ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกโหลดไฟล์หนัง MKV  (อ่าน 2609 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toonxxl

• Flat TV member
  • *
การเลือกโหลดไฟล์หนัง MKV
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 01:59:06 pm »
มีหลักการดูการเลือกโหลดไฟล์หนัง นามสกุล MKV ไหมครับ ปกติโหลด อย่างเดี่ยว ดูแค่เป็นแค่ว่า 1080p  เสียง DTS และก็ขนาดไฟล์ ประมานนี้  บางทีโหลดมาส่วนมากมีขอบดำบนล่าง บางตัวมีขอบดำนิดนึง บางตัวไม่มีขอบเลยเต็มจอ มีเทคนิคยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: การเลือกโหลดไฟล์หนัง MKV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 10:34:16 am »
ใช้อะไรเล่นครับ
มี 2 ทางเลือก
1.ยืดให้เต็มจอ - Stretch (จะสูญเสียอัตราส่วน ภาพคนหัวจะยาวนิดๆ)
2.ซูมให้เต็มจอ - Zoom  (จะสูญเสียภาพด้านซ้ายและด้านขวาไปครับ)

ปัญหาเป็นที่หนังสมัยนี้ มันบ้ามาก มันยืดยาววววว ไปเรื่อยๆ
มันเกิดจาก หลักการที่ว่า คนเราตามีซ้ายกับขวา ภาพเลยต้องยืดออกไปซ้ายขวา จะเหมาะกับตาเรามากที่สุด
1.เดิม มัน  4:3  เกือบ square
2.ต่อมา มันยืดออกเป็น 16:9  อันนี้เห็นด้วยกับหลักการด้านบน รู้สึกว่าดูแล้วได้อารมณ์มากกว่า
3.ต่อมา มันยืดออกอีกเป็น 21:9  ภาพจะมีขอบดำ ด้านบนและด้านล่าง อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ เพราะมันจะยืดยาวไปก็จริง แต่สายตาเราไม่ได้ focus ตั้งแต่ขอบซ้ายสุดไปขอบขวาสุด (จะ focus อยู่แค่กลางๆเท่านั้น) เคยไปดูหนังแล้วโรงหนังเกือบเต็มมั้ยครับ เหลือที่นั่งแถวหน้าๆ นั่นแหละอาการนี้เลย แต่มันยังพอทน
4.ตอนนี้ บางเรื่อง ยืดมากกว่า 21:9 ครับ จะเห็นภาพ จอภาพเรา แทบแบ่งออกเป็น 3 ส่วน คือ
- ขอบดำบน 1 ส่วน
- ภาพหนัง 1 ส่วน
- ขอบดำล่าง 1 ส่วน

ผมดูแล้วหงุดหงิดมาก  คือ พี่จะยืดไปไหน ถ้าจะดูหนังโดยให้ได้ภาพเต็มจอ คงต้องซื้อทีวีรุ่นที่จอยาว(กว้าง) เหมือนโปสเตอร์ผ้าป่าที่แขวนกับรถทัวร์ฉิ่งฉับเท่านั้นครับ

ผมว่า 16:9 นี่โอเคสุดแล้วครับ
และจอหนัง(ที่ฉายในโรง) 21:9 ก็โอเค  เอามายืดแล้วยังพอดูได้ในจอทีวี 16:9 หรือซูมก็พอได้
เกินกว่านี้ เกินจะทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2015, 10:38:07 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 05:30:52 pm »
เรื่อง aspect ratio มันเป็นที่ตัวหนังครับ(ตัวทีวีจะเป็น 16:9) วิธีทำให้เต็มจอก็ต้องใช้ฟังก์ชั่นของทีวีเอาครับ อย่างที่ท่าน HD-LuveR ว่าไว้ครับ
ตั้งโหมดทีวีเป็น 16:9 โอเคที่สุดแล้วครับ(ภาพจะมีขอบดำบน-ล่างก็ช่างมันครับ แต่สัดส่วนภาพไม่เพี้ยนก็พอ)

ส่วนวิธีการอ่านรายละเอียดไฟล์หนัง MKV
ในส่วนของ Video ให้ดูตรง Display aspect ratio จะบอกอัตราส่วนของภาพไว้ครับ
อีกจุดที่ผมดูคือ bit rate ความเข้าใจของผม ค่าตรงนี้ยิ่งสูงยิ่งดี ถ้าอยากรู้ว่าค่าเรื่องนี้สูงไหม ให้เปรียบเทียบ bit rate กับไฟล์ Full Rip ดูครับ 

ออฟไลน์ mon

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 08:43:44 am »
ลองดูข้อมูลนี้นะครับ เผื่อเป็นประโยชน์
http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showtopic=313702