ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียยเทียบ  (อ่าน 1221 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiocme

• Flat TV member
  • *
เปรียยเทียบ
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 02:20:23 pm »
Sony 65 X9000B
Samsung 65 HU9000
สองตัวนี้มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
Re: เปรียยเทียบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 03:51:02 pm »
Sony 65 X9000B
Samsung 65 HU9000
สองตัวนี้มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

ส่วนตัวก่อนสอยOLED ดู 2 ตัวนี้ไว้เหมือนกัน

Sony ได้ความเป็นภาพธรรมชาติน่าจะมาจาก ใช้อุปกรณ์ที่ดีๆ รวมถึงVP ที่ออกแบบมาดีมากๆ  สีภาพจะอิ่มสะอาด เมื่อเทียบกับHU9000
  มีVP ที่ดีที่สุดก็ว่าได้ จึงดูSD HD จากจอนี้ได้แบบสบาย ๆ  เสียงดีมาก
 ข้อเสีย แสงรั่ว ใช้ไปอาจจะเจอจอลายๆ ที่เรียกว่า เวอติเคอแบรนด์ดิ่ง 
คนที่มาจาก PDP ละก็ อาจจะไม่ชอบความดำฉากมืดที่ดูจมๆ ต่อให้ปรับให้ดียังไงก็ไม่สามารถลอยอย่างPDP OLED ได้ กฎของLCDที่CR ต่ำ กว่าPDP OLED ภาพจะดูสีบางๆ ทำให้ภาพดูแบนๆ ถ้าเคยใช้PDP มาก่อนอาจจะรำคาญเอาง่ายๆ
แต่ที่รับไม่ได้คือราคา แพงตั้งไว้เวอร์มากเกินไป ไม่รักกันจริงซื้อตัวอื่นดีกว่า

SS HU ตอนนี้ไปได้อีกอาจจะไม่มี QDOT OCTA เหมือนตัวใหม่ JS9000 แต่ใส่กล่อง  one connect เข้าไปก็ดีมากขึ้นไปอีกรองรับHDR ภาพอาจะดูแข็งๆ อมฟ้า มีน๊อย์เยอะกว่าsony ที่สังเกตุเหมือนตะแกงจะใหญ่กว่าSONY ทำให้ภาพไม่สวยเนียน เท่าsony และsony มี VP ที่เลิศกว่าดีกว่ามาก
แน่นอน ปัญหาก็คือเรื่องจอลาย แสงรั่ว  ภาพขาดน้ำหนัก เมื่อเทียบSOny

ความลึกของภาพ ผมว่าsony ทำได้ดี กว่านิดเดียวครับ

แต่จะบอกว่าดีทั้งคู่ ชอบแบบไหนเลือกได้เลย

ไม่ทราบว่าx900b ได้ราคาเท่าไหร่ครับ ผมเองก็ชอบ แต่ไม่เข้าใจตั้งราคาเกินกว่าเหตุไปหรือเปล่า ลดแล้วตอนนั้นที่จะซื้อแสนห้าครับ

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ tiocme

• Flat TV member
  • *
Re: เปรียยเทียบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 07:36:12 pm »
กำลังเก็บเงินซื้ออยู่ครับ หาข้อมูลก่อนซื้อครับ ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ