ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเสียงจากลำโพง เซ็นเตอร์ เบามากครับ  (อ่าน 1376 ครั้ง)

ออฟไลน์ teang.chong

• LCD TV member
  • **
 ผมใช้ 818 มือสองครับ พึ่งจะอัพเดทเฟิร์มแวร์ตัวล่าสุดไปไม่นานนี้ หลังจากอัพเดทเสร็จ
ตัวแสดงหน้าจอระดับเสียง ค่าเสียงของผมเปลี่ยนเป็นระดับค่อยสุดเริ่มที่ ศูนย์
ซึ่งก่อนหน้ามันจะเป็นค่าติดลบครับ แล้วพอใช้ไมค์เซ็ทอัพเสียงใหม่
เสียงจากเซ็นเตอร์ เบามากครับ ต้องปรับเสียงที่ avr ระดับ 60 ถึงจะได้ยินเสียงชัดเจน
แต่เสียงอื่นๆจะดังตามไปด้วย ผมจะแก้วิธีเสียงเซ็นเตอร์เบายังไงดีครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ปรึกษาเรื่องเสียงจากลำโพง เซ็นเตอร์ เบามากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 10:02:17 am »
         ปรับตั้งค่า เร่งวอลลุ่ม

กดรีโมทเมนู...Home > กล่องเครื่องมือสีแดง(setup) > เมนูที่ 6 Miscellaneous > ข้อ 1 Volume Setup > ...

Volume Display......Absolute
          Muting Level..........         - 0 dB
 .........Maximum Volume            99 dB
          Power On Volume             30 dB
          Headphone Level                0 dB  

ของผม Onkyo  717 เมนูคงเหมือนกันครับ.

วิธีเร่งดัง ค่อย ทุกลำโพง

ไปที่เมนู 2. Speaker Setup

เลื่อนแถบเมนูมาที่  ข้อ 4 Level Calibration  มีเสียง  ซ่าๆๆๆๆๆๆ...(เมนูนี้เรียกว่าปรับเสียงอย่างละเอียด หลังจากผ่านการ setup Mic)

(AVR ของผม)...           2. Center              -3.5 dB   (AVR ของท่านเร่งเสียงขึ้นมาตามชอบใจ  0 +1 +2 ....) เสียงซ่า ก็จะดังตามขึ้นมาครัับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2015, 10:13:30 am โดย bkav »

ออฟไลน์ teang.chong

• LCD TV member
  • **
Re: ปรึกษาเรื่องเสียงจากลำโพง เซ็นเตอร์ เบามากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 02:10:23 pm »
ขอบคุณมากครับคุณbkav