ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำแนวการอัพเกรดระบบหน่อยครับ  (อ่าน 4088 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZiMllwuZEe

• Flat TV member
  • *
ออกตัวก่อนนะครับขอท้าวความไปตอนเริ่มแรกเลยผมอยากมีชุดโฮมเล็กๆไว้ดูหนังสักชุดเลยเริ่มที่ชุดลำโพง 5.1 ของ Soken ต่อกับ DVD หลังจากนั้นก็เริ่มได้ศึกษาเลยได้รู้จักพวกระบบ AVR เลยหาชื้อ AVR มือ2 และได้ onkyo TX-NR509  มาก็นำมาต่อกับลำโพง 5.1 ของที่มีอยู่ ความรู้สึกแรกตอนนั้น โอ้โหผิดกับเก่าลิปลับเลย หลังจากนั้นก็ได้ศึกษาหาข้อมูลบวกกับอยากอัพชุดคู่หน้าและเซ็นเตอร์ใหม่ เลยมาสะดุดกับ ชุด polk audio tsx เห็นว่าเป็นชุดเล็กราคาไม่แรงรูปทรงสวยงาม สุดท้ายเลยได้จัด polk audio tsx110b และ tsx 150c มาครอบครอง ก็หลงรักเลยครับกับชุดนี้ ชุดเล็กๆแต่เสียงที่ได้ก็ไม่เล็กเลย (ความรู้สึกของผมนะครับ) จนล่าสุดเมื่อต้นเดือนก็ได้จัด polk audio psw110 มาแทนซับตัวเก่า แต่สุดท้ายจนแล้วจนรอดก็รูัสึกไม่พอใจกับสิ่งที่มีอยากไปไกลกว่านี้อะครับ ขอเข้าเรื่ิองเลยนะครับ (บ่นมาตั้งเยอะยังไม่เข้าเรื่องอีกหรอ 5555)

ตอนนี้ผมมี AVR onkyo TX-NR509 คู่หน้า polk audio tsx110b เซ็นเตอร์ใช้ polk audio tsx 150c เซอร์ราวเป็นลำโพงของ Soken
ส่วน Sub polk audio psw110
ตอนนี้มีความรู้สึกอยากอัพคู่หน้าและเซ็นเตอร์ใหม่ครับ ที่ผมวางแผนไว้ จะจัด A3 และ A4 มาเป็นคู่หน้าและเซ็นเตอร์แทน และนำ tsx110b ไปเป็นเซอร์ราว
และอนาคตไกลๆนะครับ ผมคิดไว้ว่าจะต้องจัด A5 แน่ๆ ถึงตอนนั้นก็เอาA3 ไปเป็นเซอร์ราว แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากไหนก่อนดี คือผมควรเริ่มจากไหนไปไหนก่อนดี AVR ควรจะเปลี่ยนไปรุ่นไหนดีและควรเปลี่ยนตอนไหน
ขนาดห้อง 3*4 โคยประมาณ ขนาดนี้ เซ็นเตอร์ A4 เอาอยู่ไหมครับ แล้วถ้าเอา A5 มาเสียงจะล้นไหมครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ อยากซื้อมาแล้วใช้ยาวๆอะครับไม่ค่อยอยากซื้อมาขายไป อ้อ ดูหนัง 70 ฟังเพลง30 ครับ
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: รบกวนช่วยแนะนำแนวการอัพเกรดระบบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 09:54:32 am »
...ถ้าเปลี่ยนคู่หน้าเป็น A3 จบ.เหมะสมกับกำลังวัตต์ที่เหมาะกับการฟังเพลง ดูหนังก็ใช้ได้ดี
...ถ้าเป็น A5 เสียงใหญ่ดีมากๆ เหมาะกับการดูหนัง แต่ไม่จบ กำลังวัตต์น้อยไปหน่อย อนาคตคงต้องอัพเป็น 616 ขึ้นไป ได้ 7.1
..เล่น 7.1 .เอาคู่หน้าและเซอร์ราวด์ของชุดเล็กที่ซื้อมาเป็น เซอร์ราว และเซอร์ราวแบกได้ หรือ A3 , A5 ต่อเป็น Bi amp เสียงดีขึ้นมากมาย
...ค่อยๆ อัพขึ้นไป ความสุขทุกครั้งที่อัพ อัพ 10 ปี ก็ยังไม่สายครับ.

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: รบกวนช่วยแนะนำแนวการอัพเกรดระบบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 11:16:30 am »
ให้เริ่มเปลี่ยนจาก avr ก่อนครับ เพราะเสียงจะเปลี่ยนอย่างเห็นได้ชัด และจะทำให้อยากเปลี่ยนลำโพงเร็วขึ้น

a4 เอาอยู่ครับ
a5 เสียงไม่ล้นครับ

ออฟไลน์ supercup

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 11:26:57 am »
center A 6 เลยครับ(แนะนำ) สำคัญตอนดูหนัง เสียงเปิดกว้าง ใหญ่โตกว่า A4 มากครับ

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 07:54:16 pm »
หาก เป็นผม จัด เอ5 กะ เอ6 เลย อย่าให้เสีย ครับ หาก งบ จำกัด รอมือสอง ครับ หาก ไม่มี ก็ จัดเอ3 กะ เอ6 มาก่อนก็ได้ครับ ส่วนavr ขับไม่ไหว อย่า พึ่ง ไปคิดมาก เสียง ที่ ได้ จาก rti จะได้ เสียง ที่สว่าง กว่า ฟริ้วไหว กว่า ครับ ไม่ อู้ ครับผม

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 03:45:52 pm »
ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่ช่วยเข้ามาเสนอแนะแนวทางนะครับ
ตอนแรกใจมุ่งไป A5 กับ A6 แล้วครับ แล้วค่อยขยับ AVR ภายหลัง แต่เมื่อวันก่อนคุยกับทางบ้านเล่นๆว่าอยากจะต่อเติมทำห้องดูหนังสักห้องกะว่าคงจะโดนปฏิเสธแต่กลับได้ไฟเขียวเฉยฮ่าๆ
สุดท้ายเลยต้องมาวางแผนใหม่ เลยกะว่า คงจะเริ่มที่ A3 กับ A6 ก่อน แล้วค่อยขยับ AVR สุดท้ายก็ตามด้วย A5 แต่กว่าจะได้จัดก็คงอีกสักพักใหญ่เลยครับ คงต้องเอาเงินไปหมุนต่อเติมห้องใหม่ก่อน

อย่างที่คุณ bkav บอกมานั้นแหละครับ ค่อยๆ อัพขึ้นไป ความสุขทุกครั้งที่อัพ อัพ 10 ปี ก็ยังไม่สายครับ. [yes] [yes] [yes]

ถ้ามีความคืบหน้ายังไงเดียวมาเล่าสู่กันฟังนะครับ 
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 04:16:56 pm »
อันนี้แล้วแต่บางท่านนะครับ ถ้าเป็นผมจะเปลี่ยน AVR ก่อนครับ แล้วค่อยทยอยอัพลำโพงครับ เพราะมองว่า AVR จะเปลี่ยนตัวเปลี่ยนบุคลิกของเสียงได้พอสมควร แล้วสามารถที่จะดึงความสามารถของลำโพงที่มีอยู่ให้ออกมาได้มากขึ้น อันนี้ความคิดเห็นตัวผมนะครับ เพราะแต่ละท่านก็อาจจะเปลี่ยนบางสิ่งก่อน ส่วนตัวผมนิเปลี่ยน subwoofer แล้ว เปลี่ยน AVR พร้อมกันเลย  [เท่ห์] [ปลื่ม] [หื่น] ได้อารมณ์ ไปอีกแบบครับ

ออฟไลน์ hdhtbasic

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 11:26:09 pm »
ให้ความสำคัญ กับ คู่หน้า sub ครับ
ตัวเลือก upgrade A5 psw 125 ครับ ดูหนังสะใจ ฟัง consert ก็ดีสายลองหาข้อมูลครับ, หรือ ถ้า เอาจริง ๆ ไป ลองฟัง tannoy mercury จับกับ psw125 ที่ powerbuy ครับ สาย network อะไรนี่แหละครับ แล้วจะหลงรักเลย ฟังมาแล้ว เสียงดีมาก แจ่มแมวมากครัช

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 09:21:43 am »
มีงบถึงไป A5 ครับ
มีงบไม่ถึงไป A3  ครับ
ข้อดีคือ ถ้าไป A3 แล้วงบมา ไม่ต้องขายออก  โยกไปไว้ข้างหลัง (surround)
แล้วจัด A5 มาไว้คู่หน้า

*ผมชอบตระกูล RTi ตรงเสียงที่ถูกจริตผม และที่สำคัญสามารถโยกไปไว้ตรงไหนก็ได้ไม่เสียของ ไม่ต้องขายออก
เช่น
เริ่มจากเล็กๆ A1 ไว้คู่หน้า
ต่อมาอัพ A3 โยก A1 ไปไว้คู่หลัง
ต่อมาอัพ A5 โยก A3 ไปไว้คู่หลัง แล้วโยก A1 ไปไว้ Surround (7.1)
จะอัพต่อถึง A7 ก็ยังไหว เอา A5 ไปไว้คู่หลัง เอา A3 ไปไว้ Surround ส่วน A1 ที่เหลือ เอามาแจกให้ผม (ฮ่าๆๆๆ ล้อเล่นครับ)

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 11:54:10 am »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากนะครับ ได้มุมมองในหลายๆแบบเลยครับ ดูอบอุ่นดีครับ [ร้องไห้] [ร้องไห้] (จากเมื่อก่อนเดินงงๆอยู่คนเดียว)

ขอถามอีกนิดนะครับ ถ้าเป็นส่วน AVR ควรเลือกใช้รุ่นไหนถึงจะเหมาะสมที่สุดครับ ถ้าอนาคตมองถึงคู่หน้าเป็น A5 ส่วนตัวผมยังมองไปในทางของ  onkyo ไว้นะครับ หรือท่านใดอยากจะแนะนำส่วนของยีห้ออื่นก็ได้นะครับ จะได้เก็บเป็นข้อมูลไว้ถึงเวลาแล้วจะได้ตัดสินใจถูก  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 01:41:24 pm »
ถ้ามองเป็นของ Onkyo แนะนำตั้งแต่ตระกูล 6 ขึ้นไปครับ ตอนนี้เจ้าตัว 646 ก็ใกล้วางตลาดแล้ว buit-in DTS-X และ Dolby Atmos มาให้ในตัวด้วย ส่วนถ้าเป็น Yamaha แนะนำ ตระกูล Aventage 4 หลักเป็นต้นไปครับ ส่วนถ้าเป็น Marantz ก็ SR5 หรือ 6 ถ้างบเหลือ ลุย SR7009  ไปเลยก็ได้ครับ ถ้าเกิดอยากลอง ANTHEM ก็ MRX510 เป็นต้นไปครับ แต่อยาก onkyo ที่ดูปัจจุบัน Pre-out จะมีก็ต้องตระกูล 8 เป็นต้นไปส่วนยี่ห้ออื่นๆ ตัวไม่ใหญ่มากก็น่าจะมีมาบ้างในบางรุ่น  ถ้าเกิดเป็น Denon ละก็แนะนำ X2100 เป็นต้นไปครับ **ที่กล่าวมาข้างต้นแอป์คนละบุคลิกกันหมดเลยนะครับ แต่มีบางตัวที่แนวเสียงใกล้เคียงกัน ถ้าเป็น Yamaha นิ รายละเอียดดี บรรยากาศดี การโยนแต่ละ Channel ต่อเนื่องสมบูรณ์ดีทีเดียว แต่เสียงจะบางกว่าตัว Onkyo เล็กน้อย แต่ตระกูล Aventage 4หลักนิ หายห่วงได้เลยครับ ลงตัวครับ ส่วน Marantz เสียงใหญ่ รายละเอียดอาจสู้ yamaha ไม่ได้ แต่เวลาระเบิดลงทีนิมีสั่นเลยครับ(แอป์รุ่นใหม่ๆ นะครับ อย่ามองย้อนไปในอดีตที่จะเฉื่อยๆ เหมาะกับการฟังเพลง) ส่วนเจ้า ANTHEM นิน่าจะครบเครื่องเลยแหละครับ ทั้งด้านรายละเอียด ความกระฉับกระเฉง ทั้ง dynamic ส่วน denon ในยุคปัจจุบันนี้ผมว่าก็ไม่ต่างจากเดิมสักเท่าไหร่มาก เสียงกลางจะอุ่นๆ หน่อย อันนี้ผมว่าลองไปทดสอบฟังด้วยตัวท่านเองดีกว่าครับ น่าจะดีกว่าอะครับ เพราะหูแต่ละท่าน ฟังออกมาก็อาจจะมองกันคนละแบบ แล้วแต่ความแมชชิ่งของ system อีกด้วยครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ buraphaboy

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 09:43:20 pm »
ผมมาให้อีกแนวทางละกัน

ลองดูเรื่องเล็กๆน้อยๆด้วยนะครับ

1. การ set up ตำแหน่งการวาง ห่างผนังด้านหลัง ด้านข้าง เท่าไหร่ เหมาะสมไหม ลำโพงจำเป็นต้อง Toe in ไหม ? รวมถึง ตำแหน่ง Sub ลองย้ายที่วาง แล้วทดสอบเบสดูครับ

พื้นห้อง ถ้าเป็นกระเบื้อง หาพรมมาปู หรือ ถ้าลำโพงต้องวางชิดผนัง ลองหาฟองน้ำซับเสียง มาวางไหม ? โฟกัสเสียงนิ่งขึ้น เบสไม่บวม

การตั้งจุดตัด sub การปรับ volume sub ลองดูครับ

-- พวกนี้ ลองได้ สนุกๆ ไม่เสียเงินครับ

2. เส้นสายทั้งหลาย ... สายลำโพง, สายสัญญาณ ใช้อะไรอยู่บ้าง ลองเปลี่ยนให้ของเกรดดีขึ้นไหม ? ยืมเพื่อนมาลองก็ได้ พวกนี้เห็นผลนะ

3. ปลั๊กไฟ ถ้าพวก 2 ขา ลองกลับปลั๊กดู แล้วจับดีๆ เสียงมันต่างนะ

เรียกว่า ลองรีดสมรรถนะจากของเดิมที่มีอยู่ก่อน เอาให้เต็มที่ แล้วค่อยขยับอุปกรณ์ครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 08:40:38 am »
ลากสายไฟมาจุดใช้งาน/เน้นระบบไฟเมน.ทำเบรคเกอร์แยกเฉพาะทำแท่งกราวนด์/สายดินใหม่
ทำปลั๊กผนัง/ใช้เครื่องกรองไฟที่ดีพอ(เลือกให้ดี มีไม่กี่รุ่น. /แบบที่เข้าท่า.....ใช่ว่าแบบ/ยี่ห้อไหนๆก็ดีหมด)

ผลการทำระบบไฟ  ระบบสายดิน  มีพี่น้องบางท่านได้ร่วมแชร์ไว้ใน กระทู้นี้ด้วยหละครับทั่น
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=141198.0

เน้นจอใหญ่สุด. เน้นจอใหญ่/คุณภาพดีสุดเข้าไว้
เน้นต้นทาง ซอร์ส. เครื่องเล่นมีคุณภาพดีสุดเข้าไว้ด้วย.....เครื่องระดับสูงหน่อย  ก็จะแยก HDMI x2 ช่อง ไม่ทำให้ภาพดร็อป(หายหก ตกหล่น เชิง คุณภาพ ที่เอวีอาร์จร้า)

509ถึงจะเก่าแก่. แต่อาจไม่ใช่ปัญหา. ถ้าได้ลำโพงเหมาะๆ ขับง่าย(ลำโพงเหมาะๆใช่ว่าจะมียี่ห้อเดียว)
และหากทำสายไฟที่ดีกว่า  แบบติดตายตัวแทนสายเดิมนั่นแหละ.........สูตรเหมาะๆ   ทั้งภาพ และเสียงมาอีกตรึมครับทั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2015, 05:46:54 pm โดย wat12 »