ผู้เขียน หัวข้อ: รวมบทความหลักการเลือกซื้อ LCD, LED, Plasma TV สำหรับมือใหม่ครับ ต้องเข้ามาอ่าน!!  (อ่าน 477172 ครั้ง)

ออฟไลน์ mercury

• Flat TV member
  • *
มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับ LG-PW450 ครับ เพิ่งได้มาสดๆ ร้อนๆ ลองดูซักพักแล้ว เลยมาขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ

* ลองตั้งค่าหน้าจอแบบเคลื่อนที่ไว้ตามที่แนะนำ สังเกตุดูตามขอบจอ หน้าจอจะหายไปประมาณ 2-4 แถบด้านข้างสลับด้านบนบ้าง นี่ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ แต่พอปรับค่ามาเป็นแบบปกติ ภาพจะเต็มทุกแถบครับ แล้วตั้งไว้แบบใหนจะดีกว่ากันครับ   และถ้าพ้นระยะ RI แล้วควรตั้งแบบใหนครับ
ปกติครับ ก็เม็ดพิกเซลมันขยับน่ะครับ แก้ให้เต็มจอโดยการเปลี่ยน Aspect ratio : Cinema zoom 1 ก็หายครับ, ตั้งแบบนี้ตลอดเวลาครับ หลังดูโหมด 3D แล้วต้องตั้งใหม่ทุกครั้งนะครับ

* เครื่องรุ่นนี้สามารถเช็คชั่วโมงใช้งานได้มั้ยครับ ต้องดูตรงใหนครับ  ถ้าไม่ได้ต้องทำอย่างไรถึงจะทราบได้ครับ
เมนู > การสนับสนุน > ข้อมูลผลิตภัณฑ์ : การใช้งาน : - - ชม.

* เวลาเปลี่ยน source เล่นไปมา รู้สึกว่าค่าที่ตั้งความสว่างหน้าจอไว้จะเปลี่ยนไปตลอด ส่วนมากพอเปลี่ยน source แล้วเช็คดู ค่าความสว่างจะกลับมาตั้งอยู่เต็ม 100 ต้องมาปรับลดใหม่ แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ แล้วต้องตั้งใหม่เรื่อยๆ ตลอดอายุการใช้งานเลยหรือเปล่า  เราสามารถตั้งค่าให้เครื่องจำไว้สำหรับทุกๆ source ให้เหมือนกันหมดได้มั้ยครับ
ท่านเลือกโหมดใช้ในบ้านหรือยังครับ

มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับ LG-PW450 ครับ เพิ่งได้มาสดๆ ร้อนๆ ลองดูซักพักแล้ว เลยมาขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ

* ลองตั้งค่าหน้าจอแบบเคลื่อนที่ไว้ตามที่แนะนำ สังเกตุดูตามขอบจอ หน้าจอจะหายไปประมาณ 2-4 แถบด้านข้างสลับด้านบนบ้าง นี่ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ แต่พอปรับค่ามาเป็นแบบปกติ ภาพจะเต็มทุกแถบครับ แล้วตั้งไว้แบบใหนจะดีกว่ากันครับ   และถ้าพ้นระยะ RI แล้วควรตั้งแบบใหนครับ

* เครื่องรุ่นนี้สามารถเช็คชั่วโมงใช้งานได้มั้ยครับ ต้องดูตรงใหนครับ  ถ้าไม่ได้ต้องทำอย่างไรถึงจะทราบได้ครับ

* เวลาเปลี่ยน source เล่นไปมา รู้สึกว่าค่าที่ตั้งความสว่างหน้าจอไว้จะเปลี่ยนไปตลอด ส่วนมากพอเปลี่ยน source แล้วเช็คดู ค่าความสว่างจะกลับมาตั้งอยู่เต็ม 100 ต้องมาปรับลดใหม่ แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ แล้วต้องตั้งใหม่เรื่อยๆ ตลอดอายุการใช้งานเลยหรือเปล่า  เราสามารถตั้งค่าให้เครื่องจำไว้สำหรับทุกๆ source ให้เหมือนกันหมดได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ  [งง]

เดี๋ยวไปลองอีกรอบครับ ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ P.G.Duro

• *
สนใจพลาสม่าขนาดสัก 50 นิ้ว เป็น full HD รุ่นไหนดีครับ งบ ไม่เกิน 30000 ขอบคุณครับ อ้อ เอาแบบสะท้อนน้อยๆก็จะดีเลยครับ กะเอาไว้ในห้องรับแขก ผนังสองด้านเป็นกระจก แต่มีผ้าม่าน 2 ชั้น ขอบคุณมากๆครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
ไม่เกิน 30k Full HD คงหาไม่ได้แน่เลย แต่ 30k+นิด ๆ น่าจะมี
50PZ570
50U30

[นอน]

สนใจพลาสม่าขนาดสัก 50 นิ้ว เป็น full HD รุ่นไหนดีครับ งบ ไม่เกิน 30000 ขอบคุณครับ อ้อ เอาแบบสะท้อนน้อยๆก็จะดีเลยครับ กะเอาไว้ในห้องรับแขก ผนังสองด้านเป็นกระจก แต่มีผ้าม่าน 2 ชั้น ขอบคุณมากๆครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ P.G.Duro

• *
งั้นเพิ่มงบได้ครับ เอาไม่เกิน 40000 ตัวไหนได้บ้างครับ ขอบคุณที่ตอบนะครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
51D8000 จาก 69,990 - 42% = 40,594.- ในงาน 11Day SS ภายในวันที่ 4กย.54 นี้ แต่ต้องไปรวมกลุ่มซื้อให้ครบ 150k นะครับ
Real Black Filter สะท้อนน้อยสุด ดำไม่จม
ไม่มี Noise
18bit มิติสีสันสมจริง

[นอน]

ออฟไลน์ smithzy

• *
d คับ กะลังเล็ง 50pt350 เเต่ทว่า

บ้านผมมันมีเเสงเยอะอ่ะคับ นี่จะเอาไว้ในห้องนอน เเสงมาจากทางซ้ายของจอ สว่างมาก ถ้าจะวางอ่ะนะ

ส่วนด้านหน้าของจอเป็นทิศตะวันตก เเดดจะเริ่มสาดมาตอนบ่ายๆ เเดดเเรงเหมือนกัน

ส่วนในห้องนั้นเป็นชั้น 2 ไม่มีเเอร์ กลางวันร้อนนอนไม่ลงเหมือนกัน เเต่คนมันอยากได้นี่นะ

ทีวีเราดูกันกลางคืนอ่ะ

อยากถามว่ามันจะมีผลต่อทีวีเครื่องนี้มั้ยอ่ะคับ กลัวพังไวจัง

ออฟไลน์ fmt

ถ้าดูกลางคืน ก็ตัดเรื่องแสงสะท้อนออกไปเลยครับ เรื่องความร้อนถ้าปิดหน้าต่างประตูหมดไม่มีแอร์ก็ไม่ไหวครับ

ถ้าเปิดหน้าต่างให้ลมระบายก็โอเคครับ

[นอน]

d คับ กะลังเล็ง 50pt350 เเต่ทว่า

บ้านผมมันมีเเสงเยอะอ่ะคับ นี่จะเอาไว้ในห้องนอน เเสงมาจากทางซ้ายของจอ สว่างมาก ถ้าจะวางอ่ะนะ

ส่วนด้านหน้าของจอเป็นทิศตะวันตก เเดดจะเริ่มสาดมาตอนบ่ายๆ เเดดเเรงเหมือนกัน

ส่วนในห้องนั้นเป็นชั้น 2 ไม่มีเเอร์ กลางวันร้อนนอนไม่ลงเหมือนกัน เเต่คนมันอยากได้นี่นะ

ทีวีเราดูกันกลางคืนอ่ะ

อยากถามว่ามันจะมีผลต่อทีวีเครื่องนี้มั้ยอ่ะคับ กลัวพังไวจัง

ออฟไลน์ pto

• *
    • ÃÒÂä´é
ขอบคุณครับ
ÃÒÂä´éËÁÒ¶֧ ÃÒÂä´é¤×Í ÃÒ ä´é ¾ÔàÈÉ ÃÒÂä´é»ÃÐªÒªÒµÔ ÃÒÂä´é¾ÔàÈÉ ÃѺÁÒ·íÒ·ÕèºéÒ¹ ÃÒÂä´éàÊÃÔÁ¼èÒ¹à¹çµ ¡ÒÃÃѺÃÙéÃÒÂä´é ÃÒÂä´éàÊÃÔÁ·íÒ·ÕèºéÒ¹

ออฟไลน์ satang.2008

• *
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งเข้ามาอ่าน แต่ว่าซื้อมาแล้วก่อนที่จะได้มาอ่านน่ะครับคือตัวนี้ >> PS51D450

เมื่อได้มาอ่านแล้วก็รู้สึกสบายใจขึ่นมากมายเลยครับ เนื่องด้วยที่ทำงานกดดัน LED และก็เรื่อง Full HD สะเหลือเกินแบบว่า "ซื้อทั้งที่เอา LED ไปเลยชัดสุดๆ"
ประมาณนี้ ที่แลกเข้าใจไปเองว่าเราใช้ Plasma และเวลาดูหนังภาพที่ได้จะไม่คมเท่า LCD หรือ LED แต่พอได้มาก็ลองมาดูหนัง จากแผ่น DVD9 ผ่าน เครื่องเล่น
DVD Distar ( ราคาถูก 490 บาท ยังไม่มีตังซื้อ Blu-Ray หรือ HDD Player ) ผ่านสาย Component การ Set ต่างๆยังไม่ได้ลองทำ มาแบบเดิมๆ
ร้าน Set มาให้ส่วนตัวก็เห็นว่าชัดแล้วแต่ยังไม่เท่าพวก LED ที่ตั้งที่ร้าน พอได้มาอ่านจากที่นี่จึงรู้ว่าการปรับแต่ให้ภาพดูมีมิติมากขึ่นนั้นช่วยได้เยอะเลย
( แต่ยังไม่ได้ลองน่ะ )

ก่อนตัดสินใจที่ผมซื้อ Plasma  PS51D450 เดิมทีแรกผมตั้งใจจะเอา Spec ตามนี้พร้อมเหตุผล
1.LED >> เนื่องจากเพื่อนๆที่ทำงานยุ และข้อมูลที่ว่า LED ประหยัดไฟสุด
2.Smart TV >> เนื่องจากต้องการดูหนัง Online ที่จอใหญ่ขึ่น , คอมที่บ้านมีแต่คิดว่า Spec ไม่ถึงสำหรับมาต่อออก TV
( อันนี้คิดเอาเองว่า การ์ดจอไม่พอ )
3.3D >> เคยไปดูที่เค้าโชว์แล้วชอบมันตื่นตาตื่นใจดี
4.Full HD >> คิดเอาเองครับว่าเอามาดูหนังขอที่ Full HD ไว้ก่อนเดี๋ยวมันจะไม่ชัด แล้วก็เข้าใจว่ามันชัดกว่าเนื่องจากใน 1 ตารางนิ้วตัว Full HD
จะมีจุดสีมากกว่าจึงจะชัดกว่าตัวที่ไม่ Full อาศัยหลักการของกล้องถ่ายรูปที่ว่า Pixel มากๆพอเป็นจอใหญ่ภาพจะยังไม่แตกเพราะตั้งใจจะซื้อจอใหญ่ๆ

แต่ด้วยเหตุผลดังนี้ผมเลยหันมาซื้อ Plasma  PS51D450
1.LED หรือ LCD >> ผมมาเลิอก Plasma เนื่องจากผมคิดว่า TV นี้เป็น TV ส่วนรวมไม่ได้ซื้อมาเพื่อดูหนังอย่างเดียวเพราะภรรยาดู 3,5,7,9 ด้วย ด้วยการทดลองเปิดช่อง 3 ตัวที่ภาพดีสุดคือ Plasma แล้วก็ด้วย 80-90% ที่บ้านดู 3,5,7,9  เลยไม่เอาดีกว่า LCD,LED
2.Smart TV >> อันนี้ต้องขอบคุณ คุณคนขายที่บอกมาว่ามันไม่ได้ท่อง Internet หรือดูหนังได้เหมือนกับที่เราเล่นบน Notebook มันได้แค่บาง File และภาพก็ไม่ได้เต็มจออย่างที่ผมเข้าใจ แลัวจะดูหนัง HD เน็ตไม่แรงก็ดูได้ลำบาก เลยไม่เอาดีกว่า
3.3D >> ที่ไม่เอาเพราะว่าได้ TV 3D แล้วมันไม่จบ ต้องซื้อเครื่องเล่นใหม่ ต้องหาแผ่นหรือ File หนังมาดู แลดูลำบากงบประมาณสูง เลยไม่เอาดีกว่า
4.Full HD >> อันนี้ด้วยความงกเข้ามาคือ 51"ไม่ Full ราคา 18900 บาท  ,  43"+3D+Full ราคา 29900 บาท ราคาต่างกัน เกือบหมื่นจอก็เล็กกว่า เลยเลือก SS 51" มา , LG 50" ก็มีราคาเท่ากัน แต่ด้วย LG ช่อง USB รุ่นนี้เล่นหนังไม่ได้ก็เลยเลือกซื้อ PS51D450 ตัวนนี้มาเพราะ USB เล่นหนังได้

สรุปการเลือกซื้อใช้คำนี้ได้เลยครับ "เลือกซื้อตาม Like Style "

ขอบคุณคุณ fmt และทุกคนที่เอาความรู้่หรือประสบการณ์มาลงให้ได้อ่านกันด้วยครับ อ่านแล้วสบายใจครับว่า Plasma ที่ผมซื้อมามันไม่ได้แย่อย่างที่เพื่อนๆที่ทำงานผมว่ามา ( งบน้อยไม่ถึงเพราะต้องซื้อแอร์ด้วย เลยได้มาเท่านี้ )

คำถามครับ
สมมุติมี  Plasma Full HD 51" เทียบกับ PS51D450
เล่นหนังตามนี้เราจะเห็นภาพต่างกันไหมครับ
1.File หนัง .mkv ขนาด 4GB
2.เล่นหนังแผ่น Blu-Ray 25GB
3.เล่นหนังแผ่น Blu-Ray 50GB

ออฟไลน์ Udon

• *
    • Sbobet
 [เท่ห์]ขอบคุณครับ สำหรับทริกดีๆ  [ไม่เอา]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2012, 03:11:26 am โดย Udon »

ออฟไลน์ ToNy

• Executive Editor
  • LCD TV member
  • *
Update บทความใหม่ๆ รวบรวมมาให้แล้วนะครับ  [yes] [yes]

ออฟไลน์ hongthep

• *
[จิ้ม] [จิ้ม]

ซื้อมาได้ ติดตั้้งเสร็จลองเปิดหนัง Blu ray ดูได้ แผ่นสองแผ่น  ภาพ 16:9 (มีขอบดำ บน-ล่าง)  พอเปิดช่องปกติเริ่มสังเกตเห็นแถบจางๆ บน-ล่างของจอปรับจอขาวยิ่งเห็นชัด ..ไม่รู้เป็นอาการเครื่องปกติหรือเครื่องมีปัญหาที่จอภาพครับ...

ปรับพื้นขาว เห็นชัดว่าจอ มีกรอบลางๆ ด้านบน- ล่าง

เปิดหนังดู ขอบตรงกันกับกรอบภาพขอบดำ บน- ล่างพอดี

เปิดทีวีช่องธรรมดา  ถ้าพื้นขาวหรือสว่าง ก็มองเห็นแถบจาง บน-ล่างตลอดเลยครับ..

ซื้อที่โลตัส (ฮาร์เบอร์มอลล์..แหลมฉบัง)  ไม่ได้เปิดเช็คเครื่องดู ดูแต่เครื่องตัวอย่างที่เขาเปิดให้ดู... เห็นกล่องตอนแกะก็เหมือนโดนแกะมาแล้วเพราะมีรอยแกะและ อุปกรณ์วางไม่เข้าที่...เจ้าหน้าที่บอกมีเหลือเครื่องเดียว เลยตัดสินใจซื้อเลย  ใจก็กลัวเป็นเครื่องเก่า ที่เคยเปิดแล้ว หรือมีปัญหาแล้วย้อมขายครับ..
...เขาบอกเครืองมีปัญหา เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ได้..ภายใน 7 วัน + ประกันศูนย์ 2 ปี
 [โขก] [โขก]

ผมยังใหม่กับเรื่อง TV ยิ่ง Plasma  ยิ่งไม่รู้อะไร..  ขอผู้รู้ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
เครื่องนี้เป็นอาการของ  จอเบิร์นอิน..หรือเปล่า  ผมพยาม ค้นข้อมูลในเว็บ 
อาการที่บอกมันคลายเครื่องของผม..ไม่ทราบจริงมั้ย ผมจะได้แน่ใจและยกไปเปลี่ยนพรุ่งนี้เลย

[เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

ออฟไลน์ MonkeyAstro

• Edge LED TV member

ãËéºÃÔ¡Òà Hosting | Í͡Ẻ Website | ¨Ó˹èÒ ªØ´à´ç¡

ออฟไลน์ ssaakk

• *
สุดยอดความรู้เลย  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Audioo

• Edge LED TV member

ออฟไลน์ Wiroon Juathai

• *
ขอบคุณ  ความรู้ดี ดี  มีประโยชน์มากครับ   [yes]

ออฟไลน์ Hollow

• *
ขอบคุณบทความครับ ให้ความรู้มากๆเลย

ออฟไลน์ papas90

• *