ผู้เขียน หัวข้อ: รวมบทความหลักการเลือกซื้อ LCD, LED, Plasma TV สำหรับมือใหม่ครับ ต้องเข้ามาอ่าน!!  (อ่าน 477215 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
ลองไปดูภาพจากเพื่อน ๆ ที่นี่เลยครับท่าน paoyibpy

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

ถ้าเอาแค่ความสุดยอดของภาพ  LED กับ PLASMA อันไหนมันเหนือกว่าครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
ไม่มีอันไหนเหนือกว่าครับ อยู่ที่ท่านครับว่าชอบแนวภาพแบบไหนมากกว่าครับ
ถ้าเอาแค่ความสุดยอดของภาพ  LED กับ PLASMA อันไหนมันเหนือกว่าครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bangamer

• Flat TV member
  • *
ช่วยแนะ นำplasma ทีครับว่าใช้ยี่ห้อไกนรุ่นไหนดีครับ
จอ42" นะครับ แล้ว42" นี่มันfull hd ป่าวครับ

ออฟไลน์ sittinan

• Full LED TV member
    • ¢Òá¢Ç¹·ÕÇÕ ¢Òá¢Ç¹¨Í ÊÒÂHDMI Version1.4a ÃÕâÁ·áÍÃì ÃÕâÁ··ÕÇÕ
เพิ่งมาอ่านเจอ สุดยอดอีกแล้วท่าน fmt

ออฟไลน์ Darkmagician

• *
ตอนนี้ panasonic 50V20 ราคาเท่าไหร่ครับ  [งง]

ออฟไลน์ cheten39

• Flat TV member
  • *
 [ร้องไห้] ขอบคุณท่าน fmt อย่างมากมายครับ ที่สละเวลามาทำให้คุณที่ไม่ทราบอ่าน ให้ข้อมูลเยอะเลยครับ

และทำให้ผมคิดไม่ผิดที่เลือก ออก PDP Pana TH-P42C10T(1 ปีกับ 6เดือน) และ อีกตัว Pana TH-P50xxx(จำได้ไม่ได้ครับ นานมาก 4 ปีได้ละ แต่ผมหลับ

คาที่วีบ่อย จอไหม้อยู่เหมือนกัน -_-'' )

ซึ่งผมกำลังจะตัดสินใจซื้อใหม่อีกตัวมาเล่นคอม + ดูหนัง HD เห็น ท่าน fmt review  50PJ650 แล้วก็เลยว่าจะออกเป็นตัวนี้แหละเพราะ 3Dผมก่ะว่า

รอราคาลงอีกซักหน่อยก่อน

เลยรบกวนขอความคิดเห็นท่าน fmt ว่าน่าจะเล่นตัว 50PJ650 ไปเลยดีรึป่าวครับหรือมีตัวที่ออกใหม่กว่านี้ งบมีอยู่ประมาณ 23K

หรือลด เป็น 42'' ได้ครับ ดูในห้องนอน

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำล่วงหน้า และบทความดีๆที่คนเลือกซื้อหลายคนไม่ทราบความจริง

ได้แต่ถูก โฆษณาให้ชวนเชื่่อ ผลพ่วงมาจากการลงทุน

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
ท่าน topman กระซิบมาว่าที่โคราช จัดได้ 40k- น่ะครับ

ตอนนี้ panasonic 50V20 ราคาเท่าไหร่ครับ  [งง]

ออฟไลน์ fmt

ถ้าท่านคิดว่าภาพจาก 50PJ650 ชัดพอเพียงแล้ว ก็จัดเลยครับท่าน

แต่ถ้าห้องคุมแสงได้ และไม่เน้นไร้ขอบ แนะนำ 50PT250/350 ก็ได้ครับ

ภาพจะคมกว่า PJ650 อีกนิดหน่อยครับ

ว่าแต่เอาภาพ Pana ทั้ง 2 ตัวไปแชร์ให้เพื่อน ๆ ได้ชมกันหน่อยสิท่าน  cheten39

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

[ร้องไห้] ขอบคุณท่าน fmt อย่างมากมายครับ ที่สละเวลามาทำให้คุณที่ไม่ทราบอ่าน ให้ข้อมูลเยอะเลยครับ

และทำให้ผมคิดไม่ผิดที่เลือก ออก PDP Pana TH-P42C10T(1 ปีกับ 6เดือน) และ อีกตัว Pana TH-P50xxx(จำได้ไม่ได้ครับ นานมาก 4 ปีได้ละ แต่ผมหลับ

คาที่วีบ่อย จอไหม้อยู่เหมือนกัน -_-'' )

ซึ่งผมกำลังจะตัดสินใจซื้อใหม่อีกตัวมาเล่นคอม + ดูหนัง HD เห็น ท่าน fmt review  50PJ650 แล้วก็เลยว่าจะออกเป็นตัวนี้แหละเพราะ 3Dผมก่ะว่า

รอราคาลงอีกซักหน่อยก่อน

เลยรบกวนขอความคิดเห็นท่าน fmt ว่าน่าจะเล่นตัว 50PJ650 ไปเลยดีรึป่าวครับหรือมีตัวที่ออกใหม่กว่านี้ งบมีอยู่ประมาณ 23K

หรือลด เป็น 42'' ได้ครับ ดูในห้องนอน

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำล่วงหน้า และบทความดีๆที่คนเลือกซื้อหลายคนไม่ทราบความจริง

ได้แต่ถูก โฆษณาให้ชวนเชื่่อ ผลพ่วงมาจากการลงทุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2011, 02:33:56 am โดย fmt »

ออฟไลน์ tOnnie

• LCD TV member
  • **
ตอนแรกสนใจ LED แต่พออ่านกระทู้นี้แล้วอยากลองศึกษา Plasma บ้าง

ถ้าต้องการจอ plasma 40-42 นิ้ว
ขอแบบมีฟังก์ชั่น web browser ไม่ต้องมี 3D ติดมาก็ยิ่งได้เพราะไม่สนใจ 3D อยู่แล้ว กันแสงสะท้อน (ที่ห้องแดดเข้าตอนบ่าย)

พอจะมียี่ห้อ รุ่น แนะนำหรือเปล่าครับ

[เท่ห์]

ออฟไลน์ fmt

42" ไม่มีอ่ะครับ แต่เล่นจาก TV มันพิมพ์ยากอยู่นะท่าน ใช้ NB ไปยัง TV ยังดีกว่าป่ะครับ

50PK950 Full HD THX ใกล้เคียงที่สุด

50PZ570 3D Full HD
50PZ950 3D Full HD THX

51D6900 3D Full HD
51D8000 3D Full HD

เหตุผลที่ส่วนใหญ่ 42"PDP ไม่ทำ Full HD ก็เพราะ HD Ready มันก็ชัดมากอยู่แล้วน่ะครับ

ตอนแรกสนใจ LED แต่พออ่านกระทู้นี้แล้วอยากลองศึกษา Plasma บ้าง

ถ้าต้องการจอ plasma 40-42 นิ้ว
ขอแบบมีฟังก์ชั่น web browser ไม่ต้องมี 3D ติดมาก็ยิ่งได้เพราะไม่สนใจ 3D อยู่แล้ว กันแสงสะท้อน (ที่ห้องแดดเข้าตอนบ่าย)

พอจะมียี่ห้อ รุ่น แนะนำหรือเปล่าครับ

[เท่ห์]

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
42" ไม่มีอ่ะครับ แต่เล่นจาก TV มันพิมพ์ยากอยู่นะท่าน ใช้ NB ไปยัง TV ยังดีกว่าป่ะครับ

50PK950 Full HD THX ใกล้เคียงที่สุด

50PZ570 3D Full HD
50PZ950 3D Full HD THX

51D6900 3D Full HD
51D8000 3D Full HD

เหตุผลที่ส่วนใหญ่ 42"PDP ไม่ทำ Full HD ก็เพราะ HD Ready มันก็ชัดมากอยู่แล้วน่ะครับ แล้วถ้า pdp full hd จะขนาดไหนเนี้ย  [หื่น]

[เท่ห์]
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

• **
อยากรู้ความหมายของคำว่า "คุมแสงได้" ครับ

บ้านผมเป็นคอนโด ห้องนั่งเล่นจะมีแดดเข้าตอนบ่ายในลักษณะเฉียงเข้าห้องด้านตรงข้ามทีวี (แดดไม่โดนด้านที่แขวนทีวี)
กลัวว่าจะมีปัญหาจอสะท้อนถ้าเกิดเลือก plasma

ออฟไลน์ fmt

แบบนี้น่ะท่าน tOnnie (ขอยืมภาพหน่อยนะครับท่าน Skarytoy)

ห้องคุมแสงไม่ได้ ระวัง Plasma สู้แสงไม่ได้แบบนี้นะครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=8558.0

อยากรู้ความหมายของคำว่า "คุมแสงได้" ครับ

บ้านผมเป็นคอนโด ห้องนั่งเล่นจะมีแดดเข้าตอนบ่ายในลักษณะเฉียงเข้าห้องด้านตรงข้ามทีวี (แดดไม่โดนด้านที่แขวนทีวี)
กลัวว่าจะมีปัญหาจอสะท้อนถ้าเกิดเลือก plasma

• **
แล้วห้องแบบที่ผมอธิบายจะเกิดจอสะท้อนแบบนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ fmt

ถ้ามาหน้าบ้าน แต่สาดเข้าด้านข้าง อย่างนี้ ก็ไม่มีผลครับ

แล้วห้องแบบที่ผมอธิบายจะเกิดจอสะท้อนแบบนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ bravokrit

• *
เห้อ ไม่น่าคลิ๊กเลยครับ ดู LCD เอาไว้  จบกัน
รอดยากจริงๆ
งั้นรบกวนแนะนำ plasma ที่ใช้เล่น ps3 wii ดูหนังธรรมดาๆ ฟรีทีวี หน่อยได้มั้ยครับ
หลับคาทีวีบ่อย เปิดตั้งแต่ สามทุ่มยัน เที่ยง(ถ้าหลับ) เอารุ่นที่ราคาต่ำสุดตอนนี้น่ะครับ
แนะนำหน่อยครับ งบ 15-17k พอไหวไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 04:34:35 am โดย bravokrit »

ออฟไลน์ fmt

จัดไปท่าน
LG 42PT250 HD Ready 14,xxx ประกันจอ 2 ปี อะไหล่ และบริการ 1 ปี
Pana 42X30 HD Ready 17,xxx ประกันทุกอย่าง 2 ปี ลงทะเบียนรับเพิ่มตอนนี้หมดโปรไปแล้ว ต้องรอดูโปรต่อไป
มีฟังก์ชั่นป้องกัน +ล้างอาการ IR มาให้ ช่วยให้ท่านคลายกังวลเรื่องรอยไหม้ไปได้แน่นอน

เห้อ ไม่น่าคลิ๊กเลยครับ ดู LCD เอาไว้  จบกัน
รอดยากจริงๆ
งั้นรบกวนแนะนำ plasma ที่ใช้เล่น ps3 wii ดูหนังธรรมดาๆ ฟรีทีวี หน่อยได้มั้ยครับ
หลับคาทีวีบ่อย เปิดตั้งแต่ สามทุ่มยัน เที่ยง(ถ้าหลับ) เอารุ่นที่ราคาต่ำสุดตอนนี้น่ะครับ
แนะนำหน่อยครับ งบ 15-17k พอไหวไหมครับ

ออฟไลน์ idearz

• *
ขอคำยืนยันก่อนไปซื้อหน่อยครับ คือเน้นดูหนัง HD เน้นคุณภาพของภาพ รุ่นนี้ 50PW450, 50PT350R  โอเคมั้ยครับ งบไม่เกิน 30k อ่ะครับ แต่อยากได้ไม่เกิน 25k หรือคุณ fmt มีรุ่นอื่นแนะนำที่ดีกว่ามั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 11:26:39 pm โดย idearz »