ผู้เขียน หัวข้อ: รวมบทความหลักการเลือกซื้อ LCD, LED, Plasma TV สำหรับมือใหม่ครับ ต้องเข้ามาอ่าน!!  (อ่าน 477205 ครั้ง)

ออฟไลน์ krittawit1

• *
อ่านแล้ว   อยากจะลองใช้ ดูบ้างจัง   

ตอนนี่ใช้ Lcd อยู่

ออฟไลน์ zamapon

• *
จัดหนัก ภาค 2 เรียบเรียงใหม่ อ่านเข้าใจง่าย

ตั้งชั่วโมงกว่า กว่าจะเรียบเรียงเสร็จ . . . จะมีใครเห็นคุณค่ามั๊ยเนี่ย

[จุ๊บ]
ขอบคุณที่ทำให้มั่นใจว่า..ตัวเองตัดสินใจไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
Re: ขอประนาม ร้านSRC สหการรามอินทรา
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 02:38:38 pm »
บอกเล่าสู่กันฟัง และขอประนามร้านมัน และจะของจองเวรกับร้านมันตลอดไป !!! โปรดระวังร้าน SRC หรือร้านสหการรามอินทรา * อีวิมลรัตน์ เจ้าของร้าน(พูดจา กวนส้น...มากๆ)
++โปรดระวัง ร้าน SRC ชอบแหกตา โฆษณาเกินจริง ! ลงราคาไว้ให้ราคาดูถูกๆ แล้วหรอกลูกค้าให้ไปดูที่หน้าร้าน แล้วก็อ้างว่าของรุ่นที่ลงไว้หมด ! แล้วก็เชียร์รุ่นอื่นๆที่ตัวเองมีในร้าน !! ลูกค้าบางท่านก็หลงกล ไหนๆก็เดินทางไปที่ร้านแล้วไม่มีทางเลือก ก็ตกลงซื้อโดยที่ตัวเองไม่ค่อยจะเต็มใจซักเท่าไหร่(เหมือนมัดมือชก) !! ฉันและเพื่อนๆโดนหลอกไปที่ร้านมันหลายคนแล้ว ! ตอนโทรไปถาม อีเจ๊ก็บอกว่ามีของให้มารับของเองที่ร้าน พอฉันเดินทางไปที่ร้าน มันก็บอกว่าให้รอเดี๋ยวกำลังเช็คของอยู่ ให้เดินดูของในร้านรอไปพางๆก่อน แล้วมันที่ถามว่าไม่สนใจรุ่นอื่นบ้างหรือ พูดจาหว่านล้อมต่างๆนาๆ เอาเอกสารโน่นนี่มาอ้างว่ารุ่นนี้ดีกว่ารุ่นที่คุณต้องการนะจ่ายแพงกว่านิดหน่อย แต่ฉันก็บอกว่าอยากได้รุ่นที่ทางร้านลงโฆษณาไว้มากกว่า สุดท้ายแล้วฉันเดินไปเดินมาในร้านรอสินค้าเกือบ 1 ชั่วโมง ฉันก็เลยถามว่าของได้รึยังคะ อีเจ๊มันก็ตอบว่าตกลงไม่เอารุ่นอื่นหรอ ตอนนั้นฉันก็เริ่มหงุดหงิดแล้ว ก็เลยถามอีเจ๊ตรงๆว่าตกลงมีของรึเปล่าคะเนี่ย อีเจ๊มันก็ตอบหน้าตาเฉยว่าไม่มี ! พอได้รับคำตอบอย่างนี้ ฉันโมโหมาก ก็เลยถามกลับไปว่า ! อ้าว แล้วตอนที่โทรมาคุยคุณบอกว่ามีของให้มารับที่ร้านได้เลย แล้วแบบนี้หมายความว่าไง บ้านฉันอยู่พระราม 2 ฉันต้องเสียเวลาขับรถมาถึงรามอินทรา แล้วคุณกับตอบว่าไม่มีของหน้าตาเฉย อีเจ๊มันก็อ้างว่าของหมดพอดี ทำไมคุณไม่เอารุ่นอื่นไปหล่ะ !! ตอนนั้นฉันโมโหมากขืนอยู่ในร้านมันต่อไปมีตบแน่ ฉันก็เลยตัดปัญหาขับรถกลับบ้านดีกว่า ตลอดทางฉันก็นึกโมโหอยู่ในใจว่าทำไมมันต้องโกหกฉันด้วย มันค้าขายประสาอะไรของมัน ไม่เห็นใจลูกค้าเลย พูดจา ก็กวนส้น..มาก ทำอย่างกับเราจะไปขอของมันฟรีๆ อีเจ๊นี่มันเป็นคนเห็นแก่ตัวเอาแต่ได้จริงๆ !! ฉันเก็บความรู้สึกนี้มาเป็นเดือน จนมีเพื่อนๆมาเล่าให้ฟังว่าเจอเหตุการณ์เดียวกับฉัน !!! ฉันก็เลยคิดว่าถ้าขืนไม่ทำอะไรมันซักอย่าง คนอื่นก็ต้องมาโดนมันหลอกซ้ำๆซากๆ เสียเวลาเสียความรู้สึกกับไอ้ร้านเฮงซวยนี่ !!! ฉันก็เลยอยากฝากบอกเพื่อนๆทางเน็ตฯ ว่าอย่าไปหลงกลไอ้ร้านเฮงซวยนี้ เพราะมันหลอกลวงคนอื่นมานักต่อนักแล้ว .....

ต้องบอกต่อ ต่อ ต่อ มารับรู้ไว้ ต่อ ต่อ ต่อ (ห้ามรองเด็ดขาด 555)
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
LEDTV แท้ๆเป็นอย่างนี้ครับ ไม่ใช่ LED Backlight ที่ขายกันทั่วไป

LEDTV_Central Plaza

LEDTV_ใกล้กับ Royal Garden Plaza Pattaya

ออฟไลน์ base

• Edge LED TV member
ขออธิบายเพิ่มเติมนิดนึงเพื่อกันความเข้าใจผิดครับ

Plasma ปกติจะใช้คำว่า Sub field drive 600Hz แล้วทำไมต้อง Sub field เพราะเดิมทีนั้นทีวีเราจะแบ่งภาพนิ่ง 1 ภาพเป็น 2 ฟิลด์ครับซึ่งก็คือการสแกนภาพที่เป็นเส้นคู่ 1 ฟิลด์ และ เส้นคี่ 1 ฟิลด์ ซึ่งเมื่อเอา 2ฟิลด์รวมกันได้ 1 เฟรมหรือ1ภาพ และเมื่อเอาภาพ 60 ภาพมาแสดงต่อกันเร็วๆ ก็จะได้ภาพเคลื่อนไหวที่ 60Hz ถ้า 50Hz ก็คือ 50 ภาพครับ แล้วการที่ plasma ใช้คำว่า 600 Hz เนี่ยก็เพื่อเคลมว่าตัวเองเหนือกว่า LCD ที่โฆษณาว่าตัวเอง 100/120 Hz หรือ 200/240 Hz บ้างครับ แต่อันที่จริงแล้ว plasma ยังแสดงผลที่ 60 ภาพเท่าเดิมครับเพียงแต่เพิ่มการฉายฟิลด์ซ้ำจาก 1เป็น 10 ครั้งเพื่อให้ดูนิ่งขึ้น แต่ไม่ได้หมายความว่ามีเฟรมมากขึ้นครับ ซึ่งจะต่างจาก LCD ที่มีการสร้างเฟรมแทรกจริงๆซึ่งเป็นการคำนวนระหว่างสองเฟรมที่ต่อเนื่องกันว่าภาพเคลื่อนไหวระหว่าง 2 เฟรมนั้นควรจะเป็นภาพแบบไหน ถ้าระบบฉลาดหน่อยก็คำนวนได้เนียน แต่ถ้าภาพเคลื่อนไหวไวมาก ก็อาจคำนวนออกมาเพี้ยนๆได้เช่นกัน สรุปว่า Plasma มันคือ 60 ภาพ แต่ LCD มันคือ 60 แท้ +60 ภาพเทียมครับ สาเหตุที่ต้องทำภาพเทียมขึ้นมาแทรกระหว่างเฟรมก็เพราะจุดอ่อนตรงค่า Response time ของเม็ดพิกเซลนั่นเองครับที่มันตอบสนองช้ากว่า plasma  ทีวีจอแก้วสมัยก่อนก็เช่นเดียวกันครับที่มีช่วงนึงออกมาโปรโมต 100/120 Hz ซึ่งก็เช่นเดียวกันกับ Plasma TV คือแสดงฟิลด์ซ้ำ2รอบเพื่อให้ภาพดูนิ่งขึ้นครับ เพราะว่าทีวีมันใหญ่ขึ้นมันทำให้ตาเราสังเกตุการกระพริบของภาพซึ่งเกิดจากการแสดงภาพในแต่ละเฟรมได้ชัดเจนขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:00:12 am โดย base »
ÀÒ¾à¤Å×è͹äËÇ LCD, Plasma µèÒ§¡Ñ¹ÍÂèÒ§äÃ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=10747.18

ออฟไลน์ soriwipa

• *
    • SEO
 [ปลื่ม] ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

สอบถามหน่อยครับ จอ 32 นิ้ว กับ 40 นิ้ว จริงๆมันต่างกันมากไหมครับ เพราะผมดูไปดูมาเหมือนมันไม่ห่างกันมาก มันหลอกๆตาไงไม่รุ

ออฟไลน์ potera99

• LCD TV member
  • **
สอบถามหน่อยครับ จอ 32 นิ้ว กับ 40 นิ้ว จริงๆมันต่างกันมากไหมครับ เพราะผมดูไปดูมาเหมือนมันไม่ห่างกันมาก มันหลอกๆตาไงไม่รุ

ผมว่ามันต่างกันมาก ๆ เลยนะ โดยเฉพาะเรื่องขนาด

ออฟไลน์ ads585

• Edge LED TV member
ราคาก็ต่างด้วยครับ ค่อนข้างเยอะเลยด้วย -.-*

ออฟไลน์ GlayRay

• Flat TV member
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมุลดีๆแบบนี้ครับ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ KOPman

• *
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ออฟไลน์ chanutp

• *
ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ be 37A3500T

• *
 [ช็อค] เทพฯ ตัวจริง ......  มาย์กอด ทั่นอาจารย์ ชี้เเนะได้ละเอียด เหลือเกินครับ

อ่านแล้ว   อยากจะลองใช้ ดูบ้างจัง   

ตอนนี่ใช้ Lcd อยู่

PDP หร่อยโคตรๆ

คุ้มกว่าัชัดเจน  [ปลื่ม]

สเปค Lift Time ของจอทุกแบรนด์บอกไว้ดังนี้ครับ
LCDTV & LED LCDTV 60,000ชม.
Plasma 100,000ชม.

อยากให้ช่วยอธิบายเรื่องความทนทานของ plasma เทียบกับ LCD และ LED หน่อยครับเคยแอบเห็น plasma ในศูนย์ศิริกิตภาพเหมือน pixel พริ้วคุมสีไม่อยู่เป็นจุดระยิบระยับเหมือนกับดาวเลย ส่วน LCD เห็นจอคอมมือสองจากญี่ปุ่นสีขาวกลายเป็นอมเหลืองไปเลยสงสัย black lightเสื่อม  ส่วน LED น่าจะยังไม่มีให้เห้นว่าเก่าแล้วจะเป้นยังไง ทั้งนี้ทั้งนั้นผมยอมรับว่า plasma มันสบายตาและเป็นธรรมชาติมาก แต่ในฐานะคนเก็บเล็กผสมน้อยอย่างผมก็อยากให้ความทนทานเป็นตัวแปรต้นๆในการเลือกซื้อด้วยครับ

ออฟไลน์ enter

• *
อืมมมม  ดีใจที่ตัดสินใจซื้อพลาสม่าครับ  ใช้มาสามปีแร้ววว  [โย่ว]
Pana 42PV70mt

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
มีเวลาช่วยเอาภาพสวย ๆ ไปแปะที่นี่หน่อยครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

อืมมมม  ดีใจที่ตัดสินใจซื้อพลาสม่าครับ  ใช้มาสามปีแร้ววว  [โย่ว]

ออฟไลน์ paoyibpy

• *
ถ้าเอาแค่ความสุดยอดของภาพ  LED กับ PLASMA อันไหนมันเหนือกว่าครับ [ปลื่ม]