ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการอัพเกรดสาย HDMI  (อ่าน 4125 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hihana55

• Flat TV member
  • *
ถามเรื่องการอัพเกรดสาย HDMI
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 03:57:20 pm »
เดิมผมใช้สาย AQ รุ่น Pearl เป็นรุ่นเล็กสุดคุ้มของเขา
อยากอัพสายเป็น ไม่ได้รับอนุญาต hdmi 0 มันจะได้อะไรเพิ่มคุ้มค่ารึป่าว งบราวๆ 4 พัน
เลยมาปรึกษาน่ะคับ สายต่อจาก Oppo 105 เข้า pre pro ออนเกียว 5509

ถ้าพี่ๆ มีสายอะไรดีๆในงบที่คุ้มค่าที่น่าเล่นช่วยแนะนำกันได้นะคับผม ขอบคุณมากคับ..^^

ออฟไลน์ buraphaboy

• *
Re: ถามเรื่องการอัพเกรดสาย HDMI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 11:40:03 pm »
ที่ลองนะครับ

จากสายจีน เส้นละ 400 บาท ไปเป็น hitman เส้นละ พันกว่าบาท
-- ภาพคมชัดขึ้น อาการฟุ้ง เบลอ หายไป เห็นรายละเอียดดีขึ้น

จากสาย hitman ไปเป็น AQ Carbon
-- สีดูนุ่มขึ้น พวกฉากที่สีแสบตา ก็กลายเป็นนุ่มลง สบายตา รายละเอียดผิวคนชัดขึ้น เห็นเท้ากาชัดๆ รวมถึงเสียงที่นุ่มขึ้น น่าฟังขึ้นครับ

จริงๆถ้าระดับ 4 พันตัวเลือกเยอะนะครับ ค่อยๆหาดูครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: ถามเรื่องการอัพเกรดสาย HDMI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 01:05:26 pm »
สี่พันบาท.........เชียร์ให้หา AQ  Carbon USED ครับ.......... [ปลื่ม]

เส้นเดิม  เอาไว้ต่อกล่อง DIGITAL TV ก็ยังถือว่าได้ใช้ ปย. คุ้มค่าจร้า

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 08:41:44 pm »
เอ่อ ดูจากเครื่องเล่นที่มี
ผมว่า เริ่มต้นที่ AQ Vodka หรือ Coffee เนอะ
ยิ่งจับกับทีวีที่จอดำสนิท... แจ่มเลย

ออฟไลน์ buraphaboy

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 09:10:45 pm »
AQ Carbon ผมได้มา 2,500 บาทเองอ่ะ คุ้มมั่กมาก

แบบว่า ไปเอาของที่ร้านซื้อขายเครื่องเสียงมือสองร้านนึง เหลือบไปเห็น เลยถามว่า อันนี้ขายไหม ? เค้าบอกว่า ขาย ของเพิ่งเข้ามา ยังไม่ได้ลง .. ถามราคาบอก 2,500 บาท คว้าทันทีเลย อิอิ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 09:18:07 pm »
AQ Carbon ผมได้มา 2,500 บาทเองอ่ะ คุ้มมั่กมาก

แบบว่า ไปเอาของที่ร้านซื้อขายเครื่องเสียงมือสองร้านนึง เหลือบไปเห็น เลยถามว่า อันนี้ขายไหม ? เค้าบอกว่า ขาย ของเพิ่งเข้ามา ยังไม่ได้ลง .. ถามราคาบอก 2,500 บาท คว้าทันทีเลย อิอิ

คุ้มฝุดๆทั่น........แบบนี้เจอ(ของแท้)ที่ไหน  หมับนั่นเลยจร้า [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 11:32:32 am »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ที่เข้ามาบอกกล่าวประสพการณ์สาย HDMI ต่างๆ ด้วยครัช

คือถ้าผมอยากรู้ว่า Merex Hdmi 0 เสียงมันพอกันกับ AQ carbon หรือแตกต่างกันยังไง

อยากได้สายที่ให้อารมณ์ในการดูหนังรายรอบล้อม (108 ทิศทางดีๆ .. ขำๆ นะครัช)

ดูหนังสนุกมากกว่าสายเดิมและคุ้มค่าแก่การลงทุน เพราะเบี้ยน้อยหอยน้อย

(ส่วนเรื่องภาพผมไม่ซีเรียสเลยครัชผม)

หากมีผู้รู้หรือผู้ที่เคยได้ลองใช้ ช่วยแชร์ให้กันฟังจะขอบคุณมากๆ เลยครัช

(เพราะราคา 2 ตัวนี้ สูสีกันมากกกก)..^^

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 06:30:47 pm »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ที่เข้ามาบอกกล่าวประสพการณ์สาย HDMI ต่างๆ ด้วยครัช

คือถ้าผมอยากรู้ว่า Merex Hdmi 0 เสียงมันพอกันกับ AQ carbon หรือแตกต่างกันยังไง

อยากได้สายที่ให้อารมณ์ในการดูหนังรายรอบล้อม (108 ทิศทางดีๆ .. ขำๆ นะครัช)

ดูหนังสนุกมากกว่าสายเดิมและคุ้มค่าแก่การลงทุน เพราะเบี้ยน้อยหอยน้อย

(ส่วนเรื่องภาพผมไม่ซีเรียสเลยครัชผม)

หากมีผู้รู้หรือผู้ที่เคยได้ลองใช้ ช่วยแชร์ให้กันฟังจะขอบคุณมากๆ เลยครัช

(เพราะราคา 2 ตัวนี้ สูสีกันมากกกก)..^^

มันมีปัจจัยหลายอย่างนะครับ ไม่ใช่แค่เพิ่มสาย hdmi แล้วจะให้เสียงรายล้อมได้ จขกท เล่นระบบกี่จุดอยู่ครับ ถ้าจะให้เสียงดี คหสต ผมต้อง ไล่ตั้งแต่ปลั๊กผนัง ถึง สายลำโพง ครับ ถ้าเป็นผมจะเรื่มเปลี่ยน สาย ac ก่อนที่ ตัว oppo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2015, 06:34:24 pm โดย paul7887 »

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 03:33:01 pm »
เคยเล่น Pearl  แล้วโอมากครับ เสียงเบสมาเลยดูหนังสนุกขึ้นแต่ภาพมืดลงนิดนึง ใช้ต้นทาง bd-avr ดูไปดูมาอึดอัด เลยลอง forest ดูเรื่องเดิมๆ แต่เหมือนทุกอย่างเกิดใหม่เลย ทั้งภาพและเสียงให้อารมณ์ มีชีวิตชีวาอีกครั้ง ของผมคงจบที่ forest แหละครับ แพงกว่านั้นกลัวสัมผัสความแตกต่างๆได้ไม่มาก
แต่ปลายทางเล็งเป้าใว้แล้วว่าเน้นภาพอย่างเดียวเก็บกระสุนก่อน ฮิอิ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 10:52:11 am »

มันมีปัจจัยหลายอย่างนะครับ ไม่ใช่แค่เพิ่มสาย hdmi แล้วจะให้เสียงรายล้อมได้ จขกท เล่นระบบกี่จุดอยู่ครับ ถ้าจะให้เสียงดี คหสต ผมต้อง ไล่ตั้งแต่ปลั๊กผนัง ถึง สายลำโพง ครับ ถ้าเป็นผมจะเรื่มเปลี่ยน สาย ac ก่อนที่ ตัว oppo

ตอนนี้ใช้ระบบ 5.2 อยู่คับ ส่วนอื่นๆ ที่ต่อไว้ใช้อุปกรณ์ดังนี้คับ

Power Emotiva XPA5 ขับคู่หน้า Polk A7 กับ เซ็นเตอร์ ของ Polk A6 ส่วนคู่หลัง Polk A1 ใช้ Power Anthem 125w ขับต่างหาก
Sub 2 ตัว ใช้ SVS SB2000 กับ Paradigm PS1000

TV LED 4K LG 850T ใช้สาย HDMI Chocolate ต่อมาจาก Pre pro Onkyo 5509
ต้นทางก็ Oppo 105 ต่อสายสายเดิม HDMI AQ Pearl  HDMI ตอนนี้ Upgrade เป็น ไม่ได้รับอนุญาต HDMI 0 เรียบร้อยแล้วคับ

ผลของการเปลี่ยนสาย

ตัวผมเอง เน้นดูหนังจากไฟล์ MKV เป็นหลักนะคับ
ผลเรื่องภาพ  มีความสว่างของภาพที่เนียนตาดีขึ้นมากทีเดียว รายละเอียดของสีดำดีกว่าเส้นเดิมมาก ภาพเคลื่อนไหวที่เร็วๆ ไม่แตกเป็นสี่เหลื่ยมแบบของเดิม
ดูแล้วสบายตา สบายอารมณ์กว่าเดิม แบบคุ้มค่าการอัพเกรด

ผลของการดูหนัง ทำให้เสียงรายล้อมรอบตัวดีขึ้นชัดเจน เหมือนการโยนเสียงมีคุณภาพที่ดีขึ้น เสียงที่หยุมหยิมเบาๆ มีความชัดเจนกว่าเส้นเดิม 30%
ในเรื่องเสียงเบสดูคมชัดเจนขึ้น แต่ไม่ดุดันแบบ AQ แต่เป็นเบสที่สะอาดๆ หน่อย

และผลการฟังเพลงผมว่าดีขึ้นมากทีเดียว ในส่วนของเสียงร้อง มีรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ออกมาได้ชัดเจนกว่าเดิม ประมาณ 30% เสียงออกมาเนียนๆ แต่ะฟังแล้วติดอ้อนหวานๆ นิดๆ ฟังแล้วก็เพราะดีคุ้มค่า แต่ถ้าเทียบกับช่องต่อผ่านสาย XLR สายสัญญาณ Vampire AI2 ที่ใช้อยู่มิได้ในเรื่องของ จังหวะความสด ความมีมิติ ความลึกของเวที แต่ก็แล้วแต่ชอบนะคับ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา แล้วแต่อารมณ์การฟังเพลงนั้นๆ  

เขียนมาบอกกล่าวไว้เป็นข้อมูลสำหรับเพื่อนๆ นะคับที่อยากอัพเกรดสาย HDMI  นะคับ

ขอขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ อีกครั้ง ที่มาแนะนำข้อมูลดีๆ มากมาย
ถ้าเขียนผิดพลาดประการใดของอภัยมานะที่นี้ด้วยนะคับ ...

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 11:57:16 pm »
ดูจาก system ของท่าน
ที่ผมแนะนำว่าให้เริ่มที่ AQ Vodka อาจจะน้อยไป เปลี่ยนเป็น Coffee หรือ Diamond เลยครับ

อุปกรณ์แต่ละตัวของท่าน มาถึงขนาดนี้
ท่านอยากได้ยินเสียงดีๆ ก็ต้องจัดสาย "เงิน" แล้วละครับ