ผู้เขียน หัวข้อ: HDMI  (อ่าน 7304 ครั้ง)

ออฟไลน์ signal.bkk

• Edge LED TV member
HDMI
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 03:19:10 pm »
รบกวนถามดังนี้ครับ HDMI ไม่เกิน 3,500฿ เล่นตัวไหนดีครับ ที่มองไว้ Palic wireworld ไม่ได้รับอนุญาต 
ขอบคุณครับ [โย่ว]

ออฟไลน์ :)

Re: HDMI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 12:05:47 pm »
รบกวนถามดังนี้ครับ HDMI ไม่เกิน 3,500฿ เล่นตัวไหนดีครับ ที่มองไว้ Palic wireworld ไม่ได้รับอนุญาต 
ขอบคุณครับ [โย่ว]

ถ้าเป็นตัวเองผมเลือก wireworld ครับ งบ 3500 ก็น่าจะเป็นรุ่น chroma 7 ล่ะ

ออฟไลน์ Modaim

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 12:18:22 pm »
1. เอาไปทำอะไรหรือต่ออะไร
2. ต้องการอะไรเพิ่มเติมจากระบบที่มีอยู่
3. ก่อนซื้อไปขอลองก่อน ถ้าเป็นไปได้ แต่ละแบรนด์มีของดีของตัวเอง ไม่งั้นจะขายได้เหรอ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 02:23:15 pm »
2. ต้องการอะไรเพิ่มเติมจากระบบที่มีอยู่
3. ก่อนซื้อไปขอลองก่อน ถ้าเป็นไปได้ แต่ละแบรนด์มีของดีของตัวเอง ไม่งั้นจะขายได้เหรอ

เรื่องของเรื่องคือ ตอนนี้ผมใช้ HDMI ยี่ห้อนึงอยู่สายถักสีน้ำตาล ราคา2000กว่าบาท เอามาเสียบกับ Dune 303D เข้า LEDTV แล้วไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง ทั้งภาพและเสียง
เมื่อเทียบกับสายแถมครับ เลยว่าจะลองยี่ห้ออื่นดูบ้าง

ออฟไลน์ Modaim

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 10:26:41 am »
แล้วไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง ทั้งภาพและเสียง
เมื่อเทียบกับสายแถมครับ เลยว่าจะลองยี่ห้ออื่นดูบ้าง
ถ้าไม่รู้สึกจริง ๆ เมื่อเทียบกับสายแถม ไม่ผิดอะไรครับ อย่าไปต่อเลยครับเสียเงินเปล่า เบิร์นไปเรื่อย ๆ ดีกว่า
ส่วนผมต่างครับ เพราะ ผบ.ไม่รู้ว่าผมเปลี่ยนอะไร ยังบอกได้เลยว่าต่างจากเดิม เลยบอกราคาที่เปลี่ยนไปลด 50% รอดไป

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 05:52:48 pm »
แนะนำให้ 2 แนวทาง

แนวทางแรก ให้เปลี่ยนไปใช้สายผสมเงินสัก 10% หรือมากกว่า จะเห็นความแตกต่างจนน้ำตาไหล (ถึงไม่เห็นความต่าง น้ำตาก็จะไหลอยู่ดี)

แนวทางสอง หาซื้อสายยาวๆ สัก 5 เมตรขึ้นไป ราคาถูกๆ สัก 2-3 ร้อยบาท จะเห็นความต่างตั้งแต่งานประกอบ จนถึงการใช้งาน

ลองดูครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 08:38:03 pm »
แนะนำให้ 2 แนวทาง

แนวทางแรก ให้เปลี่ยนไปใช้สายผสมเงินสัก 10% หรือมากกว่า จะเห็นความแตกต่างจนน้ำตาไหล (ถึงไม่เห็นความต่าง น้ำตาก็จะไหลอยู่ดี)

แนวทางสอง หาซื้อสายยาวๆ สัก 5 เมตรขึ้นไป ราคาถูกๆ สัก 2-3 ร้อยบาท จะเห็นความต่างตั้งแต่งานประกอบ จนถึงการใช้งาน

ลองดูครับ
แล้วไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง ทั้งภาพและเสียง
ถ้าไม่รู้สึกจริง ๆ เมื่อเทียบกับสายแถม ไม่ผิดอะไรครับ อย่าไปต่อเลยครับเสียเงินเปล่า เบิร์นไปเรื่อย ๆ ดีกว่า
ส่วนผมต่างครับ เพราะ ผบ.ไม่รู้ว่าผมเปลี่ยนอะไร ยังบอกได้เลยว่าต่างจากเดิม เลยบอกราคาที่เปลี่ยนไปลด 50% รอดไป

555 ไม่รู้ว่าเป็นบุญ หรือกรรมนะครับที่มองความแตกต่างไม่เห็น
555 ถ้าน้ำตาไหลเพราะราคา สงสัยต้องหยุดตรงนี้ที่เธอ ^^

ออฟไลน์ S Hendry

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 09:41:35 pm »
ผมขออนุญาตแนะนำอีกทางเลือกนึงนะครับ ซึ่งก็คือ รอช้อนซื้อมือ2ครับ

งบ 3500ที่ผมเคยซื้อมือ2มามี ไม่ได้รับอนุญาต 0 V1.4 , Velocita Milano V

ถ้าเราไม่ชอบเราก็นำมาปล่อยต่อครับ ตอนนี้ผมกำลังจะได้Milano X มาจากห้องซื้อขาย จะเอามาเทียบกับ Palic ดำ แล้วจะปล่อยของออกเส้นนึง

ถ้าเล่นแบบนี้ไม่เจ็บตัวมากครับ แต่ถ้าเอาไม่เจ็บตัวเลย ต้องอาศัยยืมรึไปลองตามร้านที่มีให้ลองครับ ยกดูนไปด้วย ถ้ามองเห็นความแตกต่างค่อยเสียเงินครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 09:47:05 pm »
เพิ่มเติมนิดนึงครับ สาย HDMIก่อนเสียบควรปิดสวิตไฟที่เครื่องที่จะเสียบให้เรียบร้อยนะครับทั้งต้นทางและปลายทางจึงค่อยเสียบสายนะครับ
หลังเสียบใช้งานไปแล้ว ถ้าไม่เห็นผลอย่าพึ่งรีบถอดออก ต้องให้เวลากับสายสักพักนึง ลองๆดูไปสัก2-3วันนะครับ ถ้าไม่ชอบค่อยถอดครับ
แต่ถ้าสายใหม่ซิงๆเลยก็ต้องให้เวลานานกว่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2015, 09:50:54 pm โดย S Hendry »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 02:28:07 pm »
ผมขออนุญาตแนะนำอีกทางเลือกนึงนะครับ ซึ่งก็คือ รอช้อนซื้อมือ2ครับ

งบ 3500ที่ผมเคยซื้อมือ2มามี ไม่ได้รับอนุญาต 0 V1.4 , Velocita Milano V

ถ้าเราไม่ชอบเราก็นำมาปล่อยต่อครับ ตอนนี้ผมกำลังจะได้Milano X มาจากห้องซื้อขาย จะเอามาเทียบกับ Palic ดำ แล้วจะปล่อยของออกเส้นนึง

ถ้าเล่นแบบนี้ไม่เจ็บตัวมากครับ แต่ถ้าเอาไม่เจ็บตัวเลย ต้องอาศัยยืมรึไปลองตามร้านที่มีให้ลองครับ ยกดูนไปด้วย ถ้ามองเห็นความแตกต่างค่อยเสียเงินครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าให้เปรียบเทียบ ไม่ได้รับอนุญาต Palic Milano  เส้นไหนคุ้มค่าน่าใช้กว่ากันครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 03:18:08 am »
ในสายที่ผมมีนะครับ ผมชอบPalic ดำมากสุดครับ
รองลงมาเป็น Milano V ครับ แต่Palicดำ ราคาสองเท่าของMilano Vเลยนะครับ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 12:25:34 pm »
เป็นผมๆชอบ palic ทุกรุ่นภาพสีดีหมดแต่ละรุ่นให้คุณสมบัติต่างกันทางด้าน แสงสว่าง คอนทรัส สี ขอบคม  ยี่ห้ออื่นก็ดี มันดีแตกต่างกันไปแต่ละยี่ห้อ ผมเสียเงินไปกับการพิสูจน์สิ่งนี้เยอะ อารมณ์ขำๆได้สาย hdmi จีนเกรดพวก oem ปรากฏแทบช๊อค มันดีแบบไม่ต้องมโน เกินราคา ประมาณว่า 300 ชน 2000 สบายๆ คือถ้าแพคใส่กล่องขึ้นห้างนี่กลายเป็นไฮโซไปเลย ของอย่างนี้มันก็มีจริงนะถูกและดี  เล่นกระทั่งสายจีนกันเองเลียนแบบ oem กันเองก็มี สายเหมือนกันเป๊ะแต่แต่พอเสียบปุ๊ป...เอ๊ย ไม่ใช่หวะ งั๊นๆ  เล่าขำๆครับ

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 12:47:39 pm »
ลอง Kaiboer L Series ดูครับ

เส้นไม่ถึงพัน ถูกสุดที่เจอก็ 765 บาท (ลาซาด้า 850-10%)
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 10:04:20 pm »
ลอง Kaiboer L Series ดูครับ

เส้นไม่ถึงพัน ถูกสุดที่เจอก็ 765 บาท (ลาซาด้า 850-10%)

สามารถหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 07:34:49 am »

เรื่องของเรื่องคือ ตอนนี้ผมใช้ HDMI ยี่ห้อนึงอยู่สายถักสีน้ำตาล ราคา2000กว่าบาท เอามาเสียบกับ Dune 303D เข้า LEDTV แล้วไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง ทั้งภาพและเสียง

AC ไฟที่บ้านทำอะไรไปบ้างแล้วครับ   หรือยังเดิมๆ

ถ้าทำแล้ว   
อาจเอางบมือสอง DUNE 303D + 3500   อัพเป็น HD Player รุ่นที่สูงกว่า  เช่น BASE3D or CG380

น่าจะเห็นความต่างเยอะ.. [คิคิ]
.....สายHDMI สีน้ำตาลที่ว่า   ไม่น่าจะเลวร้ายอะไร

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 08:49:48 am »

AC ไฟที่บ้านทำอะไรไปบ้างแล้วครับ   หรือยังเดิมๆ

ถ้าทำแล้ว   
อาจเอางบมือสอง DUNE 303D + 3500   อัพเป็น HD Player รุ่นที่สูงกว่า  เช่น BASE3D or CG380

น่าจะเห็นความต่างเยอะ.. [คิคิ]
.....สายHDMI สีน้ำตาลที่ว่า   ไม่น่าจะเลวร้ายอะไร

อ่อ ถ้าเจาะประเด็นไปเรื่องระบบไฟที่บ้าน ยังใช้ปลั๊กเดิมๆ ไม่มีระบบกราวน์ครับ แต่ระบบต่อผ่านเครื่องกรองไฟนะครับ ไม่แน่ใจว่าช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 11:37:02 am »

ตามร้านทั่วไปก็น่าจะมีนะครับ ขายที่ 999 บาท ลอง google ดู

ของผมสั่งจากลาซาด้านี่แหละ วันนี้ก็มีโปร 10% ผ่าน App

ป.ล. สายดินนี่ตัวสำคัญเลยนะครับ ถ้าติดได้ก็ควรทำ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 11:54:27 am »

ตามร้านทั่วไปก็น่าจะมีนะครับ ขายที่ 999 บาท ลอง google ดู

ของผมสั่งจากลาซาด้านี่แหละ วันนี้ก็มีโปร 10% ผ่าน App

ป.ล. สายดินนี่ตัวสำคัญเลยนะครับ ถ้าติดได้ก็ควรทำ

ถ้าทำแล้ว   

งั้นแสดงว่าเรื่องใหญ่ของผมคงต้องไปปรับปรุงที่ระบบไฟก่อนแล้วหล่ะครับ ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ให้ความรู้และข้อคิดเห็น
**ผมมือใหม่ความรู้ยังน้อยต้องขออภัยด้วยครับ และที่สำคัญต้องขอโทษทางบริษัทที่ผลิต HDMI ที่ผมอ้างถึงด้วยครับ   [ปาดเหงื่อ]