ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อAndriod box เข้ากับทีวี Full HD แล้วแสดงผลไม่เต็มจอ  (อ่าน 1987 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogoon555

• *
ตามหัวข้อเลยครับ พอดัเพิ่งซื้อมาใหม่ ยี่ห้อใดก็ไม่ทราบ ไม่มีบอก
แบบว่าแสดงผลไม่เต็มจอ คือเหลือพื้นที่ข้างละประมาณ 1 เซน
ต่อเข้ากับ hdmi แล้วนะครับ ปรับสุดเป็น 1080p 60hz ด้วย ทั้งทีวีทั้งกล่อง
**มันเป็นที่อะไรหรือครับ ?? ขอบคุณครับ

ปล. ผมลองต่อเข้าโน๊ตบุกก็ยัวเต็มจอนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2015, 10:48:31 am โดย shogoon555 »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: ต่อAndriod box เข้ากับทีวี Full HD แล้วแสดงผลไม่เต็มจอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 11:05:48 pm »
ลองปรับที่ทีวี..ในโหมดสัดส่วนจอภาพดูครับ..
โหมดที่มีให้เลือก 16:9 / 4:3 / เต็มจอ / ขยาย ...
(แต่ละยี่ห้ออาจจะเรียกไม่เหมือนกัน)

ออฟไลน์ HD-LuveR

Re: ต่อAndriod box เข้ากับทีวี Full HD แล้วแสดงผลไม่เต็มจอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 08:38:21 am »
ของผมล้นจอ ต้องปรับเป็น Just Scan จะพอดีจอ
(เอาโน๊ตบุ๊คต่อก็ล้นเหมือนกัน)
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 10:42:48 am »
ลองปรับที่ทีวี..ในโหมดสัดส่วนจอภาพดูครับ..
โหมดที่มีให้เลือก 16:9 / 4:3 / เต็มจอ / ขยาย ...
(แต่ละยี่ห้ออาจจะเรียกไม่เหมือนกัน)

ลองหมดแล้วครับ ยังเหมือนเดิม แต่ต่อเข้าโน๊ตบุ๊กปรับ 1080p
ก็ยังเต็มจอนะครับ

ปล. ผมใช้ Tv LG รุ่น 32LY340C นะครับ     

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 10:44:37 am »
ของผมล้นจอ ต้องปรับเป็น Just Scan จะพอดีจอ
(เอาโน๊ตบุ๊คต่อก็ล้นเหมือนกัน)

แต่ผมต่อเข้าโน๊ตบุ๊กเต็มจอนะครับ แต่ผมต่อเข้ากัยกล่องกับไม่เต็มจอซะงั้น

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 10:56:13 am »

แต่ผมต่อเข้าโน๊ตบุ๊กเต็มจอนะครับ แต่ผมต่อเข้ากัยกล่องกับไม่เต็มจอซะงั้น

คงต้องหายี่ห้อ หารุ่นมาแล้วครับ ซื้อมาก็มีกล่องมียี่ห้อมีรุ่นบอกนี้ครับ
หรือถ้าทิ้งไปแล้ว ก็ถ่ายรูปตัว android box มาก็ได้ครับ น่าจะพอหาได้อยู่ ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร
จากนั้น คงต้องลอง flash firmware ใหม่
บางรุ่น ออกมาใหม่ๆ firmware จะมีขอบที่จอครับ ต้องลง firmware ตัวใหม่ถึงจะหาย

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿