ผู้เขียน หัวข้อ: รวมบทความหลักการเลือกซื้อ LCD, LED, Plasma TV สำหรับมือใหม่ครับ ต้องเข้ามาอ่าน!!  (อ่าน 477226 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
หวัดดีครับท่าน ดูจากคอม win7 32bit ใช้สาย HDMI ในการเชื่อมต่อ ปรับภาพ CinemaZoom 2 เต็มจอพอดี ขอบล้นนิดๆ
ปรับ resolution ที่คอม 1366*768 ครับ VGA ATI 5750 ดูหนังพวก Hi-def ยังเป็นครึ่งจออยู่ครับ มีขอบดำบน-ล่าง
เหมือนกับดูจอคอมธรรมดาเลยครับ มันไม่เต็มจอ พอมีวิธีไหมครับ
ขอบคุณที่ช่วยเหลือครับ
หนังพวก Hi-def ส่วนใหญ่เป็น 21:9 แต่จอเป็น 16:9 ยังไงก็เห็นแถบดำบน-ล่าง

ถามอีกนิดครับท่าน
"หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ(แนะนำให้ปิดให้หมดครับ)"

ของผมถ้าปรับเกือบ 100 หมด ทีวีจะเป็นอะไรไหมครับ ลองปรับแล้วสีไม่เหลือบซ้อนกันจนกระทั่ง 100 เลยอะครับ หมายถึง Contrast กับ Color นะครับ
ส่วน Brightness ปรับได้ถึง 85-90 เลยก็ยังไม่จ้าครับ พอดีใช้โหมด Energy saving ไว้ Medium
ยังไม่พ้น Run-in อาจจะเกิด IR ได้ง่าย สังเกตอย่าให้ภาพมันนิ่งค้างหน้าจอนานเกิน 5 นาทีเป็นใช้ได้ครับ

ดูจากอะไร ต่อด้วยสายอะไรครับ

วิธีดูหนังให้ภาพเต็มจอแบบไม่มีขอบดำทำไงเหรอครับท่าน เห็นว่าต้องใช้โปรแกรมปรับ scale ของมัน ใช่ไหมครับ
เมื่อกี้เพิ่งได้ TV มาลองเล่นไปเรื่อย ลืมบอกว่า LG 42PT350 ครับ  [หื่น]

หวัดดีครับท่าน ดูจากคอม win7 32bit ใช้สาย HDMI ในการเชื่อมต่อ ปรับภาพ CinemaZoom 2 เต็มจอพอดี ขอบล้นนิดๆ
ปรับ resolution ที่คอม 1366*768 ครับ VGA ATI 5750 ดูหนังพวก Hi-def ยังเป็นครึ่งจออยู่ครับ มีขอบดำบน-ล่าง
เหมือนกับดูจอคอมธรรมดาเลยครับ มันไม่เต็มจอ พอมีวิธีไหมครับ
ขอบคุณที่ช่วยเหลือครับ

ถามอีกนิดครับท่าน
"หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ(แนะนำให้ปิดให้หมดครับ)"

ของผมถ้าปรับเกือบ 100 หมด ทีวีจะเป็นอะไรไหมครับ ลองปรับแล้วสีไม่เหลือบซ้อนกันจนกระทั่ง 100 เลยอะครับ หมายถึง Contrast กับ Color นะครับ
ส่วน Brightness ปรับได้ถึง 85-90 เลยก็ยังไม่จ้าครับ พอดีใช้โหมด Energy saving ไว้ Medium

ดูจากอะไร ต่อด้วยสายอะไรครับ

วิธีดูหนังให้ภาพเต็มจอแบบไม่มีขอบดำทำไงเหรอครับท่าน เห็นว่าต้องใช้โปรแกรมปรับ scale ของมัน ใช่ไหมครับ
เมื่อกี้เพิ่งได้ TV มาลองเล่นไปเรื่อย ลืมบอกว่า LG 42PT350 ครับ  [หื่น]

ออฟไลน์ RzBoyz

• Flat TV member
  • *
ขอบคุณมากครับ  [หื่น]

ออฟไลน์ dotacm

• *
''งงมากครับ วันนี้ซื้อ Samsung 40" UA40D6000
มีหลายข้อที่ทำเอา... แบบว่า ไม่รุ้คิดถูกหรือผิด
1. ตอนเล่น ps3 เกมส์บอลเวอชั่นล่าสุด PES และ fifa ทำไมฉากยิงเข้าโกล แล้วมันจะเป็นภาพดีใจอะไรประมาณนี้ ภาพจะค้างๆ ไปๆ เห็นได้ชัดเจน
2.ลองทั้งปรับโหมดเกมหรือค่าที่เขาตั้งมาตอนแรกแล้ว
3.จิงๆใจผมไปพลาสมา Samsung 51" PS51D550
(แต่จิงๆเอายี่ห้อไหนก็ได้ที่มัน 40นิ้วหรือ40นิดๆ 3D full hd แต่ไม่รุ้มียี่ห้อไหน sumsungมีแต่51) ใครรู้ยี่ห้ออื่นบอกทีครับ จะขายต่อคนรู้จักซื้อใหม่

นอกนั้นก็ยังไม่รุ้ข้อเสีย เพราะความตั้งใจกระผมคือเล่นเกมส์+ดูหนังชัดๆ full hd + bluray +3D
พอจะมีผู้รู้แนะนำอะไรดีๆไหมครับ พลาดครับใจร้อน+เจอใบสั่งให้ซื้อครับ

ขอบคุณครับสำหรับพื้นที่ดีๆบนบอร์ดแห้งนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 03:46:28 am โดย dotacm »

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
จัดไปครับท่าน Pana 42ST30 3D Full HD @ PWB ทุกสาขา บัตรอะไรไม่รู้นะ ลดสูงสุด 15%

[กระโดด]

''งงมากครับ วันนี้ซื้อ Samsung 40" UA40D6000
มีหลายข้อที่ทำเอา... แบบว่า ไม่รุ้คิดถูกหรือผิด
1. ตอนเล่น ps3 เกมส์บอลเวอชั่นล่าสุด PES และ fifa ทำไมฉากยิงเข้าโกล แล้วมันจะเป็นภาพดีใจอะไรประมาณนี้ ภาพจะค้างๆ ไปๆ เห็นได้ชัดเจน
2.ลองทั้งปรับโหมดเกมหรือค่าที่เขาตั้งมาตอนแรกแล้ว
3.จิงๆใจผมไปพลาสมา Samsung 51" PS51D550
(แต่จิงๆเอายี่ห้อไหนก็ได้ที่มัน 40นิ้วหรือ40นิดๆ 3D full hd แต่ไม่รุ้มียี่ห้อไหน sumsungมีแต่51) ใครรู้ยี่ห้ออื่นบอกทีครับ จะขายต่อคนรู้จักซื้อใหม่

นอกนั้นก็ยังไม่รุ้ข้อเสีย เพราะความตั้งใจกระผมคือเล่นเกมส์+ดูหนังชัดๆ full hd + bluray +3D
พอจะมีผู้รู้แนะนำอะไรดีๆไหมครับ พลาดครับใจร้อน+เจอใบสั่งให้ซื้อครับ

ขอบคุณครับสำหรับพื้นที่ดีๆบนบอร์ดแห้งนี้

ออฟไลน์ dotacm

• *
ขอบคุณมากครับท่าน แบบนี้ต้องไปดูตัวจริง ขาวๆอึ๋มๆ จะลากกลับบ้านเลย อิอิ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 01:12:36 am โดย dotacm »

ออฟไลน์ airtime999

• *
ขอบคุณครับ สำหรับบทความ ได้ความรู้ มากทีเดียว

ออฟไลน์ tao2009

• *
ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มากเลยครับ

ออฟไลน์ bagilisk

• *
ขอบคุณมากๆครับ ที่บ้านกำลังจะซื้อ tv ใหม่พอดี
ตอนแรกกะว่าจะซื้อ LED แต่พอมาอ่านแล้วรู้สึกว่า Plasma ดีกว่าเยอะเลย

ว่าแต่ LED มีเรื่องไหนที่ดีกว่า Plasma มั้ยครับ (เหมือนจะอ่านเจอแต่ข้อเสีย)

ออฟไลน์ amateus

• Edge LED TV member
ขอบคุณมากๆครับ ที่บ้านกำลังจะซื้อ tv ใหม่พอดี
ตอนแรกกะว่าจะซื้อ LED แต่พอมาอ่านแล้วรู้สึกว่า Plasma ดีกว่าเยอะเลย

ว่าแต่ LED มีเรื่องไหนที่ดีกว่า Plasma มั้ยครับ (เหมือนจะอ่านเจอแต่ข้อเสีย)

ผมดู LED SS สลับกับ PDP Pana บ้านละตัว

LED ให้ภาพคม จอสว่างดี จอไม่ร้อน จอบางกว่า น้ำหนักเบา ไม่มี IR ไม่มี plasma noise มีขนาด 32" ให้เลือก

ส่วนข้อด้อยคงไม่ต้องพูดถึงแล้ว

ลองคิดถึงสภาพแวดล้อมการใช้งาน หากคุณสมบัติข้างต้นเป็นเรื่องสำคัญสำหรับท่าน LED ก็น่าสนครับ

ออฟไลน์ gundumonline

• *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2011, 01:40:35 pm โดย gundumonline »

ออฟไลน์ dukhae

• *
มีประโยชน์มากครับ จะนำไปตัดสินใจว่าอะไรที่เหมาะกับเรา ตามอ่านอยู่เหมือนกัน ข้อมูลในหลายมุมที่เราไม่เคยรู้
จริงหรือไม่ ถ้าเป็นจุดที่เราใช้งานเราไปลองดูก่อนซื้อก็ช่วยให้ตัดสินใจได้เยอะเลยครับ ขอบคุณด้วยคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2011, 10:25:11 am โดย dukhae »

ออฟไลน์ manaow

• *
อ่านสามวันจะหมดไม๊ครับ

ออฟไลน์ base

• Edge LED TV member
เอาบทความมาฝากครับ

ความรู้เกี่ยวกับ LCD Panel ประเภทต่างๆ

http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showtopic=107351

720 หรือ 1080… 1080i หรือ 1080p? ที่นี่มีคำตอบ

http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showtopic=97543

ความแตกต่างระหว่างสาย HDMI ราคาถูกกับราคาแพง

http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showtopic=98305
ÀÒ¾à¤Å×è͹äËÇ LCD, Plasma µèÒ§¡Ñ¹ÍÂèÒ§äÃ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=10747.18

ออฟไลน์ taruang

• *
อ่านแล้วอยากกลับไปใช้ Plasma เหมือนเดิม ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ นะครับ

ออฟไลน์ manaow

• *

ออฟไลน์ mercury

• *
มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับ LG-PW450 ครับ เพิ่งได้มาสดๆ ร้อนๆ ลองดูซักพักแล้ว เลยมาขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ

* ลองตั้งค่าหน้าจอแบบเคลื่อนที่ไว้ตามที่แนะนำ สังเกตุดูตามขอบจอ หน้าจอจะหายไปประมาณ 2-4 แถบด้านข้างสลับด้านบนบ้าง นี่ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ แต่พอปรับค่ามาเป็นแบบปกติ ภาพจะเต็มทุกแถบครับ แล้วตั้งไว้แบบใหนจะดีกว่ากันครับ   และถ้าพ้นระยะ RI แล้วควรตั้งแบบใหนครับ

* เครื่องรุ่นนี้สามารถเช็คชั่วโมงใช้งานได้มั้ยครับ ต้องดูตรงใหนครับ  ถ้าไม่ได้ต้องทำอย่างไรถึงจะทราบได้ครับ

* เวลาเปลี่ยน source เล่นไปมา รู้สึกว่าค่าที่ตั้งความสว่างหน้าจอไว้จะเปลี่ยนไปตลอด ส่วนมากพอเปลี่ยน source แล้วเช็คดู ค่าความสว่างจะกลับมาตั้งอยู่เต็ม 100 ต้องมาปรับลดใหม่ แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ แล้วต้องตั้งใหม่เรื่อยๆ ตลอดอายุการใช้งานเลยหรือเปล่า  เราสามารถตั้งค่าให้เครื่องจำไว้สำหรับทุกๆ source ให้เหมือนกันหมดได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ  [งง]

ออฟไลน์ fmt

มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับ LG-PW450 ครับ เพิ่งได้มาสดๆ ร้อนๆ ลองดูซักพักแล้ว เลยมาขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ

* ลองตั้งค่าหน้าจอแบบเคลื่อนที่ไว้ตามที่แนะนำ สังเกตุดูตามขอบจอ หน้าจอจะหายไปประมาณ 2-4 แถบด้านข้างสลับด้านบนบ้าง นี่ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ แต่พอปรับค่ามาเป็นแบบปกติ ภาพจะเต็มทุกแถบครับ แล้วตั้งไว้แบบใหนจะดีกว่ากันครับ   และถ้าพ้นระยะ RI แล้วควรตั้งแบบใหนครับ
ปกติครับ ก็เม็ดพิกเซลมันขยับน่ะครับ แก้ให้เต็มจอโดยการเปลี่ยน Aspect ratio : Cinema zoom 1 ก็หายครับ, ตั้งแบบนี้ตลอดเวลาครับ หลังดูโหมด 3D แล้วต้องตั้งใหม่ทุกครั้งนะครับ

* เครื่องรุ่นนี้สามารถเช็คชั่วโมงใช้งานได้มั้ยครับ ต้องดูตรงใหนครับ  ถ้าไม่ได้ต้องทำอย่างไรถึงจะทราบได้ครับ
เมนู > การสนับสนุน > ข้อมูลผลิตภัณฑ์ : การใช้งาน : - - ชม.

* เวลาเปลี่ยน source เล่นไปมา รู้สึกว่าค่าที่ตั้งความสว่างหน้าจอไว้จะเปลี่ยนไปตลอด ส่วนมากพอเปลี่ยน source แล้วเช็คดู ค่าความสว่างจะกลับมาตั้งอยู่เต็ม 100 ต้องมาปรับลดใหม่ แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ แล้วต้องตั้งใหม่เรื่อยๆ ตลอดอายุการใช้งานเลยหรือเปล่า  เราสามารถตั้งค่าให้เครื่องจำไว้สำหรับทุกๆ source ให้เหมือนกันหมดได้มั้ยครับ
ท่านเลือกโหมดใช้ในบ้านหรือยังครับ

ขอบคุณครับ  [งง]

ออฟไลน์ aom1boy

• *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2011, 07:25:04 pm โดย aom1boy »