มีแต่พอร์ต DVI ซึ่งเป็น digital เหมือนกัน เลยต้องหาสายที่เป็น DVI to HDMI (หรืออาจใช้ตัวแปลง DVI to HDMI แทน)
ยังไม่เคยต่อสายเทียบกับ HDMI to HDMI ไม่แน่ใจว่าคุณภาพภาพจะดาวน์ลงหรือไม่ แค่ไหน(เพราะที่การ์ดจอไม่มีพอร์ตนี้) แต่ที่แน่ๆ ภาพต่างกับ component แบบสุดขั้วเลย ถ้าทุกวันนี้ยังดูหนังแบบต่อ component อยู่ แนะนำให้เปลี่ยนเป็น HDMI เลยคับ เสียตังเพิ่มขึ้นไม่เท่าไร แต่ได้คุณภาพเพิ่มเป็นกองเลย (สายผม 3M ซื้อมา 500บาท)

อ้าวเหรอ สรุปเอาไว้ต่อ กับ คอมพิวเตอร์หรอครับ ซะงั้น อิอิ เข้าใจผิด  [โขก]

เข้าใจแล้วครับ

แต่ที่ต่อ ช่องต่อPCในTv ไปต่อคอม //หรือ//    Dviของคอม ต่อกับ HDMI (DVI) === อย่างไหนชัดกว่ากันครับ

[กระดึบ] [กระดึบ]

ออฟไลน์ champion859

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #530 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:42:32 pm »
ซื้อ CX520 มาวันแรกมีเสียง จี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด  [งง] อยู่ที่ด้านหลังจอ เป็นพักๆ นานๆจะมาทีอะครับ ไม่รู้ว่าทำไงดีคับ
แล้วถ้าเอาเครื่องไปเปลี่ยน เขาจะเช็กออกมั้ยเนี่ยครับ มันนานๆมาที แต่เป็นทุกวัน มันดังไม่มากนะครับ แต่ดังแบบเบาๆ จนบบางครั้งก็เหมือนได้ยินคับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #531 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:36:19 am »
ถ้าระยะ 1.5 ม.ยังได้ยิน ก็ขอเปลี่ยนดีกว่าครับ

ถ้าร้านบอกว่าปกติ ก็บอกให้ร้านเก็บเอาดูเองแล้วกันครับ

ซื้อ CX520 มาวันแรกมีเสียง จี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด  [งง] อยู่ที่ด้านหลังจอ เป็นพักๆ นานๆจะมาทีอะครับ ไม่รู้ว่าทำไงดีคับ
แล้วถ้าเอาเครื่องไปเปลี่ยน เขาจะเช็กออกมั้ยเนี่ยครับ มันนานๆมาที แต่เป็นทุกวัน มันดังไม่มากนะครับ แต่ดังแบบเบาๆ จนบบางครั้งก็เหมือนได้ยินคับ

« ตอบกลับ #532 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 08:27:50 am »
ถ้าระยะ 1.5 ม.ยังได้ยิน ก็ขอเปลี่ยนดีกว่าครับ

ถ้าร้านบอกว่าปกติ ก็บอกให้ร้านเก็บเอาดูเองแล้วกันครับ

[คิคิ] [คิคิ] ซะใจ เอากลับไปดูไปเอ็งไป

ออฟไลน์ eple

• *
« ตอบกลับ #533 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:38:29 am »
แหล่มมากสุดยอดเลย

ออฟไลน์ mathias

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #534 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 01:31:42 am »
ผมสนใจHX985นะ แต่ไม่รูเมื่อไหร่จะขาย แต่ที่อยากร้มากกว่าคือราคาเท่าไหร่เนี่ยสิ- -a

äÁèÃÙé¨ÐàÍÒà¤Ã×èͧä˹´Õ? ¨ÔéÁáçæâÅ´ >>>>> http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=11491.0

ออฟไลน์ sabjeeds

• *
« ตอบกลับ #535 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 08:50:55 am »
รบกวนพี่ๆ ช่วยผมด้วยครับ

ผมเพิ่งซื้อจอ LCD Sony Bravia รุ่น BX300 ขนาด 26 นิ้วมาเล่น PS3

มันมีอาการผิดปกติ คือ ผมเล่นเกมส์ผ่านสาย HDMI พอเล่นไปซักประมาณ 2 ชม.

จอมันจะดับไปประมาณ 3-4 วินาที แล้วก็จะติดขึ้นมาเล่นต่อได้อีก (เป็นบางครั้งนะครับ บางทีก็เล่นยาวเล่น ^^)

ขอบคุณครับ 

[จิ้ม]

« ตอบกลับ #536 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:09:19 am »

ผมเพิ่งซื้อจอ LCD Sony Bravia รุ่น BX300 ขนาด 26 นิ้วมาเล่น PS3

มันมีอาการผิดปกติ คือ ผมเล่นเกมส์ผ่านสาย HDMI พอเล่นไปซักประมาณ 2 ชม.

จอมันจะดับไปประมาณ 3-4 วินาที แล้วก็จะติดขึ้นมาเล่นต่อได้อีก (เป็นบางครั้งนะครับ บางทีก็เล่นยาวเล่น ^^)

ขอบคุณครับ 

[จิ้ม]

อาการ เหมือน LG เครื่องเก่าที่บ้านเลย กำลังได้ ฤกธิ์ ซื้อใหม่อยุ่ อิอิ  ดับประมาณ 1-2 วิ กลับสู่ปกติ  [จิ้ม]  [จิ้ม]

ออฟไลน์ plaprega

• *
« ตอบกลับ #537 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 01:19:34 pm »
Sony Ex520 ตัวนี้อยากทราบว่าน่าเล่นไหมครับ motion flow 100hz รึป่าว   วานผู้รู้ตอบทีครับ (กลัวมีปัญหาเหมือน EX710)

ตอนนี้รุ่น EX500 ของขาดตลาดอย่างมาก

« ตอบกลับ #538 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 08:50:17 am »
Sony Ex520 ตัวนี้อยากทราบว่าน่าเล่นไหมครับ motion flow 100hz รึป่าว   วานผู้รู้ตอบทีครับ (กลัวมีปัญหาเหมือน EX710)

ตอนนี้รุ่น EX500 ของขาดตลาดอย่างมาก

(กลัวมีปัญหาเหมือน EX710)  ตัวนี้มีปัญหาหรอครับ ว้า

Sony Ex520 ว่าไม่ค่อยน่าเล่นเท่าไหร่ครับ

EX500  --  32นิ้วน่าจะไม่มีมั้งครับ มีแต่จอใหญ่ๆ หรืออาจจะหมดแล้วก็ได้

ออฟไลน์ champion859

• *
« ตอบกลับ #539 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 12:39:11 pm »

ขอบคุณครับ 

[จิ้ม]

ผมว่าเป็นกับสายรึเปล่าครับ ผมเคยซื้อของก็อป SONY มา เล่นไปติดๆดับๆ เลยเปลี่ยนสายใหม่ ไม่เป็นอีกเลยครับ เปลี่ยนยี่ห้อ