ผู้เขียน หัวข้อ: ไขข้อข้องใจทีครับ สายเปลี่ยนชีวิต เจอกับตัวสาย AC  (อ่าน 3948 ครั้ง)

ออฟไลน์ DOE

• LCD TV member
  • **
ช่วยไขความกระจ่างให้ทีครับ ว่ามันเป็นไปได้รึ
เมื่อวานไปเดินงานBAV ได้สายติดไม้ติดมือมานิดหน่อย

หนึ่งในนั้นคือ สายไฟ AQ NRG x3 ก็สายไฟรุ่นเล็กธรรมดา
คิดว่าคงยกระดับSystem ดีขึ้นกว่าสายแถม ไม่ได้หวังมากมาย

ผมเอามาต่อเครื่องเล่นBluray ดู
ปรากฏว่า มีDVD เรื่องนึงที่ผมเปิดดูเท่าไรก็ไม่อ่านแผ่น วันนี้มันกลับอ่านแผ่นเล่นได้
ผมไม่เชื่อลองสลับสายAC เป็นสายแถมไม่อ่าน สลับเป็นnrg x3 มันอ่าน
เฮ้ย!!!!มันจริงรึว่ะ ลองอีก ทำสลับไปมาสามรอบ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

ผีหลอก!!!มันใช่....มันอ่านจริง งงเลยผม...
มันเป็นไปได้รึครับ เรื่องภาพเรื่องเสียงพอเข้าใจ แต่อ่านแผ่นไม่อ่านแผ่น เป็นไปได้รึกับสาย AC
[ช็อค]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2015, 06:59:18 pm โดย DOE »

ออฟไลน์ hp1740

• Edge LED TV member
Re: ไขข้อข้องใจทีครับ สายเปลี่ยนชีวิต เจอกับตัวสาย AC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 11:19:54 pm »
Amazing....!!!!

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ไขข้อข้องใจทีครับ สายเปลี่ยนชีวิต เจอกับตัวสาย AC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 09:05:00 am »
เดาๆ เอานะ

...สายเก่า Drop กระแส

...สายใหม่ กระแสเต็ม ราบเรียบ

...ส่งผลให้แสงเลเซอร์หัวอ่าน มีความเข้มข้นสูงขึ้น ประสิทธิภาพดีขึ้น จึงอ่านแผ่นได้

ออฟไลน์ tongy191

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 02:26:04 pm »
AQ NRG x3 ได้มาราคาเท่าไหร่ครับ  งบ 3-4พัน ซื้อตัวไหนดีจะใส่กับ avr มันจะคุ้มมั้ยกับเงินที่จ่ายไปครับ

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 02:48:38 pm »
AQ NRG x3 ได้มาราคาเท่าไหร่ครับ  งบ 3-4พัน ซื้อตัวไหนดีจะใส่กับ avr มันจะคุ้มมั้ยกับเงินที่จ่ายไปครับ

เรื่องสายไฟนี่ผมไม่ค่อยซีเรียสครับ เห็นว่าสวย งานประกอบดียี่ห้อดัง เลยซื้อครับ
ส่วนเรื่องอื่นๆผมยังใหม่กับสายAc ครับ รอท่านอื่นลงความเห็นครับผม

ส่วนNrg x3 ผมได้มา 3000 ครับ คิดว่าไฟคงเดินได้ดีกว่าสายแถมแค่นั้นเอง
แต่ดันมาเจอกรณีอ่านแผ่น สำหรับผมเลยคิดว่าคุ้มมาก
เสียบ avr ผมใช้ nrg 2 อันนี้เห็นชัดเลยพลังมาเต็ม เส้น5000นิดๆ

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 02:49:52 pm »
เดาๆ เอานะ

...สายเก่า Drop กระแส

...สายใหม่ กระแสเต็ม ราบเรียบ

...ส่งผลให้แสงเลเซอร์หัวอ่าน มีความเข้มข้นสูงขึ้น ประสิทธิภาพดีขึ้น จึงอ่านแผ่นได้

มีเหตุผลมากครับ อาจเป็นไปได้

ออฟไลน์ JJ Boy

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 08:53:23 pm »
ช่วยไขความกระจ่างให้ทีครับ ว่ามันเป็นไปได้รึ
เมื่อวานไปเดินงานBAV ได้สายติดไม้ติดมือมานิดหน่อย

หนึ่งในนั้นคือ สายไฟ AQ NRG x3 ก็สายไฟรุ่นเล็กธรรมดา
คิดว่าคงยกระดับSystem ดีขึ้นกว่าสายแถม ไม่ได้หวังมากมาย

ผมเอามาต่อเครื่องเล่นBluray ดู
ปรากฏว่า มีDVD เรื่องนึงที่ผมเปิดดูเท่าไรก็ไม่อ่านแผ่น วันนี้มันกลับอ่านแผ่นเล่นได้
ผมไม่เชื่อลองสลับสายAC เป็นสายแถมไม่อ่าน สลับเป็นnrg x3 มันอ่าน
เฮ้ย!!!!มันจริงรึว่ะ ลองอีก ทำสลับไปมาสามรอบ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

ผีหลอก!!!มันใช่....มันอ่านจริง งงเลยผม...
มันเป็นไปได้รึครับ เรื่องภาพเรื่องเสียงพอเข้าใจ แต่อ่านแผ่นไม่อ่านแผ่น เป็นไปได้รึกับสาย AC
[ช็อค]

แต่สายเดิมดูกับ DVD แผ่นอื่นได้ ใช่หรือไม่ครับ แล้วถ้ารบกวนจะให้ลองเอาสายอื่นที่ราคาไม่สูง ลองกับแผ่นที่มีปัญหาดู จะดูได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
(พอดีกำลังจะมาเล่นเรื่องสายไฟอยู่เหมือนกันครับ)

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 10:40:49 pm »
สายเดิมดูแผ่นอื่นดูได้ครับ มีแค่แผ่นนี้แผ่นเดียวที่ดูไม่ได้
พอเปลี่ยนเป็นnrgx3ดูได้ครับ วันนี้ผมลองสลับอีกครั้งก็เหมือนเดิมครับ

ส่วนสายอื่นผมไม่มีครับมีแต่สายแถม เรื่องสายไฟนี่ อย่างที่บอกครับ อยู่ที่ความพอใจแต่ละคนครับ
บางคนเปลี่ยนแล้วเห็นก็ถือว่าคุ้ม บางคนเปลี่ยนแต่ไม่เห็นผลก็ไม่คุ้ม
แต่สำหรับผมมันสวยเส้นใหญ่ งานประกอบดี เลยตัดสินใจซื้อครับ

อยากหาความกระจ่างมากกว่าว่าทำไมแผ่นที่เล่นไม่ได้ถึงกลับมาเล่นได้
ต้องลองครับ ผมว่าสายดีๆไฟก็เดินดีขึ้นครับ เส้นใหญ่กว่าเดินทางสะดวกกว่า
ตัวนำสายบริสุทธิกว่าก็นำไฟได้ดีกว่า เครื่อง วงจร อิเลคทรอนิคต่างๆก็คงกินอิ่ม
ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ ผมคิดแบบนี้นะ
ส่วนภาพเสียง หูตาแต่ละคนไม่เท่ากัน ต้องลองครับ

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 05:31:59 pm »
สายไฟธรรมดา กับสายไฟที่มีชีลด์หุ้มก็มีผลด้วยนะครับ

อย่าง TV Digital ถ้าเอาสายอากาศกับสายไฟแถมธรรมดา มาแตะโดนกันนี่ ช่องที่สัญญาณอ่อนกว่าช่องอื่น อย่างช่องไทยรัฐนี่ดับไปเลย พอเอาออกห่างๆ ก็ดูได้ปกติ

แต่กับสายไฟที่มีชีลด์หุ้มนี่ไม่เป็น
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ ninemooo

• OLED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 08:48:38 am »
เรื่องจริงครับ..หลายครั้งที่ผมพยายามบอกลูกค้าเกี่ยวกับเรื่องสายไฟ กรองไฟ มีผลกับระบบอย่างมาก

¨§ÍÂèÒºÔ¹ãËéÊÙ§ÍÂèÒ§ã¤Ãà¤éÒ    ËÁÑ蹺ԹàÍÒà·èÒ·ÕèàÃҨкԹäËÇ
äÁèÊӤѭÇèҨкԹ·èÒÍÐäà      ¢Íà¾Õ§ä»ãËé¶Ö§½Ñ¹...à·èÒ¹Ñé¹¾Í

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 09:11:09 am »
มีผลแน่นอนครับ Onkyo737 ของผมได้สายไฟดีๆ เข้าไปเหมือนกินยาม้า มาเลยครับ เจอกับตัวเองเหมือนกัน ตอนแรกก็ไม่เชื่อว่ามันจะเห็นอะไรแตกต่างมากนัก

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 09:34:52 pm »
สายไฟแนะนำให้ซื้อรุ่นที่กำลังไปได้ที่สุดนะครับ ตัวเครื่องนะเปลี่ยนเมื่อไหร่ก็เปลี่ยนได้ แต่สายไฟ ซื้อทีเดียวใช้ยาวเลยนะครับ

ออฟไลน์ buraphaboy

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 11:13:49 pm »
ผมฮากว่านั้นอีก

สั่งประกอบสายมาเส้นนึง หัวท้าย [^_^] สายของเยอรมัน เอามาต่อกับ avr เสียงมันหนาๆ แหลมเซี๊ยบซ๊าบ ฟังแล้วยังไม่เบิร์นชัวร์ เอาง่าย เลยให้ PC เบิร์นแทน ใช้แทนสายไฟ PC เลย

เชื่อมะ

ต่อปุ๊บ อุณหภูมิเครื่องลงมาหลายองศาเลย และอุณหภูมินิ่งกว่า ไม่สวิงขึ้นเวลา ใช้งานหนักๆแบบแต่ก่อน

เรื่องเสียง นี่ก็ทำเอาอ้าปากค้างมาละ โดยเฉพาะเบส มาเป็นลูก กระแทกกระทั้นสะใจ ทั้งที่ลำโพงก็มีปลั๊กแยกอีกทีนะ แค่เอาสายสัญญาณจาก PC ไปเอง

ผม a-b test สลับไปมาระหว่างสายเส้นนี้ กับ สายธรรมดา หลายรอบนะ จนแน่ใจว่า เป็นฝีมือสายชุดนี้จริงๆครับ