ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบจอ ips ของ LG,Samsung สะท้อนแสง ผู้ใช้มาตอบหน่อยนะครับ  (อ่าน 2223 ครั้ง)

ออฟไลน์ smnart

• Flat TV member
  • *
อยากทราบเรื่องจอ ips ครับ
1)หน้าจอจะสะท้อนแสงมากใช่ไหมครับ
2)ฉากดำๆในหนัง. จอips ภาพที่ได้จะไม่ดีใช่ไหมครับดำจางๆ
ดำไม่สนิท รายละเอียดจะทำได้ไม่ดีหรือเปล่าครับ
3)ภาพคมชัดมั้ยครับ หนังBlurayครับ ใครมีภาพถ่ายช่วยโชว์หน่อยครับ
ชอบตรง Ips จอแข็งแรงดีครับ และมุมมองที่ดี
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
ที่ถามมา..ถูกทุกข้อ ครับ..
ความคมชัดของภาพ ก็ขึ้นอยู่กับการปรับแต่งภาพ (มีส่วนช่วยได้มาก เพิ่มนั่นนิด ลดนั่นหน่อย)
ปัญหาหลัก..ก็ ฉากดำๆมืดๆ
ปรับภาพนิดหน่อย ก็ช่วยได้บ้าง..ครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
lg ใช้จอ ips หรือ จอแข็ง มุมมองด้านข้างจะดีไม่ซีดหรือทำให้สีเพี้ยน ข้อเสีย ระดับสีดำ คอนทราสต์ ค่า RT จะสู้จอประเภท VA ไม่ได้ ที่เห็นชัดเลยคือระดับสีดำๆ(อยู่ที่สายตาแต่ละคน หรือถ้าใครใช้จอนิ่มมาก่อนจะสังเกตได้) โอกาสแสงรั่วมีมากกว่าจอนิ่ม
samsung ใช้จอนิ่ม VA ให้ภาพระดับสีดำดีกว่า คอนทราสต์สูงกว่า ค่า RT ต่ำกว่า ข้อเสียคือมุมมองด้านข้างจะสู้จอ ips ไม่ได้ จะซีดหรือสีเพี้ยนมากน้อย  (แล้วแต่เกรดจอ)
ความคมชัดมันก็พอๆกัน รายละเอียดในที่มืดขึ้นอยู่กับการจัดการของแบรนด์นั้นๆ เรื่องจอสะท้อน จอ lg รุ่นใหม่ๆก็สะท้อนเหมือนกัน บางรุ่นมองด้านข้างภาพมืดลงด้วยซ้ำ ส่วน ss ถ้ารุ่นไหนใช้จอ Ultra Clear Panel ก็สะท้อนเหมือนกระจกดีๆนี่เอง รุ่นไหนใช้จอมันกึ่งด้านก็สะท้อนน้อยหน่อย

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
อยากทราบเรื่องจอ ips ครับ
1)หน้าจอจะสะท้อนแสงมากใช่ไหมครับ

ข้อนี้ไม่จริงซักนิด  จอ ips มีฟิล์มบางๆเคลือบลดแสงสะท้อนมากกว่าจออื่นๆ ขนาดPlasma ยังสะท้อนกว่าเยอะ(มากกกกกกก)

ถ้าจะเทียบ LED ด้วยกันก็ อย่างของ SS พวก Ultra Clear Panel นี่สะท้อนยังกับกระจกเงาเลยจะบอก  เพราะมี SS ใช้อยู่ตัวนึง จอ Ultra Clear นี้ล่ะ

2)ฉากดำๆในหนัง. จอips ภาพที่ได้จะไม่ดีใช่ไหมครับดำจางๆ
ดำไม่สนิท รายละเอียดจะทำได้ไม่ดีหรือเปล่าครับ
3)ภาพคมชัดมั้ยครับ หนังBlurayครับ ใครมีภาพถ่ายช่วยโชว์หน่อยครับ
ชอบตรง Ips จอแข็งแรงดีครับ และมุมมองที่ดี
ขอบคุณครับ

ส่วนข้ออื่นๆ  คำตอบได้เหมือน K.Sirota  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2015, 11:25:10 am โดย RUF »