ผู้เขียน หัวข้อ: Yamaha yht2910 กับ onkyo ht s7705 เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 4090 ครั้ง)

ออฟไลน์ ongchaisee

• *
Yamaha yht2910 กับ onkyo ht s7705 เลือกตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 08:46:07 am »
ผมสนใจ 2 ตัวนี้ เน้นดูหนังน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: Yamaha yht2910 กับ onkyo ht s7705 เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 10:22:03 am »
ผมว่าไปลองฟังด้วยตัวเองดีที่สุดครับ จริงๆนะ อย่าบอกว่าใครๆ ก็ตอบอย่างนี้

ผมเคยมีเครื่องเสียงยามาฮ่า (PA) สองสามตัว และทุกตัวมันแปลกอย่างนึงก็คือว่า ตอนซื้อมาใหม่ๆ ฟังก็งั้นๆแหละเฉยๆ
แต่ยิ่งฟังเหมือนยิ่งเพราะ ยิ่งใช้ไปนานๆ ยิ่งติดใจ เฮ้ยทำไมมันเพราะขึ้น จะว่ามันเพราะขึ้น ก็ไม่ค่อยจะตรงเท่าไหร่
เหมือนมันฟังสบายๆ ได้อารมณ์ บอกไม่ถูก พอกลับไปฟังอีกยี่ห้อ นี่รู้เลย เฮ้ยยยเสียงมันเหมือนจะเพราะนะ แต่ฟังนานๆแล้วอืมม เหมือนรู้สึกเมื่อยๆ ไม่ได้อารมณ์

ตอนแรกก็คิดว่า คิดไปเอง ทีนี้ไปซื้อเครื่องเสียงมาลองเล่นอีก Yamaha นี่แหละ ตัวนี้ใครๆ ก็บอกเพราะ แจ่ม เสียงดี
เอามาลอง ก็โอเคนะ ก็เพราะ แต่ก็รู้สึกเฉยๆ เลยเอาตั้งทิ้งไว้เกือบไป เพราะมีตัวเดิมอยู่แล้ว(ยี่ห้อ T) และรู้สึกว่ามันแจ่มกว่า Yamaha
จนผ่านไปเป็นปี เริ่มเสียดาย Yamaha ซื้อมาตั้งทิ้งไว้ เลยเอามาปัดฝุ่นเล่น ยิ่งเล่นเสียงเหมือนยิ่งเพราะ
แล้วตอนหลังๆ เลยเล่นแต่ Yamaha เพราะรู้สึกว่าเสียดายเงินครับ ซื้อมาตั้งทิ้งไว้ทำไม ตั้งหมื่นห้า
ทีนี้กลับไปเล่นตัวเดิม ความรู้สึกคือ เฮ้ยยยทำไมเสียงมันสู้ยามาฮ่าไม่ได้(ว๊ะ) เราเมาหรือเราเมา หรือหูเราเพี้ยน หรือเราปรับมั่ว หรือ.....
มานึกอีกที อีกแล้ว ยามาฮ่า เป็นแบบนี้อีกแล้ว เล่นเราอีกแล้ว ยิ่งเล่นยิ่งเพราะเนี๊ยะ

*ด้านบนไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องที่ถามแต่อย่างใด (AVR) แค่ยกตัวอย่างประสบการณ์ที่ผมเจอมาให้ฟัง และเป็นเหตุผลว่าทำไม "ต้องไปฟังเอง"

**AVR ตอนนี้ผมใช้ ONKYO อยู่ครับ ฮ่าๆๆๆๆ ไม่แน่นะ ถ้าอัพระบบไปเรื่อยๆ จนอยากเริ่มอัพ AVR อาจจะไปเล่น Yam ก็ได้

***เคยอ่านความเห็นของสมาชิก ถ้าจำผิดขออภัย
- เน้นดูหนัง ->Yam
- ดูหนัง/ฟังเพลง -> On  ผมเลยตัดสินใช้ซื้อ On มา เพราะผมเอามาดูหนังด้วย ฟังเพลงด้วย และไม่เคยเล่น AVR เล่นแต่ PA

แต่พอฟังเพลงกับน้องอรแล้ว ความรู้สึกคือ ผมชอบแนวเสียงน้องแยมมากกว่า (ไม่ใช่ว่า ความเห็นของเพื่อนสมาชิกจะผิดนะครับ อย่าตีความแบบนั้น)
แต่ความหมายของผมคือ "จงไปฟังเอง" ครับ

คำเตือน อันนี้โปรดอ่าน ย้ำโปรดอ่าน
การไปฟังเองมีข้อเสียคือ เกิดกิเลสครับ  ผมไปซื้อชุด HTiB แต่ร้านได้ลองเอา AVR ของผมขับลำโพง Polk A3,A5,wharfedale Diamond  ให้ฟัง
ตอนนี้คันยิ๊กๆๆๆๆ เลยครับ ตามหา A3 อยู่  นี่แหละพ่อค้าตัวจริง
ผมไม่ได้ขอให้ลองลำโพงตัวอื่นๆเลยนะครับ ผมแค่จะให้ลองเครื่องของผมว่ามัน OK มั้ย เพราะขึ้เกียจกลับไปเคลม
แต่เจ้าของร้านจัดการลองกับลำโพงตัวอื่นๆให้ฟังเองเองเลย หุๆๆๆๆ
เพราะฉะนั้น ไม่ต้องกลัวว่า ถ้าไปที่ร้านแล้วขอลอง แล้วทางร้านจะเรื่องมาก ไม่อยากให้ลอง หรือเกรงใจ (ถ้าเป็นพ่อค้าตัวจริง)

พอได้ลองแล้ว ไม่จบครับ ถ้าอัพชุดลำโพงอีกที ราคาเฉพาะที่อัพมา ก็เกินราคา HTiB ทั้งชุดแล้วครับ

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ ongchaisee

• *
Re: Yamaha yht2910 กับ onkyo ht s7705 เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 10:40:05 am »
ขอบคุณมากมายครับผม

ออฟไลน์ avr avr

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 04:25:51 pm »
ชุดที่คุณว่า onkyo จะได้เปรียบเรื่องแอมป์ ที่ตัวใหญ่กว่าอนาคตจะไปต่อได้ในระดับหนึ่งแถม atmos ส่วน yamaha แอมป์เล็กไปหน่อยรุ่นที่คุณดูมาจะอัพลำโพงในภายหลังทำได้ยาก แต่ก็เชียร์ yamaha เรื่องดูหนัง แนะนำเล่นแยกชิ้น ตัวที่มีเลข3กับเลข4นำหน้า ไม่แนะนำให้เล่น อย่างน้อยๆต้องเลข6นำหน้า เช่น 673,675,677 ดูหนังน้ำหนักเสียงรายละเอียดดีกว่ากันมากๆครับ จากประสบการณ์จริง