ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ บุคลิกเสียงระหว่าง Polk กับ Tanoy เปรียบเทียบกันแล้วเป็นอย่างไร  (อ่าน 9634 ครั้ง)

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
สอบถามหน่อยครับ บุคลิกเสียงระหว่าง Polk กับ Tanoy เปรียบเทียบกันแล้วเป็นอย่างไร
ระหว่าง Polk Rti A3 (ลำโพงวางหิ้ง) กับ  tannoy MERCURY V4 (ลำโพงตั้งพื้น)

ผมเคยได้ลองฟังเสียงแค่ Polk Rti A3, A5 เทียบกับ Wharfedale Diamond
ผมชอบเสียง Polk มากกว่าครับ ตอนนั้นยังไม่เข้าไปอ่านข้อมูลเกี่ยวกับ Polk เลย
แต่ความรู้สึกที่ผมได้ฟังตอนนั้น Polk มันออกแนวสดใส ส่วน Diamond มันออกแนวนุ่มนวล
ผมชอบแนวเสียงของ Polk มากกว่า เลยเข้ามาหาอ่านข้อมูล ก็พบว่าหลายๆคนก็มีความเห็นไปในทางเดียวกัน

แต่ไม่เคยได้ฟัง Tannoy เลยครับ อยากทราบความเห็นของเพื่อนสมาชิกว่า แนวเสียงของ Tannoy ออกไปทางไหน
แล้วเทียบกับ Polk เป็นยังไง
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ ronnawut

polk rti  เสียงสูงแหลมพริ้วนุ่มไม่บาดหู กลางดี ต่ำดี  ฟังเพลงดี ดูหนังแอ๊คชั่นไม่มีอิมแพคนัก ( เด่นตรงทวีตเตอร์ แหลมไม่บาดหู ฟังได้ไพเราะและนาน )
tannoy  เสียงสูงชัด กร้าวกว่า แหลมเฟี๊ยวกว่าจัดจ้านมาก   กลางดี  ต่ำดีมากสุดๆลึกเป็นลูกๆ ( เด่นตรงเบส ให้เสียงลึกต่ำแทบไม่ต้องพึ่งพา sub )
ทั้งนี้แปรผันตามปัจจัยหลายอย่าง เช่น สายลำโพง สายเชื่อมสัญญาณ  สาย ac  ปลั๊กผนัง  ทิปโท ฯลฯ
สรุป  ดูหนังมากกว่าแนะนำ tannoy  ฟังเพลงมากกว่าแนะนำ  polk /  แต่ถ้าทั้งดูหนังและฟังเพลง 50-50 แนะนำ tannoy

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
. RTi เป็นรุ่นเรือธง Polk รุ่นสูงกว่านี้ไม่มีละ ยอดขายเป็นอันดับต้นๆ ของโลก โดยเฉพาะจับคู่กับ Onkyo เป็นสินค้ามือ2 ก็ซื้อง่ายขายคล่องราคาไม่ตกมาก บุคคลิก 2 in 1 ดูหนังดี ดนตรีเพราะ โดยเฉพาะเพลงประเภท Folk song คันทรี เพลงร้อง(Voice)ช้าๆ  ซึ่งเพลงประเภทนี้ค่อนโลกนิยมฟังตั้งแต่กลุ่มเด็ก ผู้ใหญ่ หนุ่มสาว คนชรา จำนวนมากว่าคนฟังเพลงเมนทรัล แจ๊ส แดนซ์ รับรองไม่เสียใจเมื่อใช้เลือกใช้ Polk โดยเฉพาะคู่กับ Onkyo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2015, 12:36:26 pm โดย bkav »

ขอบคุณมากๆครับ เพื่อนสมาชิกทั้งสองท่านที่เข้ามาเม้นต์  เห็นภาพเลยฮ่าๆๆๆ
 [yes] [รัก]
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ brutus

ชักอยากจะลอง Tannoy มาแทนลำโพง Sony เก่าเก็บ กับ Onkyo 737 ที่ทำเป็นชุดดูหนังของผมบ้างแล้วครับ ตอนแรกเล็ง ชุด Q acoustic ไว้ แต่มีคนบอกว่าเสียงจะออกกลางๆ นุ่มๆ ไปหน่อย

ออฟไลน์ ssupat

• LCD TV member
  • **
ผมเคยใช้ Tannoy มา มันตรงกันข้ามกับ คห.1 เลย ตัว Tannoy นี่ เด่นเรื่องเสียงกลางกับเสียงสูงมาก รายละเอียดเสียงดี ฟังได้นานไม่ล้า ไม่แหลมบาดหู เสียงต่ำนี้ออกไปทางบางๆ เบสเป็นลูกๆนี่หาไม่เจอ เอามาฟังเพลงร๊อคๆ ลงกระเดื่อนตึ๊บๆนี่ ต้องพึ่ง sub อย่างเดียว แต่ถ้าฟังแจ๊ส หรือพวก acoustic เสียงกีต้าโปร่ง เสียงเปียโน อะไรแบบนี้นี่ ใสมาก แต่ดูหนังหรือฟังเพลงดึ๊บๆนี่ สู้ Polk ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ bkav

Polk ต้องการเสียงแหลมใสขึ้นอีกมากมาย ต่อ Bi amp ซึ่งทำได้เฉพาะรุ่นที่มี 4 ขั่วลำโพงหลังตู้(RTi) กับ AVR 7.1 ch.ขึ้นไปครับ.

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

. RTi เป็นรุ่นเรือธง Polk รุ่นสูงกว่านี้ไม่มีละ ยอดขายเป็นอันดับต้นๆ ของโลก โดยเฉพาะจับคู่กับ Onkyo เป็นสินค้ามือ2 ก็ซื้อง่ายขายคล่องราคาไม่ตกมาก บุคคลิก 2 in 1 ดูหนังดี ดนตรีเพราะ โดยเฉพาะเพลงประเภท Folk song คันทรี เพลงร้อง(Voice)ช้าๆ  ซึ่งเพลงประเภทนี้ค่อนโลกนิยมฟังตั้งแต่กลุ่มเด็ก ผู้ใหญ่ หนุ่มสาว คนชรา จำนวนมากว่าคนฟังเพลงเมนทรัล แจ๊ส แดนซ์ รับรองไม่เสียใจเมื่อใช้เลือกใช้ Polk โดยเฉพาะคู่กับ Onkyo
ไม่ทราบว่าท่านbkavเคยลองฟังลำโพงยี่ห้ออื่นมั่งมั้ยครับ เชื่อเถอะว่ามันมีที่ดีกว่าpolkอีกครับ ส่วนประการณ์ส่วนตัวเคยใช้มาแล้วทั้งA3และtannoy V4 ถ้าเป็นผมจะเลือกV4 ผมว่ามันให้เสียงที่ครบกว่าส่วนท่านชอบอันไหนก็สุดแท้แต่ท่านเชื่อหูตัวเองดีที่สุดครับ ถ้าชอบก็จบ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

ลําโฑงขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ ทั้ง amp avr สายสัญญาณ หูเเต่ละคนไม่เหมือนกัน ความชอบไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ ronnawut

ลําโฑงขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ ทั้ง amp avr สายสัญญาณ หูเเต่ละคนไม่เหมือนกัน ความชอบไม่เหมือนกัน
อันนี้ ถถถ ถ....ถูกต้องแล้วค๊าบบ สาย. Ac ปลั๊กผนังต่างกัน เสียงออกคนละเรื่องแล้วครับ  จูนเสียงต่างกัน แต่ถ้าถามอะไรดีกว่าผมก็ว่าดีทั้งคู่เพราะผมซื้อทั้งคู่รุ่นที่ว่าเป๊ะๆเลย รู้จักและเล่น tannoy ตั้งแต่ดีลเลอร์ไม่ใช่ CMG แหน่ะ รุ่นเก่ากริ๊งกว่า v4i อีก

อยากลองฟัง tanoy ซะแล้วซิ  เคยฟังแต่ Polk
 [หื่น]

ออฟไลน์ ouddyhot

• LCD TV member
  • **
เสียงดีเหมือนกันครับ แต่ polk จะนำกว่าหน่อย อยู่ที่งบ ด้วยครับและ avrรุ่นอะไร   ของผม ใช้ anthem 700 ขับ tanoy รายละเอียด เสียงกรุ่งกริ่งดี  เหมือนavrขับได้หมด  แล้วมาเปลี่ยน polk  เสียงดีกว่าแต่เหมือนว่ามันยังไม่สุด ต้องลองกับ power ดูก่อน   สรุปแนวเสียงคล้ายๆกัน ครับ ให้polkเหนือนิดหน่อย   เอาตามงบเราเลยครับ

ออฟไลน์ ttoonnee

• Flat TV member
  • *
ตอนซื้อผมก็เคยลังเล tannoy MERCURY V4 กับ rti ไปลองฟังที่ร้าน เที่ยบ a3 กับ v4
ผมว่า v4 เสียงมันบาง ๆ a3 ยังฟังดูเวทีใหญ่กว่า  เสียงชัดเจน มันถึงดีสำหรับผม  สรุปเรยกัดฟันเอา a5