ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามวิธีตั้วค่าให้ทีวีดิจิตอลจ่ายไฟให้เสาอากาศแบบ Active ครับ  (อ่าน 2056 ครั้ง)

ออฟไลน์ vsubyen

• *
ตามบทความนี้ที่ผมอ่านจากเว็ปนี้มีข้อความว่า   โดยทั่วไปทีวีรุ่นใหม่ๆ หรือ Set top box ที่ติดตั้งภาครับดิจิทัลทีวี (DVB-T2) จะมีฟังก์ชั่น "Antenna Power" เพื่อทำหน้าที่จ่ายพลังงานไฟฟ้าให้กับเสาอากาศแบบแอ็คทีฟโดยตรง โดยกระแสไฟฟ้าจะถูกส่งไปตามสายอากาศ Coaxial จึงไม่ต้องเสียบอุปกรณ์หรือสายเพาเวอร์ใดๆ เพิ่มเติมให้วุ่นวายอีก และในจุดนี้ไม่ต้องกังวลว่าเสาอากาศจะดึงไฟจากทีวี หรือ Set top box มากเกินจนก่อให้เกิดปัญหา เพราะเสาอากาศแอ็คทีฟต้องการกระแสเพียง 50mA เท่านั้น

ผมหาวิธีเปิดไฟเลี้ยงเสาอากาศที่เมนูของทีวีไม่เจอ   รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ  ขอขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ oneway009

• Flat TV member
  • *
ไม่แน่ใจนะ ว่าทีวีแบบ DVB-T2 Ready จะมีที่เปิด-ปิดกระแสไฟเลี้ยงเสาอากาศ
เพราะของผมที่ใช้อยู่ไม่มีนะ แค่ต่อสายสัญญานก็ใช้ได้เลยครับ ไม่ต้องไปซื้อสายต่อไฟเลี้ยงด้วย

แต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่จุดที่ติดตั้งเสาด้วยนะ พอดีจุดที่ผมตั้งเสา(แบบ indoor)มันได้พอดี
พอย้ายจุด...สัญญานหายเกือบหมด...เลยต้องมีไฟเลี้ยงครับ
  [กระโดด]

ออฟไลน์ vsubyen

• *
ขอขอบพระคุณครับ