ผู้เขียน หัวข้อ: ขาตั้งลำโพงมาแล้วววว*ขวัญใจคนงบน้อยจร้าา  (อ่าน 2725 ครั้ง)

ออฟไลน์ narawat

• *
ต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่า ผมเป็นน้องใหม่ในวงการเครื่องเสียง Home Theater ซึ่งพึ่งได้มีโอกาสก้าวเข้ามาใช้งานเครื่องเสียง Home Theater แรกเริ่มเดิมทีก่อนจะซื้อมาใช้นั้นก็ได้มีโอกาสศึกษาข้อมูลจากที่นี่แหละครับ ตัวที่ผมได้จดๆจ้องๆดูข้อมูลจนต้องตัดสินใจเข้าไปฟังตัวเป็นๆของ ONKYO HT-S5700 แอมป์ 5.1 พร้อมลำโพง ราคาโปรโมชั่น 19,900.- เป็นชุด Inthebox สำหรับเริ่มต้นสำหรับมือใหม่อย่างผมที่ Power buy หลังจากที่ได้สะดับรับฟังด้วยหูของตัวเอง ก็หลงไหลชวนฝันกับเนื้อเสียงของ Onkyo ชุดนี้แบบสุดๆ สุดท้ายด้วยอะไรดลใจมิทราบ ผมกลับเลือก AVR Sherwood RD-7505 พร้อมชุดลำโพงของ Klipsch Home Theater600...555+ ซึ่งตรงนี้ถือว่าโชคดีมากที่ได้ AVR 7.1 รุ่นนี้มาด้วยราคาจ่ายเพิ่มเพียงอีกแค่ 500 บาท? สิ่งสำคัญที่ทุกท่านในที่นี้เค้าพยายามบอกเราตลอดในการเลือกเครื่องเสียงนั้น สิ่งที่ขาดไม่ได้เลยคือ ต้องไปฟังกับหูเอง แล้วเครื่องเสียงจะเป็นตัวเลือกความเป็นตัวเราในงบที่เราตั้งไว้ครับ หลังจากได้ชุด Home ที่ต้องการมาแล้ว แน่นอนสิ่งแรกที่ต้องประสบพบเจอเมื่อเลือกซื้อชุดลำโพงของ Klipsch คือสายโพงครับ ต้องหาซื้อสายลำโพง,สายสัญญาณจิปาถะ เฮ้ออออ
นอกเรื่องมาเยอะละ มาเข้าเรื่องสักที เมื่อทุกอย่างครบ มาถึงห้องก็จัดแจงแกะกล่อง มาถึงส่วนของลำโพงเท่านั้นแหละ แม่จ้าวววว แล้ว Front ลำโพงจะไปตั้งไหน?แขวนก็ไม่ได้ เพราะเป็นแมนชั่นให้เช่า? จึงเป็นที่มาของ"ขาตั้งลำโพง"ที่ว่านี่แหละครับ Serch หาที่เขาประกาศขายก็โอ้วววราคาเกินกำลังไปมาก แค่สายลำโพงคู่หลัง เมตรละ50บาทจัดไป 20 เมตร แฟนก็บ่นหูจะฉีกอยู่แล้ว ยิ่งขาตั้งลำโพงคู่ละเป็นพันยิ่งเลิกคุย จากนั้นก็ไปดู D.I.Y ก็ยังไม่ถูกใจ เพราะราคาพันกว่าบาทกับงานที่ได้ก็ยังไม่ใช่แนวเรา 555+ จากนั้นได้มีโอกาสไปหาน้าเขยที่ทำงานเกี่ยวกับงาน Build in พวกเฟอร์นิเจอร์ ลองขอให้แกทำให้หน่อย ความสูงไอ้เราก็นึกไม่ออก ก็เลยขอไป 1 เมตร พลางเอารูปในโทรศัพท์ให้ดู แกก็บอกว่าสบายมากเดี๋ยวหาเวลาว่างทำให้ จากนั้นผ่านไป 5 วัน น้าโทรมาบอก มาเอาได้เลยเสร็จแล้ว คือในใจก่อนไปนี่กะคิดว่าคงเป็นงานเศษไม้อัดแบบธรรมดาๆ พอให้ตั้งลำโพงใช้ไปพลางๆได้ ตัดสินใจขับรถไปเอาของที่โรงงานน้าเขย จอดรถปุ๊บน้าก็ยกมาใส่หลังรถให้ เราก็เฮ้ยยย

งานที่ได้ประทับใจมากครับ ไม่ว่าเรื่องของแบบงาน การเก็บรายละเอียดการเข้ามุม สีที่ได้ก็ตรงใจมาก การรับน้ำหนักก็สามารถรับได้ทีเดียว ความแข็งแรงแน่นอนครับคงไปสู้กับขาตั้งแบบเหล็กไม่ได้แน่ๆ เพราะมันเป็นงาน Builin เน้นความสวยงามกับการใช้งานตั้งอยู่กับที่ ไม่เน้นสมบุกสมบันอยู่แล้ว ทีนี้มานึกถึงว่าคนอื่นๆที่อาจจะเหมือนผมคือด้วยที่มีงบน้อย จึงได้สอบถามไปยังน้าเขยว่าถ้ามีคนจ้างจะรับทำมั้ย?ราคาเท่าไร? น้าบอกถ้า Order เยอะก็สามารถทำให้ได้อยู่ ที่แน่ๆไม่ได้งานเป็นเศษไม้แบบที่ผมได้แน่ๆ
ราคาไม่เกิน 2 พัน ในจำนวนขาตั้ง 4 ขา? สั่งทำ Size ได้ หรือหากมีงาน Design อื่นๆก็สามารถครับ แต่ต้องเป็น Order รวมกันมาไม่ต่ำกว่า 10 ชุดนะครับ ในที่นี้ผมจึงขอซาวน์ดเสียงสำหรับคนที่อยากได้ก่อนครับว่ามีจำนวนเท่าไร พอจะเปิด Job ให้น้าแกได้มั้ย ประมาณนี้คับ