ผู้เขียน หัวข้อ: รวมบทความหลักการเลือกซื้อ LCD, LED, Plasma TV สำหรับมือใหม่ครับ ต้องเข้ามาอ่าน!!  (อ่าน 477230 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
HDP : เครื่องเล่นหนังเล่นได้แทบทุกไฟล์เลยครับ ต่อกับ TV ได้ทุกชนิดแหละครับ ส่วน DVD HDMI ก็จะให้ภาพที่ดีกว่าไม่มี HDMI ครับ

[กระโดด]

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆที่ให้ความรู้ในการเลือกซื้อนะครับ ไม่งั้นตอนผมไปซื้อของคงโดนผู้ขายหลอกเอาแน่ๆ บอกรุ่นนี้ดีกว่ารุ่นนี้ ทั้งๆที่ดูแล้วสเป็คสู้กันไม่ได้เลยด้วยซ้ำ กะจะหลอกคนซื้อชัดๆ คนที่ไม่ได้ศึกษาให้ดีก็คงโดนหลอกให้ซื้อแต่ของแพง สเป็คถูกๆ
ขอรบกวนหน่อยครับ มีข้อสงสัยคือ HD Player คืออะไรครับใช้งานยังไงต่อเข้ากับ Lg 42PJ350 ของผมได้ไหม  โดยปกติแล้วมันต้องเชื่อมต่อผ่านเครื่องเล่นแบบไหนครับ เครื่องเล่นผมใช้แบบที่มี HDMI อยู่แล้วถ้าต่อพ่วงเข้าไปจะได้คุณภาพภาพและเสียงที่ดีขึ้นหรือไม่ โดยปกติผมใช้ดูหนังแผ่นอย่างเดียวไม่ใช้ดูฟรีทีวีนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ engineeringz

• Flat TV member
  • *
    • MSN Messenger - engineeringz@msn.com
    • engineeringz.multiply.com
ขอความเห็นคุณ fmt ครับและพี่ ๆ ทุกคนนะครับ

- ลักษณะการใช้งานทีวีของผมคือ

1. ดูหนัง 1080p และ 720p (ส่วนมากเป็น 1080p) = 95%
2. เล่นคอมพิวเตอร์ (เปิดเว็บ, เล่นเกมส์ ) = 3%
3. ดูทีวี (จานดำ) =2%

- งบประมาณ <= 23,000 บาท

- โดยส่วนตัวจากที่ได้ศึกษาข้อมูลมารู้สึกชอบทีวี Plasma เพราะ Response Time = 0.001 Ms, Refresh rate = 600Hz Max Sub Field Driving, Contrast Ratio = 3,000,000:1 แต่ชอบความคมชัดของจอ LED (เวลาดูหนัง HD) เลยเกิดข้อสงสัย 2 ข้อดังนี้ครับ

1. ข้อดีของ Plasma ที่กล่าวมาข้างต้น เวลาดูหนังมันมีส่วนช่วยมากน้อยแค่ไหน เพราะหนังบางเรื่องก็แทบจะไม่มีฉากเคลื่อนไหวเร็ว ๆ เลย หรือมีแต่ก็ส่วนน้อยเมื่อเทียบกับทั้งเรื่อง ซึ่งทางกลับกัน ถ้าเป็น LED เวลาดูหนังมันก็คงแสดงภาพออกมาได้แย่แค่บางฉากเท่านั้น ผมคิดถูกไหมครับ

2. จากงบประมาณข้างต้นทำให้ตัวเลือกของผมมีไม่มาก และถ้าซื้อ Plasma ก็ได้ได้แค่ 50" HD Ready ซึ่งมอยากทราบว่าเมื่อเอาไฟล์ 1080p มาเปิดแล้วเปรียบเทียบกับ LED มันต่างกันมากไหมครับ

-คือผมอยู่จังหวัดสิงห์บุรีครับ ร้านทีวีก็หาดูยากมากครับ บางร้านก็ไม่มีตัวสินค้าอยู่เลย ต้องสั่งอย่างเดียวเลยไม่มีโอกาสได้ดูภาพเวลาเปิดหนัง วันนี้ก็เลยต้องไป จ.ลพบุรี ครับไปดูที่ Power Buy ครับ และได้ราคามาดังนี้

*ต้องบอกก่อนว่าผมตั้งใจจะไปดูราคาเจ้า 50PK550 ครับ เพราะชอบรุ่นนี้มากดูอยู่นานครับ แล้วก็รอราคาลง แต่สงสัยรอนานไปหน่อยพนักงานบอกว่าเลิกผลิตไปแล้วครับ....เซ็งเลย ก็เลยเปลี่ยนเป้าหมายไปเป็น 50PT350 ครับราคากำลังดีและดูจากพี่ ๆ ที่นำภาพมา Review แล้วคิดว่ารับได้ครับ

วันนี้เตรียมเงินกะไปสอย 50PT350 มาเลย (มั่นใจมาก) แต่พอเดินเข้าไปที่ร้านเห็นพวก LCD LED เปิดหนังเทียบกันอาการรังเลมาทันทีเลยครับ มึนหัววิ้ง ๆ เลย ตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ ในใจก็คิดถามตัวเองว่าคิดดีแล้วหรอที่จะเอา Plasma เพราะ LED ภาพใส คม กว่ากันเยอะเลย แต่พอดูราคา LCD LED แล้วสูงกว่างบที่ตั้งไว้เยอะเลย (สงสัยต้องใช้งบประมาณเป็นตัวกำหนดซะแล้ว) คงเล่นได้แค่ 32" (ผมคิดว่ามันเล็กไป) ก็เลยคิดว่าเอา Plasma นี่แหละวะเลยดูราคามาดังนี้ครับ

1. 50PK550 ราคา 15,990 บาท มีแต่เครื่องโชว์เท่านั้นครับ เห็นราคาแล้วคุ้มที่จะเสี่ยงไหมครับ ประกัน 1 ปีรวมจอ (เครื่องไม่มีผลิตแล้วเวลาเปลี่ยนจอจะทำยังไงครับ มีอะไหล่หรอ)

2. 50PT350 ราคา 21,990 บาท ลด 8% ครับ HD Ready

3. P42U30T ราคา 21,990 บาท ได้ Full HD ด้วย ตัวนี้เป็นตัวแปลทำให้ผมยังไม่ซื้อตัวที่ 2 เลยกลับมาหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อน แต่ดูแล้วส่วนตัวทำไม่รู้สึกว่าตัวที่ 2 ชัดกว่าก็ไม่รู้

ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่าผมคิดถูกไหมกับการเลือกทีวีของผมว่ามันเข้ากับลักษณะการใช้งานของผมไหม แล้วราคาที่ได้มาเป็นอย่างไรบ้าง หรือมียี่ห้อไหน รุ่นไหนในราคาที่ผมบอกไว้ข้างต้นพอจะซื้อได้บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

50PT350R

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
1. 50PK550 ราคา 15,990 บาท มีแต่เครื่องโชว์เท่านั้นครับ เห็นราคาแล้วคุ้มที่จะเสี่ยงไหมครับ ประกัน 1 ปีรวมจอ (เครื่องไม่มีผลิตแล้วเวลาเปลี่ยนจอจะทำยังไงครับ มีอะไหล่หรอ)
LG ประกันเต็มครับ ถึงจะเป็นตัวโชว์ ยึดจากใบเสร็จเป็นใบรับประกันแทนได้เลยครับ อะไหล่ไม่ต้องห่วงครับ ไม่มี LG เค้าก็เสนอรุ่นใหม่กว่าเพิ่มตังก็ว่ากันไป
เช็คให้ดีว่าไม่มีปัญหา ไม่มี D/B ราคานี้ต้องรีบคว้าเลยครับ

2. 50PT350 ราคา 21,990 บาท ลด 8% ครับ HD Ready
ได้ 50" ใหญ่กว่ามากอยู่ครับ แต่ก็ดู Full ได้ ไม่อายใครหรอกนะครับ

3. P42U30T ราคา 21,990 บาท ได้ Full HD ด้วย ตัวนี้เป็นตัวแปลทำให้ผมยังไม่ซื้อตัวที่ 2 เลยกลับมาหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อน แต่ดูแล้วส่วนตัวทำไม่รู้สึกว่าตัวที่ 2 ชัดกว่าก็ไม่รู้
U30 Full ภาพ 1:1 คมกว่านะครับ แต่ได้เล็กกว่า 8" ต้องตัดสินใจดูครับ

LED ที่ท่านว่าคมน่ะ เพราะจอมันสว่างมาก จนทำให้เห็นขอบหน้า แขนคนนั้นมันดูคมขึ้น แต่มิติภาพมันไม่ถูกต้องอ่ะครับ ทุกพิกเซลมันคุมแสงเองไม่ได้
ต้องพึ่งหลอด LED Backlight ทำให้แสงมันรั่ว และคุมแสงไม่ถูกจุดที่ควรจะมี ทำให้เห็นว่าจอมันสว่างมาก มิติภาพจึงไม่ถูกต้อง ไม่สมจริงตามต้นแบบ
ถ้าท่านลดแสงเพื่อให้มันสมจริง ภาพก็จะทึม ๆ

PDP จอดูสว่างน้อยกว่า LED แต่มองให้ถูกต้อง มันสว่างสมจริงดุจต้นแบบต่างหาก ทุกพิกเซลมันเปิด-ปิดคุมแสงได้เองครบทั้ง 2Mpixel(รุ่น Full HD นะครับ)
มันจึงให้ความสว่างของภาพแบบได้มิติที่ถูกต้อง Contrast ควรจะเป็น 2M+ ด้วยนะครับ ท่านสามารถปรับเพิ่มได้สมจริงเทียบเท่าต้นฉบับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นท่านเอาหนังใส่ Flash drive ไปลองทั้งหมดดูครับ ทั้ง LED ด้วยนะครับ เพราะเราคงชอบไม่เหมือนกัน เอาที่ท่านชอบดีที่สุดครับ
แต่ PDP ยังไม่พ้น Run-in ทุก 20 นาที ท่านต้องปรับใหม่ด้วยนะครับ ไม่งั้นท่านก็จะว่า PDP ทำไม่ภาพมันไม่สวยเอาซะเลย อิอิ

[จิ้ม]

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
ถั่วต้มครับ
HDP : เครื่องเล่นหนังเล่นได้แทบทุกไฟล์เลยครับ ต่อกับ TV ได้ทุกชนิดแหละครับ ส่วน DVD HDMI ก็จะให้ภาพที่ดีกว่าไม่มี HDMI ครับ

[กระโดด]

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆที่ให้ความรู้ในการเลือกซื้อนะครับ ไม่งั้นตอนผมไปซื้อของคงโดนผู้ขายหลอกเอาแน่ๆ บอกรุ่นนี้ดีกว่ารุ่นนี้ ทั้งๆที่ดูแล้วสเป็คสู้กันไม่ได้เลยด้วยซ้ำ กะจะหลอกคนซื้อชัดๆ คนที่ไม่ได้ศึกษาให้ดีก็คงโดนหลอกให้ซื้อแต่ของแพง สเป็คถูกๆ
ขอรบกวนหน่อยครับ มีข้อสงสัยคือ HD Player คืออะไรครับใช้งานยังไงต่อเข้ากับ Lg 42PJ350 ของผมได้ไหม  โดยปกติแล้วมันต้องเชื่อมต่อผ่านเครื่องเล่นแบบไหนครับ เครื่องเล่นผมใช้แบบที่มี HDMI อยู่แล้วถ้าต่อพ่วงเข้าไปจะได้คุณภาพภาพและเสียงที่ดีขึ้นหรือไม่ โดยปกติผมใช้ดูหนังแผ่นอย่างเดียวไม่ใช้ดูฟรีทีวีนะครับ ขอบคุณครับ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ JoJoBoy

• Edge LED TV member
    • MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com

ขอบคุณมากครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เครื่องนี้ก็ทำหน้าที่ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพของภาพและเสียงให้ดีขึ้นนั่นเอง ถ้าทีวีตัวเดิม เครื่องเล่นตัวเดิมพ่วง HD player เข้าไปแล้วมันเห็นผลขึ้นชัดเจนคงต้องหามาไว้ใช้แล้วหละ
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue

• *
    • MSN Messenger - engineeringz@msn.com
จัด 50PT350 ราคา 20,000 บาท มาเรียบร้อยแล้วครับ ^^  [หื่น]

ขอถามเกี่ยวกับการ Run In หน่อยนะครับ

1. ใช้เวลา Run In กี่ ช.ม. ครับ

2. แล้วเปิดหนัง HD ที่มีทั้งหมดต่อเนื่องแบบ NonStop  ไปเลยได้ไหม หรือควรพักทีวีบ้าง ควรเปิดทีวีครั้งละกี่ ช.ม. ดีครับ

3. ที่บอกว่าทีวีที่ยังไม่พ้น Run In สีสันมันจะไม่นิ่ง เช่น สมมุติผมตั้งค่าสีตามที่พี่ fmt บอก พอผ่านไป 20 นาที ค่าสีที่ผมตั้งไว้เลขมันจะเปลี่ยนไปหรือเลขจะเหมือนเดิมแต่สีเปลี่ยนไปครับ

4. เครื่องที่ยังไม่พ้น Run In ควรตั้งค่า สี คมชัด สว่าง ไม่ควรเกินเท่าไหร่ครับ

...........................................ขอบคุณครับ ^^
50PT350R

ออฟไลน์ fmt

1. ใช้เวลา Run In กี่ ช.ม. ครับ
ไม่แน่นอนครับท่าน ของผม 42PJ650 : 500ชม., 50PJ650 : 1,500ชม.แน่ะ ขึ้นอยู่กับโทนภาพที่เปิด ภาพมืดเยอะก็พ้นช้าครับ

2. แล้วเปิดหนัง HD ที่มีทั้งหมดต่อเนื่องแบบ NonStop  ไปเลยได้ไหม หรือควรพักทีวีบ้าง ควรเปิดทีวีครั้งละกี่ ช.ม. ดีครับ
ถ้าภาพเต็มจอ อัดได้เลยครับ ให้มันบึ้มในช่วงประกันไปเลยครับ

3. ที่บอกว่าทีวีที่ยังไม่พ้น Run In สีสันมันจะไม่นิ่ง เช่น สมมุติผมตั้งค่าสีตามที่พี่ fmt บอก พอผ่านไป 20 นาที ค่าสีที่ผมตั้งไว้เลขมันจะเปลี่ยนไปหรือเลขจะเหมือนเดิมแต่สีเปลี่ยนไปครับ
สีสันความสว่างเปลี่ยนไป แต่ตัวเลขคงเดิม จนเราปรับใหม่ และก็จะงง แอนด์ก่งก๊ง

4. เครื่องที่ยังไม่พ้น Run In ควรตั้งค่า สี คมชัด สว่าง ไม่ควรเกินเท่าไหร่ครับ
ระวังแค่ Contrast & Brightness เอาแค่กลาง ๆ ไว้ก่อนครับ เดี๋ยว IR มาถี่ ๆ

...........................................ขอบคุณครับ ^^
แล้วเอาภาพประทับใจไปแชร์ที่นี่ด้วยนะครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0
ว่างก็แวะไปทำบุญบ้างล่ะครับ   http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9120.0

• *
เจอปัญหาแล้วครับคือว่าผมใช้สาย HDMI จาก PC ไป TV นะครับ Windows 7 ครับ

1. ปรับขนาด Resolotion ได้แค่ 1280x720 ครับ ทั้งที่มันน่าจะเป็น 1378*768

2. แต่หน้า Windows ก็เต็มจอดีนะครับ แต่เวลาเปิดหนังด้วยโปรแกรม Kmplayer ไม่ว่าจะเป็นไฟล์ 1080 หรือ 720 ไม่มีเรื่องไหนเลยที่เต็มจอครับ ข้างบนล่าง เต็ม แต่ ซ้าย+ขวาไม่เต็มครับ ลองปรับสัดส่วนทุกสัดส่วนแล้วก็ยังไม่เป็มครับ
50PT350R

ออฟไลน์ fmt

นี่แหละคือ 7 ที่ผมบ่นเรื่อง 7 ก็เรื่องนี้ด้วย ผมอยากใช้ XP ก็ใช้ไม่ได้ เซ็งกับ Windows มาก ๆ
ถ้าเป็น XP มันจะได้ที่ 1365x768

1. ท่าน engineeringz เปลี่ยน Resolution ที่ PC เป็น 1360x768 ก่อนครับ
2. ต่อ HDMI เข้า PT350 มันจะ Detect ได้ที่ 1360x768 เองครับ
3. ภาพยังไม่เต็มจอ ให้เปลี่ยน Aspect ratio ที่ TV เป็น ซูมภาพยนต์ 3 ก็จะเต็มจอเองครับ

[กระโดด]

เจอปัญหาแล้วครับคือว่าผมใช้สาย HDMI จาก PC ไป TV นะครับ Windows 7 ครับ

1. ปรับขนาด Resolotion ได้แค่ 1280x720 ครับ ทั้งที่มันน่าจะเป็น 1378*768

2. แต่หน้า Windows ก็เต็มจอดีนะครับ แต่เวลาเปิดหนังด้วยโปรแกรม Kmplayer ไม่ว่าจะเป็นไฟล์ 1080 หรือ 720 ไม่มีเรื่องไหนเลยที่เต็มจอครับ ข้างบนล่าง เต็ม แต่ ซ้าย+ขวาไม่เต็มครับ ลองปรับสัดส่วนทุกสัดส่วนแล้วก็ยังไม่เป็มครับ

• *
นี่แหละคือ 7 ที่ผมบ่นเรื่อง 7 ก็เรื่องนี้ด้วย ผมอยากใช้ XP ก็ใช้ไม่ได้ เซ็งกับ Windows มาก ๆ
ถ้าเป็น XP มันจะได้ที่ 1365x768

1. ท่าน engineeringz เปลี่ยน Resolution ที่ PC เป็น 1360x768 ก่อนครับ
2. ต่อ HDMI เข้า PT350 มันจะ Detect ได้ที่ 1360x768 เองครับ
3. ภาพยังไม่เต็มจอ ให้เปลี่ยน Aspect ratio ที่ TV เป็น ซูมภาพยนต์ 3 ก็จะเต็มจอเองครับ

[กระโดด]

ขอบคุณท่าน FMT มากครับเดี๋ยวเย็นนี้จะลองไปแก้ไขดู แต่ผมเห็นมีแค่ Cinema Zoom 1 เองครับหรือสามารถปรับได้ และทีวีใหม่ยังไม่ควรดูหนังที่ไม่เต็มจอใช่ไหมครับ
50PT350R

ออฟไลน์ fmt

Cinema zoom 1-xx(ไม่แน่ใจซูมได้ถึง 10 หรือ 20 อ่ะครับ) ตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่บ้านครับ Online 3G on the way in my car

[คิคิ]

[กระโดด]

ขอบคุณท่าน FMT มากครับเดี๋ยวเย็นนี้จะลองไปแก้ไขดู แต่ผมเห็นมีแค่ Cinema Zoom 1 เองครับหรือสามารถปรับได้ และทีวีใหม่ยังไม่ควรดูหนังที่ไม่เต็มจอใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ fmt

ออฟไลน์ slay77

• *
แนะนำไว้เล่นเกมหน่อยสิครับราคาไม่เกิน สองหมื่นรุ่นไรดีครับ

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
แนะนำไว้เล่นเกมหน่อยสิครับราคาไม่เกิน สองหมื่นรุ่นไรดีครับ

มีเวลา ก็อ่านซะหน่อย หุหุ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=1424.18
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ 6inline

• LCD TV member
  • **
อ่านบทความแล้วรู้สึกเป็นประโยชน์ มากๆ  

ผมก็ถือว่ามันมีข้อดีข้อเสีย  ไม่งั้นเค้าคงไม่ผลิตออกมาขายหรอกใช่ไหม

วันก่อนไปยืนดูเทียบ ระหว่าง led lcd และ  Plasma ของ LG

ส่วนตัวชอบ Plasma ครับ จอมันร้อนไปนิด แต่ในความเป็นจริงคงไม่ได้ดูใกล้ขนาดนั้น

ไม่ทราบว่ารุ่นใหม่ๆ มีการพัฒนาอย่างไรบ้าง พอดีที่ไปดูผมจำรุ่นไม่ได้

ขนาดจด 40 นิ้ว ราคาประมาณ 16,000 บาท เห็นเค้าบอกว่าโปรโมชั่น

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2011, 10:49:13 am โดย 6inline »
¼Áãªé SS ¤ÃêÒº   ¾Ñ§àÁ×èÍäËÃèáÅéǨÐÁÒâ¾ÊºÍ¡¤ÃêÒººººº

ออฟไลน์ RzBoyz

• *
วิธีดูหนังให้ภาพเต็มจอแบบไม่มีขอบดำทำไงเหรอครับท่าน เห็นว่าต้องใช้โปรแกรมปรับ scale ของมัน ใช่ไหมครับ
เมื่อกี้เพิ่งได้ TV มาลองเล่นไปเรื่อย ลืมบอกว่า LG 42PT350 ครับ  [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2011, 09:57:26 pm โดย RzBoyz »

ออฟไลน์ fmt

ดูจากอะไร ต่อด้วยสายอะไรครับ

วิธีดูหนังให้ภาพเต็มจอแบบไม่มีขอบดำทำไงเหรอครับท่าน เห็นว่าต้องใช้โปรแกรมปรับ scale ของมัน ใช่ไหมครับ
เมื่อกี้เพิ่งได้ TV มาลองเล่นไปเรื่อย ลืมบอกว่า LG 42PT350 ครับ  [หื่น]

ออฟไลน์ RzBoyz

• *
หวัดดีครับท่าน ดูจากคอม win7 32bit ใช้สาย HDMI ในการเชื่อมต่อ ปรับภาพ CinemaZoom 2 เต็มจอพอดี ขอบล้นนิดๆ
ปรับ resolution ที่คอม 1366*768 ครับ VGA ATI 5750 ดูหนังพวก Hi-def ยังเป็นครึ่งจออยู่ครับ มีขอบดำบน-ล่าง
เหมือนกับดูจอคอมธรรมดาเลยครับ มันไม่เต็มจอ พอมีวิธีไหมครับ
ขอบคุณที่ช่วยเหลือครับ

ถามอีกนิดครับท่าน
"หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ(แนะนำให้ปิดให้หมดครับ)"

ของผมถ้าปรับเกือบ 100 หมด ทีวีจะเป็นอะไรไหมครับ ลองปรับแล้วสีไม่เหลือบซ้อนกันจนกระทั่ง 100 เลยอะครับ หมายถึง Contrast กับ Color นะครับ
ส่วน Brightness ปรับได้ถึง 85-90 เลยก็ยังไม่จ้าครับ พอดีใช้โหมด Energy saving ไว้ Medium

ดูจากอะไร ต่อด้วยสายอะไรครับ

เมื่อกี้เพิ่งได้ TV มาลองเล่นไปเรื่อย ลืมบอกว่า LG 42PT350 ครับ  [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2011, 12:29:51 pm โดย RzBoyz »