ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการต่อ AVR หน่อยครับ  (อ่าน 1870 ครั้ง)

ออฟไลน์ champ07

• Flat TV member
  • *
ขอถามเรื่องการต่อ AVR หน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 01:12:09 am »
ผมกำลังทำชุด home theater เป็น projector benq w1070+ , onkyo nr636 + polk RTI a5 , a4 , a3 , a1
ขอถามคำถามโง่ๆหน่อยครับ
1. ถ้าผมต่อพวกเครื่องเล่นต่างๆเช่น ps4 , bluray player , media box ต่างๆ เข้า avr ผ่าน hdmi แล้วก้อ ต่อ hdmi ไป projector
    แล้วถ้าเกิดผมอยากดูหนังโดยที่ไม่อยากให้เสียงออกเครื่องเสียงอ่ะครับ จะให้ออกแต่เสียงจากโปรเจคเตอร์ สามารถทำได้มั้ยครับ
2. surround ตรงกลางซ้าย ขวา ควรเป็น a3 ใช่มั้ยครับ
3. การยึด a3 กับ a1 กับผนังต้องใช้ขายึดมั้ยครับ หรือแค่ติดน้อตตัวเดียวเอาอยู่ (เห็นในspecว่างั้น)
4. ลำโพง surround ตรงกลาง ถ้าไม่สมมารตกันมีผลมั้ยครับ เช่นตัวนึงอยู่ไกลกว่าอีกตัวนึง และอยู่เยื้องๆกว่า (หัองมันไม่ได้เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า)
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ขอถามเรื่องการต่อ AVR หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 09:37:01 am »
...1.ทำได้ครับ แค่ต่อสายแดง-ขาว(หัวบัว)จากเครื่ออุปกรณ์ที่มี ต่อเข้าปรเจคเตอร์ผ่านตัวซีเลคเตอร์ 3 in 1 คั่นกลาง
...2.เป็น A3 ถูกต้องครับ (สามารถต่อเป็น 5.1 Bi amp เสียงจะสดใสมากขึ้นอีกมากมาย)
...3. ถ้าใช้บายิด สามารถปรับมุมกัมได้ อย่าใช้พุกพลาสติด รับน้ำหนักไม่พอ ต้องใช้พุกเหล์กยึดติดผนัง
...4. ไม่สมมาตรไม่เป็นไรครับ เครื่องจะปรับระยะให้อัตโนมัติ(setup Mic) ตัวใกล้เสียงจะเบากว่าตัวที่อยู่ไกล

ออฟไลน์ champ07

• Flat TV member
  • *
Re: ขอถามเรื่องการต่อ AVR หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 10:02:33 am »
ขอบคุณครับ ลืมบอกไป ของผมจะทำเป็น 7.2 นะครับ
ยังงงข้อ 1 ครับ คือ ไม่อยากเดินสาย hdmi จากเครื่องเล่นมาที่โปรเจคเตอร์เฉพาะอ่ะครับ
เคยอ่านมา เหมือนจะปรับที่ตัว avr ให้ภาพและเสียงผ่านไปที่โปรเจคเตอร์ได้เลย หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 10:04:57 am »
เสริมตรงข้อ 1 ครับ

ใน AVR จะมีตัวเลือกให้ส่งสัญญาณเสียงออกไปที่ TV หรือ projector ได้ (ผ่านทาง HDMI)

ลองหาดูในคู่มือในหมวด Audio TV Out ครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 10:36:46 am »
ขอบคุณครับ ลืมบอกไป ของผมจะทำเป็น 7.2 นะครับ
ยังงงข้อ 1 ครับ คือ ไม่อยากเดินสาย hdmi จากเครื่องเล่นมาที่โปรเจคเตอร์เฉพาะอ่ะครับ
เคยอ่านมา เหมือนจะปรับที่ตัว avr ให้ภาพและเสียงผ่านไปที่โปรเจคเตอร์ได้เลย หรือป่าวครับ

หากต้องการภาพสวยสุด   ต่อตรงไป PJT  สวยสุดครับ (W1500 มีแบบไวร์เลสด้วย   ยังไม่เคยลอง  ไม่รู้ว่าสู้สายได้หรือไม่)

หากเล่นเครื่องที่คุณภาพสูง(เช่น BD Player2HD Playerใช้ชิบ Marvel DEO)การต่อHDMI ภาพ ผ่านเอวีอาร์ หรือปรีโปร........มีดร็อปแน่นอนจร้า