ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2692670 ครั้ง)

ออฟไลน์ coaxial

• LCD TV member
  • **
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #594 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:24:55 am »
อาทิตย์ก่อนไปถ้อ SONY KDL-40BX420  มาในราคา 20,990 บาท  สีคมชัดดีนะคับ แต่มีตำหนิ ต้องที่เวลาอ่านตัวหนังสือที่วิ่งอยู่ข้างล่างจอภาพ แล้วลายตา คับ  เหมือนว่าตัวหนังสือไม่เท่ากัน ตอนออกจากขอบจอจะใหญ่ แล้วไปกลางจอจะเล็ก แล้วไปขยายใหญ่ ตอนไปถึงขอบจออีกข้าง  ใครมีวิธีแก้บ้างไหมครับ...ช่วงตอบหน่อยคับ.. [ปาดเหงื่อ]

อัตราส่วนภาพ ตั้งไว้ที่ full หรือ wide zoom ครับ

ถ้าตั้งไว้ที่ wide zoom ภาพมันจะยืดด้านข้างออกมากกว่าตรงกลาง (เหมือน just ของ panasonic)

ให้เปลี่ยนกลับมาที่ full ภาพจะเป็น 16:9 ปกติ ครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #595 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 01:47:00 pm »
ตอนที่ผมใช้ 37LG30 ก็เป็นแบบนี้นะท่าน coaxial ทั้งที่ตั้ง 16:9 แล้วก็เป็น แต่ Full ไม่แน่ใจไม่ได้ลอง

แต่มันผ่านไปหลายเดือนแล้ว ตอนนี้ใช้ PDP แล้ว แค่นึกถึงเท่านั้น อย่าเอาไปคิดรวมแล้วกันนะท่าน dise

แล้วลองเปลี่ยนเป็น Full หายรึเปล่าล่ะครับ

อาทิตย์ก่อนไปถ้อ SONY KDL-40BX420  มาในราคา 20,990 บาท  สีคมชัดดีนะคับ แต่มีตำหนิ ต้องที่เวลาอ่านตัวหนังสือที่วิ่งอยู่ข้างล่างจอภาพ แล้วลายตา คับ  เหมือนว่าตัวหนังสือไม่เท่ากัน ตอนออกจากขอบจอจะใหญ่ แล้วไปกลางจอจะเล็ก แล้วไปขยายใหญ่ ตอนไปถึงขอบจออีกข้าง  ใครมีวิธีแก้บ้างไหมครับ...ช่วงตอบหน่อยคับ.. [ปาดเหงื่อ]

อัตราส่วนภาพ ตั้งไว้ที่ full หรือ wide zoom ครับ

ถ้าตั้งไว้ที่ wide zoom ภาพมันจะยืดด้านข้างออกมากกว่าตรงกลาง (เหมือน just ของ panasonic)

ให้เปลี่ยนกลับมาที่ full ภาพจะเป็น 16:9 ปกติ ครับ

ออฟไลน์ maxfroyo

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #596 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 01:47:40 pm »

^
^
^
^
ตามคุณcoaxial เลยครับ คุณ dise ปรับเป็นเต็มจอครับ ผมว่าคงปรับขยายอยู่แน่เลย

ออฟไลน์ linnywin2003

• *
« ตอบกลับ #597 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 03:38:36 pm »
สอบถามหน่อยค่ะ

ตอนนี้ที่บ้านใช้ KLV-46EX400 อยู่ ต่อเข้ากับ Dreambox นะคะ โดยใช้สาย HDMI ค่ะ
แต่รู้สึกว่า สัญญาณภาพไม่ค่อยคมชัดเลยค่ะ ภาพออกจะเบลอๆๆ ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมคะ

ไม่ทราบว่า แตกต่างไหมคะ การใช้สาย AC 3เส้น กะ สาย HDMI

ออฟไลน์ dragonbbc

• *
« ตอบกลับ #598 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:59:54 pm »
ตอนนี้ Sony 55ex720 มีร้านไหนขายบ้างครับ และตอนนี้ราคาเท่าไร่ครับ

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #599 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 02:24:01 pm »
ส่วน -สัญญาณภาพไม่ค่อยคมชัดเลยค่ะ ภาพออกจะเบลอๆๆ 
ถามผู้ใช้ lcd- led ที่ว่า ดี คมชัดไม่เบลอมาช่วยแก้ปัญหาดีกว่าครับ ไม่ ถนัด
ถนัดแต่ พลาสม่า ทีวี เพราะท่าน fmt ให้คำแนะนำละเอียด อีกทั้งญาติๆก็ใช้จอ พลาสม่าด้วยครับ [ปลื่ม]

ตอนนี้ที่บ้านใช้ KLV-46EX400 อยู่ ต่อเข้ากับ Dreambox นะคะ โดยใช้สาย HDMI ค่ะ   /// ต่อเข้ากับ Dreambox เรื่องจานหรืออื่น ถามท่าน topman
แต่รู้สึกว่า สัญญาณภาพไม่ค่อยคมชัดเลยค่ะ ภาพออกจะเบลอๆๆ ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมคะ

ไม่ทราบว่า แตกต่างไหมคะ การใช้สาย AC 3เส้น กะ สาย HDMI

HDMI
เป็นระบบการเชื่อมต่อ (สายสัญญาณและช่องต่อ) ภาพและเสียงแบบใหม่ครับ ย่อมาจากคำว่า
High Definition Multimedia Interface โดย HDMI จะเชื่อมต่อทั้งสัญญาณภาพและเสียงระบบดิจิตอลไว้ในสายสัญญาณเพียงเส้นเดียว ไม่ต้องต่อหลายสายหลายเส้นให้ยุ่งยาก ให้ความคมชัดของภาพ มีความละเอียด และให้เสียงที่สมบูรณ์แบบที่สุดเท่าที่เคยมีมา ทุกวันนี้ HDMI ถูกนำมาใช้อย่างแพร่หลายกับ พลาสม่าทีวี แอลซีดีทีวี Home Theatre เครื่องเล่นดีวีดี ฯลฯ

แล้ว HDMI มันดีกว่าสายประเภทอื่นๆอย่างไร???
ง่ายๆเลยนะครับ ผมจะเรียงลำดับคุณภาพของสายสัญญาณจากคุณภาพ ต่ำไปหา สูง ดังนี้ครับ

1. สาย RF ที่ต่อจากสายอากาศทีวีบ้านธรรมดานี่แหละครับ ส่งสัญญาณภาพและเสียง
2. สาย Composite หรือ ที่เราเรียกว่าสาย AV นั้นเอง(ไอ้ขาวเหลือแดงนี่แหละครับ) ดีกว่า RF ขึ้นมาหน่อย คือแยกสัญญาณภาพเป็นหนึ่งสาย (เหลือง) และสัญญาณเสียงสองสาย (ขาว แดง) ช่วงวิดีโอ บูมๆ สายขาวเหลิองแดงนี่น่าจะถือว่าดีที่สุดในสมัยนั้น
3. สาย S-video จะดีกว่า AV ขาวเหลืองแดงมาอีกระดับนึงเนื่องจากจะสามารถแยกสัญญาณ สี และ แสง ได้
4. สาย Component เกิดขึ้นมาในยุคดีวีดีฟีเวอร์ครับ มีสามสายครับ เป็นสายสัญญาณแยกสี RGB (แดง เขียว ฟ้า) ซึ่งให้ความคมชัดในระดับสูงมาก โดยเฉพาะเรื่องสีสัน สายแพงๆ นี่หลายพันเลย
5.ส่วนสายที่จัดได้ว่ามีคุณภาพดีที่สุดในปัจจุบันก็คือคือสาย HDMI จะเชื่อมต่อทั้งสัญญาณภาพและเสียงระบบดิจิตอลแบบไว้ในสายสัญญาณเพียงเส้น เดียว ที่กล่าวถึงมาข้างต้นนี่เองครับ
 [กระโดด] [yes] [รัก]
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ 9james

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #600 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:44:39 pm »
มีใครใช้ BX320 บ้างครับ

พอดีมีปัญหาหาเรื่อง Sub เวลาดูหนังผ่าน USB ครับ

ไฟล์ mkv ดูผ่านคอมสามารถเลือกเสียง เลือก Sub ได้(แต่ยังไม่ได้ทดลองไฟล์อื่น)

แต่พอดูผ่านจอ BX320 มันไม่แสดง Sub ครับ

มันปกติ หรือว่าผมตั้งค่าไม่เป็นครับ พยายามหาปุ่มตั้งค่าเกี่ยวกับ Sub ก็หาไม่เจอ [เศร้า]

หรือจะต้องถอย HD Player...

ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #601 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:33:14 pm »
USB มันก็เป็นแบบนั้นแหละครับ อ่านได้บ้าง อ่านไม่ได้บ้าง จัด HDP ดีที่สุดครับ

มีใครใช้ BX320 บ้างครับ

พอดีมีปัญหาหาเรื่อง Sub เวลาดูหนังผ่าน USB ครับ

ไฟล์ mkv ดูผ่านคอมสามารถเลือกเสียง เลือก Sub ได้(แต่ยังไม่ได้ทดลองไฟล์อื่น)

แต่พอดูผ่านจอ BX320 มันไม่แสดง Sub ครับ

มันปกติ หรือว่าผมตั้งค่าไม่เป็นครับ พยายามหาปุ่มตั้งค่าเกี่ยวกับ Sub ก็หาไม่เจอ [เศร้า]

หรือจะต้องถอย HD Player...

ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #602 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:38:37 pm »
ปกติ Dreambox HDMI ภาพดี่สุดแล้วนะครับ
1. แน่ใจว่าสาย HDMI ยังปกติดีอยู่นะครับ
2. Restore TV ดูด้วยครับ เผื่อเราปรับค่าจนงงเองน่ะครับ
3. ไทยคม 5 จอมืด สัญญาณกำลังดรอปอยู่ รอดูว่า Signal Quality มันปกติหรือยัง

* ของผมจาน DTV ก่อนไทยคมจอมืด Signal Quality : 85 ตอนนี้เหลือ 69

ภาพจาก HDMI ดีกว่า AV มากครับ

ตอนนี้ที่บ้านใช้ KLV-46EX400 อยู่ ต่อเข้ากับ Dreambox นะคะ โดยใช้สาย HDMI ค่ะ

ออฟไลน์ maydesu

• *
« ตอบกลับ #603 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:28:34 pm »
     อะแฮ่ม อะแฮ่ม !!! เนื่องจากมีโอกาสรีวิว 22S570 LCD TV ของ Sony ครับ และทางผมทีวีขนาด 29" Wega Engine Flat TV ของทาง Sony ที่คุณแม่ผมใช้มานานนับ 14 ปี เกิดปุ่มเสีย ผมยกขึ้นรถกระบะเปิดหลังไปซ่อม ขากลับเกิดฝนตกเปียกไปทั้งเครื่อง T_T เลยงานเข้าครับ เลยหาทีวีเครื่องเล็กๆใช้งานง่ายๆให้คุณแม่ของผม พอดียกเจ้าตัวนี้มารีวิวที่บ้าน คุณแม่ชอบดีไซน์ครับ และที่สำคัญมันดันมีนาฬิกามาให้ด้วย โดนใจอีกต่อ ก็เลยจัดราคาพิเศษให้เป็นของขวัญมาตัวนึง

อ๊ะ เหมือนกันเลยค่ะ !!!!

เราใช้ Sony มาตั้งแต่จำความได้ ตัวล่าสุด คือ WEGA ใช้มาประมาณอายุเท่าๆของคุณ พึ่งมาเสียนี่เอง
เลยได้ฤกษ์ถอย Bravia สักที อยากได้มานานแล้ว แต่แม่บ่นว่าของเก่ายังไม่พัง
ตอนนี้พึ่งพังค่ะ เปิดไม่ติด อาจจะใช้งานหนักไป ทั้งเล่นเกมส์ Wii, PS2, ดูหนัง, คาราโอเกะ ฯลฯ เลยเดี้ยงไปเลย

พรุ่งนี้ว่าจะไปเอารุ่น ex720 ค่ะ แต่ยังไม่แน่ใจว่า 32 หรือ 40 นิ้วดี  [รัก]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #604 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 02:54:27 pm »
อ้างถึง
อ๊ะ เหมือนกันเลยค่ะ !!!!
เราใช้ Sony มาตั้งแต่จำความได้ ตัวล่าสุด คือ WEGA ใช้มาประมาณอายุเท่าๆของคุณ พึ่งมาเสียนี่เอง
เลยได้ฤกษ์ถอย Bravia สักที อยากได้มานานแล้ว แต่แม่บ่นว่าของเก่ายังไม่พัง
ตอนนี้พึ่งพังค่ะ เปิดไม่ติด อาจจะใช้งานหนักไป ทั้งเล่นเกมส์ Wii, PS2, ดูหนัง, คาราโอเกะ ฯลฯ เลยเดี้ยงไปเลย
พรุ่งนี้ว่าจะไปเอารุ่น ex720 ค่ะ แต่ยังไม่แน่ใจว่า 32 หรือ 40 นิ้วดี  [รัก]
ดูหนังด้วย เล่นเกมส์ด้วย 40นิ้วไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 06:49:25 pm โดย eak_lp »

ออฟไลน์ Laongfong

• *
« ตอบกลับ #605 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 07:19:35 pm »
ขอถามหน่อยครับ

40EX720 มันมีระบบ เสียง Surround ด้วยใช่ไหมครับ

ทีนี้ผมจะเอา TV มาต่อกับ PS3

ถ้าเอาลำโพง 2.1 ต่อ ออกจาก TV (มีระบบ Surround) เสียงจะเป็น Surround ไหมครับแล้วเสียงจะดีไหมถ้าเทียบกับว่า เอาลำโพง 2.1 ต่อกับ PS3

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #606 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 07:25:59 pm »
เสียง Surround น่าจะออกทาง Optical out ของตูด TV น่ะท่าน

ขอถามหน่อยครับ

40EX720 มันมีระบบ เสียง Surround ด้วยใช่ไหมครับ

ทีนี้ผมจะเอา TV มาต่อกับ PS3

ถ้าเอาลำโพง 2.1 ต่อ ออกจาก TV (มีระบบ Surround) เสียงจะเป็น Surround ไหมครับแล้วเสียงจะดีไหมถ้าเทียบกับว่า เอาลำโพง 2.1 ต่อกับ PS3

ออฟไลน์ Laongfong

• *
« ตอบกลับ #607 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:05:47 pm »
 [เศร้า]  ขอบคุณมากครับ

ถ้าเอาเสียง สเตอริโอ ออกลำโพง 2.1 ต่อจากไหนดีครับ PS3 หรือ TV ดีครับท่าน

*ถามเพิ่มนะครับ Bose Companion 5  ที่เป็นลำโพง 2.1 แต่จำลองเสียง 5.1 ได้ ถ้าเอา PS3 สายแปลง AV เป็น Mini jack เสียบเข้า Bose ตรอง Control Pod เสียงจะจำลอง 5.1 ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #608 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:06:58 pm »
ถ้าเอาเสียง สเตอริโอ ออกลำโพง 2.1 ต่อจากไหนดีครับ PS3 หรือ TV ดีครับท่าน
ควรจะออกจาก TV ครับ เพื่อให้เสียงกับปากคนพูดตรงกัน แต่ถ้าต่อจาก PS3 แล้วตรงก็เอาจาก PS3 ดีกว่าครับ

*ถามเพิ่มนะครับ Bose Companion 5  ที่เป็นลำโพง 2.1 แต่จำลองเสียง 5.1 ได้ ถ้าเอา PS3 สายแปลง AV เป็น Mini jack เสียบเข้า Bose ตรอง Control Pod เสียงจะจำลอง 5.1 ได้ไหมครับ
ได้ครับ 5.1 Simurate from Bose

[เศร้า]  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ paoyibpy

• *
« ตอบกลับ #609 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 01:06:51 pm »
 [หื่น]
อยากได้ Bar stand ของ SONY ครับ เห็นแล้วรู้สึกหรูดี  มันมีแยกขายไหมครับ

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #610 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 04:28:18 pm »
[หื่น]
อยากได้ Bar stand ของ SONY ครับ เห็นแล้วรู้สึกหรูดี  มันมีแยกขายไหมครับ

ผมว่าไม่มีน่ะ

v
V
V
V
เพึ่งซื้อเองนะเนี้ย
 [โขก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2011, 10:10:02 am โดย patnologo »
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ cayman

• *
« ตอบกลับ #611 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:54:35 am »
เพิ่งซื้อ 46EX720 มา ไม่ทราบว่าเป็นอะไรอยู่ดีดี มีเส้นปะสีเขียวขึ้นเป็นแนวตั้ง 1 เส้น
รวมถึงภาพขอบบนและล่างเบลอสีเพี้ยน ลองเล่นทุกช่องทางแล้ว youtube ก็เป็น ดู tv ก็ยังเป็น
พอเปิดปิดใหม่ มีเส้นขึ้นมาพร้อมกับ SONY เลย ทำไงดีคับเพิ่งซื้อมา 3 วันเองมันต้องตั้งค่าอะไรรึเปล่า
ไม่อยากจะเชื่อถ้ามันพังจิงจิง  [ร้องไห้] แล้วมันเกิดจากอะไรแน่นซื้อมาแปะผนังเลยไม่มีการไปยุ่งกะมันเลย