ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการตั้งค่า TruMotion และอื่นๆ TV LG LB650t ครับ  (อ่าน 4687 ครั้ง)

ออฟไลน์ KhunakornX

• *
ผมซื้อทีวีรุ่นนี้มา LB650t เหมือนจะเป็น 100Hz ครับ

ผมหาเมนูการปรับ TruMotion ใน การตั้งค่าไม่เจอครับผม อัพเดท FW แล้วนะ ไม่ทราบว่าปรับตรงไหนหรือปรับไม่ได้ครับ

และเวลาเสียบสาย HDMI กับคอมพิวเตอร์ ภาพหนังที่เล่นทั้งภาพแตกและห่วย แต่พอมาเสียบ USB เล่นภาพคมชัดลื่น อันนี้ต้องตั้งค่า PC ยังไงเหรอครับ การ์ดจอ AMD R9 270X / Windows7 64 bit

เวลาเสียบหนังเล่นใน USB มักจะเลือกซับไตเติลไม่ได้ครับ ถึงเลือกได้ก็ไม่ขึ้น ลอง GOOGLE ดูก็ไม่มีข้อมูล ว่าต้องเป็น Format ไหน อันนี้พอมีวิธีแก้ไหมครับ

ขอบพระคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
Re: สอบถามการตั้งค่า TruMotion และอื่นๆ TV LG LB650t ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 04:31:50 am »
ตอบแค่เรื่องต่อกับคอมพ์นะครับ

เคยใช้ทั้ง LG กับ Philips ถ้าเอามาต่อคอมพ์โดยที่ไม่ได้ปรับค่าอะไรเลย ภาพห่วยแตกทั้ง 2 ยี่ห้อ
แต่พอปรับแล้ว ภาพก็ดีขึ้นคนละเรื่องเลย

ของผมจะปรับตามนี้

อย่างแรกเลย ปรับค่าที่ TV ก่อน อย่าให้ค่าความคมชัด มากเกินไป เพราะมันจะทั้งลาย และตัวหนังสือจะมัวจนเป็นวุ้น

และปรับสเกลภาพให้เป็นแบบภาพตามจริง หรือ Unscale (ถ้าภาพไม่เต็มจอ ค่อยไปปรับที่คอมพ์แทน)

ถ้า TV มี mode Computer (Philips) ก็เปิดใช้งานด้วย
เพราะมันจะปิดระบบปรับแต่งภาพไปหลายอย่าง เพื่อให้เหมาะกับใช้ต่อคอมพ์ ทำให้ภาพดีขึ้นเยอะ

ต่อมา ปรับที่ตัว Driver ในคอมพ์ สำหรับ AMD ดูตามรูปได้เลย

1. Color depth 12bpc (Deep Color 36 bit)

2. Oversan = 0

3. Pixel format Full RGB

4. Dynamic range 0-255

5. ติ๊กให้หมด

โปรแกรมที่ใช้ดูหนังก็ Potplayer ปรับให้การ์ดจอถอดรหัสภาพตามนี้

ป.ล.ผมใช้ TV เป็นจอคอมพ์เลย ทั้งดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เปิดเว็บครับ

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

• *
Re: สอบถามการตั้งค่า TruMotion และอื่นๆ TV LG LB650t ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 07:08:04 am »
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับการตั้งค่า
ละเอียดยิบเลย

ส่วนการตั้งค่า TruMotion เหมือนผมจะเจอในคลิปนี้ละครับ
https://www.youtube.com/watch?v=WmhcMy9vbUU

เดี๋ยวเลิกงานตอนเช้าค่อยกลับไปลองแล้วจะมารายงานผลอีกที

ออฟไลน์ Tuvix

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 08:21:03 am »
รบกวนถาม จขกท หน่อยครับ  ผมเพิ่งซื้อตัว 50 นิ้วรุ่นนี้มาเหมือนกัน

ไม่ทราบ update firmware ยังไงครับ  คือผมลองเช็คจากในตัว tv เอง มันก็ขึ้นว่าไม่มีตัว update ใหม่

แต่พอเช็คจากในเว็บมันดันมี firmware ตัวที่ใหม่กว่า (แต่ในเว็บ ต้อง search หาจากไฟล์สำหรับรุ่น 42 กับ 47 นิ้วแทน มันไม่มีข้อมูลสำหรับรุ่น 50 นิ้ว)  แต่พยายามลองทำตามคำแนะนำในไฟล์ที่ให้มาพร้อมกัน  ก็ยังทำไม่ได้ครับ  เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นเพราะอะไร

ปล. TV ของผมตอนนี้ เป็น firmware 4.61.34  (แต่ที่หา firmware ในเว็บ LG จะมีตัวใหม่กว่าคือ 4.62.50)

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 10:21:30 am »
ตอบคุณ Tuvix ครับ

สร้างโฟลเดอร์ LG_DTV ใน flash drive ครับ แล้วเอาไฟลืที่โหลดมาใส่ในโฟลเดอร์นี้

เอาไปเสียบทีวีมันก็เด้งให้อัพเดทเลยครับ

ออฟไลน์ Tuvix

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 04:59:19 pm »
ขอบคุณ ท่าน KhunakornX มากครับ

ตอนนี้ up ได้เรียบร้อยแล้วครับ  (ที่แท้ต้องใส่เครื่องหมายขีด ที่ชื่อโฟลเดอร์ นี่เอง) 

เพิ่งได้เครื่องมา 4 วัน แต่ก็ยังไม่ได้ปรับแต่งอะไรมากมาย  ไม่ทราบใครมีวิธีการปรับตั้งค่าภาพให้ได้ดีที่สุดบ้างครับ (ตอนนี้ก็ทำมั่วๆ เองอยู่ 555)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 06:35:45 pm »
จากการทดลองตั้งค่าตามที่สอนพร้อมโหลดpotplayerมาใช้แทนk lite กับvlc และตั้งค่าการถอดรหัสตามที่บอก
ส่วนทีวีผมปรับจูนตามwizard  ลดnoiseลดอะไรปรับAuto truMotion ปรับเป็น smooth
ลองเทสกับ night at the museum 2D ภาพออกมาสวยงามลื่นไหลมากครับไม่มีภาพแตกเลย
ส่วน3D ลองกับ hobbit แบบ updown ออกมาสวยงามลื่นไหลเช่นกัน

ไอ้จุดหลักๆน่าจะเป็นปรับสีเป็นRGB แทน YCM กับ การถอดรหัสในโปรแกรมดูหนัง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากเลยครับ

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 10:19:47 pm »
ลืมใส่ตรงนี้อีกอันครับ
จะมีผลเวลาดู youtube ด้วย

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 06:16:59 am »
แหล่มเลยครับ
 [ปลื่ม]