ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง บลูเรย์ + AVR ครับ  (อ่าน 6817 ครั้ง)

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
ถามเรื่อง บลูเรย์ + AVR ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 01:11:36 pm »
 [เศร้า]คือไม่รู้จะตั้งห้องไหนดีครับ
 .......  เครื่องบลูเรย์ ไม่สามารถถอดเสียง DTS-HD master ได้ (ได้แต่เสียง ture HD) แต่ AVR สามารถรองรับเสียง DTS-HD,
ture-HD  5.1 ch ได้  คือผมอยากรู้ว่าถ้าเราดูหนังจากแผ่นบลูเรย์ เสียง DTS-HD master 5.1 เสียงจะออกเป็น DTS เฉยๆ หรืออกเป็น DTS-HD master ครับ

ออฟไลน์ :)

Re: ถามเรื่อง บลูเรย์ + AVR ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 03:32:41 pm »
เสียงไม่ออกตั้งแต่เครื่องบลูเรย์ล่ะคับ ส่วนจะออกเป็นอะไรนั้น ขอเดานะคับว่า ต้องปรับไปเป็นเสียงอื่นที่มีในแผ่นนั้นแทน (ปกติจะมีเสียง2.0ธรรมดาในแผ่น เครื่องก็จะแปลงให้เป็นพวก pro logic 5.1-7.1 แทน)

แต่เด๋วนี้เครื่องที่ master ได้ ราคาไม่สูงเท่าไรแล้ว แนะนำเปลี่ยนเครื่องเล่น เพื่ออรรถรสของหนังที่ต่างกันแยะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2015, 03:37:12 pm โดย :) »

Re: ถามเรื่อง บลูเรย์ + AVR ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 04:15:03 pm »
เสียงไม่ออกตั้งแต่เครื่องบลูเรย์ล่ะคับ ส่วนจะออกเป็นอะไรนั้น ขอเดานะคับว่า ต้องปรับไปเป็นเสียงอื่นที่มีในแผ่นนั้นแทน (ปกติจะมีเสียง2.0ธรรมดาในแผ่น เครื่องก็จะแปลงให้เป็นพวก pro logic 5.1-7.1 แทน)

แต่เด๋วนี้เครื่องที่ master ได้ ราคาไม่สูงเท่าไรแล้ว แนะนำเปลี่ยนเครื่องเล่น เพื่ออรรถรสของหนังที่ต่างกันแยะคับ
กระจ่างครับ...ขอบคุณมากครับท่าน [ปลื่ม]

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 07:01:53 pm »
ใช้เครื่องเล่นรุ่นอะไรครับ จะได้ลองไปหาคู่มือมาดูหน่อย
แล้ว avr ใช้รุ่นอะไรอยู่ครับ

ต่อผ่านสาย hdmi ใช่ไหมครับ
แล้ว set ที่เครื่องเล่น ให้เสียงออกเป็น bit stream ใช่ไหม
เวลาเล่นแผ่น แล้วเลือกแทร็คที่เป็น dts-hd สังเกตที่หน้าจอ avr แสดงสัญญาณเสียงที่เข้ามาเป็นอะไรครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 09:27:44 pm »
ใช้เครื่องเล่นรุ่นอะไรครับ จะได้ลองไปหาคู่มือมาดูหน่อย
แล้ว avr ใช้รุ่นอะไรอยู่ครับ

ต่อผ่านสาย hdmi ใช่ไหมครับ
แล้ว set ที่เครื่องเล่น ให้เสียงออกเป็น bit stream ใช่ไหม
เวลาเล่นแผ่น แล้วเลือกแทร็คที่เป็น dts-hd สังเกตที่หน้าจอ avr แสดงสัญญาณเสียงที่เข้ามาเป็นอะไรครับ
1.ใช้เครื่องบลูเรย์ฟิลิปส์ รุ่น bdp2700 ใช้มาหลายปีแล้ว ไม่มี3D (ใกล้ปลดระวางแล้วครับ)
            2.avr denon 1513 + jbl (ชุดเล็ก) ใช้มา 2 ปีกว่าครับ
    ต่อสายhdmi ตั้ง bitstream คับ แล้วเลือกแทร็คจากแผ่นเป็น dts-hd master หน้าจอ avr ขึ้น DTS เเค่นี้เลยครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 10:58:49 pm »
อืม bdp2700 เล่น dts-hd ไม่ได้จริงๆ แหะ ส่งมาเป็น dts แทน เศร้าจริง

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 08:21:32 am »
เครื่องบลูเรย์ไม่รู้ แต่ถ้าเป็นพวก HDD Player  มันจะลดเวอร์ชั่นให้กรณีไม่รู้จัก
DTS --> DTS ตามปรกติ
DTS Master --> กลายเป็น DTS ธรรมดา
Dolby --> Dolby ตามปรกติ
Dolby True-HD --> กลายเป็น Dolby ธรรมดา

และทั้งหมด ถ้าเป็น 7.1 มันจะส่งออกมาแค่ 5.1
ยังดีที่มัน downscale ให้ครับ ไม่ได้เงียบไปเลย
อีกอย่างผมไม่ซีเรียส ขอให้มันส่งออกมาได้ก็พอเพราะ AVR ผมมันแค่ 5.1 (แต่รองรับ 7.1) ยังไงเสียมันก็ downscale ที่ AVR อยู่แล้ว
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ dead1body

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 09:17:25 am »
เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ เครื่องเล่นบลูเรย์ถอดรหัสเสียงไม่ได้ แต่น่าจะ passthrough เสียงให้ AVR ถอดได้นะครับ

คือเสียงมันต้องถูกถอดรหัสซักที่อะครับ กรณีที่มี AVR ภาคถอดรหัสที่เครื่อง บลูเรย์น่าจะไม่จำเป็น

ลองเข้าที่ audio setup ของเครื่องบลูเรย์ดูครับ

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 09:32:36 am »
ตามท่าน Dead1body เลยครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะอยู่ audio hdmi out จะมีให้เลือกเป็น Bitstream, PCM อะไรประมาณนี้อะครับ หรือว่ามี OFF ด้วยก็ไม่แน่ใจ แต่ของผมมานเป็น Bitstream, PCM, Reencode อะครับ ของผมเลือกเป็น Bitstream ก็ส่งผ่านไปให้ AVR เป็นตัวถอดรหัสแทนเครื่องเล่นครับ อันนี้ต้องลองทดสอบดูน่ะครับ พอดีไม่เคยเล่นของฟิลิปด้วยครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 09:40:11 am »
สงสัยเป็น  bluray ที่มีสัญลักษณ์บนเครื่อง true hd  กับ dts out+ 2.0 ใช่รึป่าวครับ ( ไม่ใช่ dts hd ) ซึ่งเครื่องเล่นแบบนี้จะราคาถูกกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2015, 01:18:08 pm โดย ronnawut »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 11:43:36 am »
สงสัยเป็น  bluray ที่มีสัญลักษณ์บนเครื่อง true hd  กับ dts 2.0 ใช่รึป่าวครับ ( ไม่ใช่ dts hd ) ซึ่งเครื่องเล่นแบบนี้จะราคาถูกว่า
ใช่ครับท่าน..มีตามที่ท่าน ronnawut บอกมาเลย...ไม่มีสัญลักษณ์ DTS-HD master

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 11:57:29 am »
ตามท่าน Dead1body เลยครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะอยู่ audio hdmi out จะมีให้เลือกเป็น Bitstream, PCM อะไรประมาณนี้อะครับ หรือว่ามี OFF ด้วยก็ไม่แน่ใจ แต่ของผมมานเป็น Bitstream, PCM, Reencode อะครับ ของผมเลือกเป็น Bitstream ก็ส่งผ่านไปให้ AVR เป็นตัวถอดรหัสแทนเครื่องเล่นครับ อันนี้ต้องลองทดสอบดูน่ะครับ พอดีไม่เคยเล่นของฟิลิปด้วยครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ เครื่องเล่นบลูเรย์ถอดรหัสเสียงไม่ได้ แต่น่าจะ passthrough เสียงให้ AVR ถอดได้นะครับ

คือเสียงมันต้องถูกถอดรหัสซักที่อะครับ กรณีที่มี AVR ภาคถอดรหัสที่เครื่อง บลูเรย์น่าจะไม่จำเป็น

ลองเข้าที่ audio setup ของเครื่องบลูเรย์ดูครับ
[ไม่เอา]เข้าใจเหมือนท่านทั้งสองเหมือนกันครับ จากต้นทาง ตั้ง bitstream มาแล้ว ถ้าแผ่นเป็นเสียง tureHD หน้าจอ AVR ก็โชว์ tureHD แต่ถ้าเป็น DTS-HD master หน้าจอมันขึ้นแค่ DTS ก็เลยไม่รู้ว่า AVR มันถอดเสียง DTS-HD ให้รึป่าว หรือ มันมาแค่ dts จากเครื่องบลูเรย์ครับ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 01:21:03 pm »
ถอดไม่ได้ครับ คงต้องหาเครื่อง 4500 บาท ขึ้นไปที่มีโลโก้ dts- hd  ( มันคล้ายๆกับ dvd สมัยก่อนแหล่ะที่โลโก้ dts digital out ถอดไม่ได้ ต้อง dts surround ถึงถอดได้ ประมาณนั้นมั๊งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2015, 01:51:42 pm โดย ronnawut »

ออฟไลน์ dead1body

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 11:05:03 am »

[ไม่เอา]เข้าใจเหมือนท่านทั้งสองเหมือนกันครับ จากต้นทาง ตั้ง bitstream มาแล้ว ถ้าแผ่นเป็นเสียง tureHD หน้าจอ AVR ก็โชว์ tureHD แต่ถ้าเป็น DTS-HD master หน้าจอมันขึ้นแค่ DTS ก็เลยไม่รู้ว่า AVR มันถอดเสียง DTS-HD ให้รึป่าว หรือ มันมาแค่ dts จากเครื่องบลูเรย์ครับ

ถ้าเป็น bitstream แล้วจะไม่โดน downmix จากทางฝั่งเครื่องเล่นนะครับ

1. ลองเช็คดูสาย HDMI ครับเพราะผมเคยเป็น (สายห่วย) source Dolby Atmos แต่โชว์ True HD พอเปลี่ยนสายตอนนี้โชว์ถูกต้องตาม source
2. confirm ในเน็ตอีกทีว่าเครื่อง AVR ของท่าน support DTS-HD Master หรื่อไม่อีกทีครับ

ออฟไลน์ :)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 01:37:18 pm »
ขออนุญาติตั้งข้อสังเกตุ
1.ถ้าสมมติว่า avr ถอดเสียงให้แทนได้ เราๆก็ซื้อเครื่องเล่นแค่1000กว่าบาทกัน ดีกว่าไปซื้อแบบ5-6พันมั้ยครับ
2.ที่บอกว่าเครื่องขึ้นเป็น dts ขอเดาแบบไม่แน่ใจนะคับ อาจจะเป็น dts2.0รึป่าว มันก็เลยขึ้น dts ให้ แต่ถ้า avr อ่านให้จริงฟังเสียงดูก็น่าจะรู้แล้วนะคับว่าใช่หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2015, 01:40:48 pm โดย :) »