ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้รู้เรื่องภาพหน่อยครับ  (อ่าน 2271 ครั้ง)

ออฟไลน์ mc007

• Flat TV member
  • *
คืมผมดูหนังจากแผ่น DVDที่สะสมมา กับทีวี 4K แล้วทำไม่ภาพมันไม่ชัดเหมือนดูจาก LED full hd ล่ะครับ แต่ถ้าเปิดหนังจากบลูเรย์ภาพชัดเลย หรือสัญญาณต้องขนาด bruray เท่านั้นภาพถึงจะชัด ผมใช้ LG 55UB950T ต่อกับเครื่องเล่น Bruray LG ส่วนสาย HDMI ก็ใช้ของแถมมากับเครื่องของ lg เหมือนกัน อีกเครื่อง LED FHD เครื่องเดิม 42 นิ้วดูDVDผมว่าชัดกว่าน่ะครับ ใครพอมีข้อแนะนำชี้แนะยังไงช่วยบอกให้หายสงใสทีครับผม

ออฟไลน์ JohnyDF

• *
Re: รบกวนสอบถามผู้รู้เรื่องภาพหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 08:37:00 am »
ดู dvd ในจอ 4k ต้องชัดน้อยกว่าจอ fhd อยู่แล้วครับ เพราะ dvd มันชัดแค่ 480p เท่านั้น รองเปิดโหมด upscaling ยังครับ อาจจะช่วยได้แต่ไม่มาก

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รบกวนสอบถามผู้รู้เรื่องภาพหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 10:22:48 am »
 dvd ไฟล์ความละเอียดน้อยกว่า ไฟล์ 1080p หรือ bd  หรือความละเอียดของจอ fhd 5 เท่า
จอ 4k ชัดกว่า จอ fhd 4 เท่า
เพราะฉะนั้นลองคิดดูสิครับ เอา dvd ไปเปิดกับทีวีความละเอียด 4k จอสามารถอัพสเกลได้โดยอัตโนมัติก็จริง แต่จอต้องทำการอัพสเกลตั้งกี่เท่า เพื่อให้ได้เท่าความละเอียดของจอ
ดังนั้นทีวี 4k ก็เหมาะกับไฟล์หรือคอนเทนต์ความละเอียดสูงครับ ยิ่งถ้าเปิดฟรีทีวีบ้านเราพวกช่องอะนาลอค sd แล้วภาพยิ่งเพลีย
อีกอย่างจอเก่าท่านเจ้าของกระทู้แค่ 42 นิ้ว จอใหม่ 55 นิ้ว ย่อมเห็นรายละเอียดภาพหรือภาพฟ้องได้เยอะขึ้นเป็นธรรมดาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2015, 10:26:43 am โดย sirota »

ออฟไลน์ mc007

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 10:34:11 am »
dvd ไฟล์ความละเอียดน้อยกว่า ไฟล์ 1080p หรือ bd  หรือความละเอียดของจอ fhd 5 เท่า
จอ 4k ชัดกว่า จอ fhd 4 เท่า
เพราะฉะนั้นลองคิดดูสิครับ เอา dvd ไปเปิดกับทีวีความละเอียด 4k จอสามารถอัพสเกลได้โดยอัตโนมัติก็จริง แต่จอต้องทำการอัพสเกลตั้งกี่เท่า เพื่อให้ได้เท่าความละเอียดของจอ
ดังนั้นทีวี 4k ก็เหมาะกับไฟล์หรือคอนเทนต์ความละเอียดสูงครับ ยิ่งถ้าเปิดฟรีทีวีบ้านเราพวกช่องอะนาลอค sd แล้วภาพยิ่งเพลีย
อีกอย่างจอเก่าท่านเจ้าของกระทู้แค่ 42 นิ้ว จอใหม่ 55 นิ้ว ย่อมเห็นรายละเอียดภาพหรือภาพฟ้องได้เยอะขึ้นเป็นธรรมดาครับ
ดู dvd ในจอ 4k ต้องชัดน้อยกว่าจอ fhd อยู่แล้วครับ เพราะ dvd มันชัดแค่ 480p เท่านั้น รองเปิดโหมด upscaling ยังครับ อาจจะช่วยได้แต่ไม่มาก

ขอบคุณครับ..โอ้แผ่น dvd ของผมกลายพันธุ์เป็น vcd ซ่ะแล้ว ต่อไปต้องยกระดับหนังเป็นบลูเรย์ทั้งหมดเลย...เศร้าแป๊ป [ร้องไห้]