ผู้เขียน หัวข้อ: hd หรือ android box  (อ่าน 5603 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thammavit

• LCD TV member
  • **
hd หรือ android box
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 07:48:43 am »
ช่วยแนะนำหน่อยครับใชยี่ห้อรุ่นไหนดี
ดูหนัง full rip  และ ท่องเนท
ดูหนังออนไล
ยูทูป

ออฟไลน์ nongyui

• Edge LED TV member
Re: hd หรือ android box
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 04:30:35 pm »
ช่วยแนะนำหน่อยครับใชยี่ห้อรุ่นไหนดี
ดูหนัง full rip  และ ท่องเนท
ดูหนังออนไล
ยูทูป

cloudhd 1195 ค่ะ เป็น hdplayer ที่เล่นเนต ลง app ได้ค่ะ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 03:22:50 pm »
HDPlayer อย่าง CloudHD1195 ดูหนัง Fullrip ภาพจะสวยและเสียงดีกว่า Android Box ดู IPTV Youtube ได้เหมือนกัน แต่เล่นเนทไม่เร็วเท่า Android Box

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 10:12:52 pm »
ถ้าต้องการใช้งานให้ได้ดีเลย แนะนำซื้อแบบแยกกันดีกว่าครับ( HD Player + Android Box)
ตอนแรกผมก็ใช้ CloudHD 1195 ครับ แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ HD Player + Android Box ครับ
CloudHD 1195 ใช้งานดูหนังแล้ว การปรับเปลี่ยนเสียงและซับได้ไม่เนียนเท่าไร(ถ้าเทียบHD Playerยี่ห้ออื่น) แต่ก็อยู่ในเกณฑ์ใช้งานโอเค
แต่พอใช้งานด้าน Android ส่วนตัวผมรู้สึกรำคาญน่ะ ผมเป็นคนที่ต้องใช้งานตอบสนองไว ซึ่ง CloudHD 1195 ไม่ใช่คำตอบ
(แค่เลื่อนดูรายการหนังใน IPTV ยังช้าเลย) ส่วนตัวหลังจากใช้งานแบบแยก HD Player + Android Box รู้สึกพอใจมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Tornus

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 09:00:39 am »
ถ้าต้องการใช้งานให้ได้ดีเลย แนะนำซื้อแบบแยกกันดีกว่าครับ( HD Player + Android Box)
ตอนแรกผมก็ใช้ CloudHD 1195 ครับ แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ HD Player + Android Box ครับ
CloudHD 1195 ใช้งานดูหนังแล้ว การปรับเปลี่ยนเสียงและซับได้ไม่เนียนเท่าไร(ถ้าเทียบHD Playerยี่ห้ออื่น) แต่ก็อยู่ในเกณฑ์ใช้งานโอเค
แต่พอใช้งานด้าน Android ส่วนตัวผมรู้สึกรำคาญน่ะ ผมเป็นคนที่ต้องใช้งานตอบสนองไว ซึ่ง CloudHD 1195 ไม่ใช่คำตอบ
(แค่เลื่อนดูรายการหนังใน IPTV ยังช้าเลย) ส่วนตัวหลังจากใช้งานแบบแยก HD Player + Android Box รู้สึกพอใจมากกว่าครับ

แล้วตอนนี้คุณ Eakapan ใช้อะไรอยู่ครับสำหรับHD Player และ Android Box  เพราะผมกำลังสนใจconceptนี้ กำลังคิดจะซื้อ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 09:07:09 am »
ขนาดว่า HD Player อย่างเดียว.........ข้าน้อยยังยอมมีสามค่าย(ชิบ ซีพียู)  เลยครับทั่น    (พอดีมีจุดใช้งานสามจุด  จึงยอมๆ หยวนๆไป [คิคิ])

แต่ละค่ายก็ไม่ได้อะไรครบครัน(หมายถึงความเก่ง)
.....คุณภาพของภาพ และเสียง สูงสุด
.........Firmware เสถียร
............โชว์ปก
...............อ่าน/เล่นได้ครบทุกประเภทไฟล์(ส่วนใหญ่ที่ได้มา หรือโหลดมา)

มีทั้ง Sigma  , Marvel QDEO และ เสริมด้วย REALTEK  ตามลำดับ  ครบเลย [จุ๊บ]

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 10:05:18 am »
ผมจะบอกว่า เข้าใจกันผิดหมดแล้ว อิๆๆ

Cloud1195 เป็น Android Box นะครับ (ตามความคิดของท่าน)
HDD Player ตามความเห็นของท่าน น่าจะหมายถึง Custom Linux Box เช่น 1185,1186

คำว่า HDD Player จริงๆ มันกว้าง เพราะว่าทั้ง Android Box, Linux Box ก็เป็น HDD Player ทั้งหมด

แต่ผมแยกตามที่ท่านเรียก ดังนี้

- HDD Player(สำหรับความหมายของท่าน) คือ กล่องเล่นหนังที่ไม่ใช่ Android จะเป็น Linux หรืออะไรก็แล้วแต่ พวก windows ก็มี
- Android Box (สำหรับความหมายของท่าน) คือ กล่องเล่นหนังที่ ใช้ Android เป็นตัวปฏิบัติการ

* Cloud 1195 ใช้ Android ครับ ดังนั้นมันคือ Android Box

พวกนี้ทั้งหมดเป็น Android Box ครับ
 Minix,Q1,VidOnMe,Q5X,MeLEX1000,CloudHD1195,Veolo4K

คือผมสับสนว่า ถ้าท่านไม่เรียกพวกนี้ว่า Android Box แล้ว
คำว่า Android Box ของท่านหมายถึงกล่องตัวไหน  แล้วมันแตกต่างจาก กล่องด้านบนยังไง

พอดีว่า จะตอบคำถามของท่าน แต่ผมไปไม่เป็นเลย
คือคำถามของท่าน ระหว่าง HDD Player กับ Android Box ควรเลือกตัวไหน
แต่คำตอบ กลายเป็นว่า Android Box ทั้งหมดเลย  ถ้าผมตอบไปก็คงผิดหง่ะ 

ผมตอบไม่ตรงคำถาม หรือ ถามไม่ตรงคำตอบ หรือ จริงๆ ท่านอยากได้แบบไหนกันแน่ เลยตอบไม่ถูก

สำหรับผมนะ 
- ถ้าเน้นดูหนัง  ไม่เน้นเน็ต online ไม่เน้นแอฟ --> ไป HDD Player (Linux Box ชิฟตระกูล RTK 1186 หรือ ชิฟตระกูลอื่นๆที่ชอบ)
- ถ้าเน้น เน็ต online ลงแอ๊ฟ  ---> ไป Android Box
   * Android Box มีหลายยี่ห้อ  หลายชิฟ ค่อยไปเลือกอีกทีว่า ชอบใจชิฟตัวไหน (คำถามท่าน คือข้อนี้หรือป่าว ไม่ใช่ข้อแรก)

* Android จริงๆแล้วก็เป็น Linux ตัวหนึ่งที่ Port มา แต่ค่อนข้างต่างชัดเจนจาก Linux และไม่สนับสนุนมาตราฐาน Linux แต่หลักๆแล้วก็ยังเหมือนๆกัน
เขาจึงเรียกว่า Android เพื่อให้แยกแยะได้ชัดเจน ในเวปผู้พัฒนาบางคนยังเรียกรวมๆเลยว่า SELinux เพราะใช้คอนเซปเดียวกันในการพัฒนา Android *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2015, 10:18:42 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 01:00:10 pm »

ขอบคุณมากครับคุณ Ekapan

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 01:08:09 pm »
ขนาดว่า HD Player อย่างเดียว.........ข้าน้อยยังยอมมีสามค่าย(ชิบ ซีพียู)  เลยครับทั่น    (พอดีมีจุดใช้งานสามจุด  จึงยอมๆ หยวนๆไป [คิคิ])

แต่ละค่ายก็ไม่ได้อะไรครบครัน(หมายถึงความเก่ง)
.....คุณภาพของภาพ และเสียง สูงสุด
...............อ่าน/เล่นได้ครบทุกประเภทไฟล์(ส่วนใหญ่ที่ได้มา หรือโหลดมา)

มีทั้ง Sigma  , Marvel QDEO และ เสริมด้วย REALTEK  ตามลำดับ  ครบเลย [จุ๊บ]

ขอบคุณครับคุณ Wat
สงสัยต้องเลือกใช้ซักสองกล่อง
กล่องนึงเอาไว้ดูหนัง full rip เนียน ๆ  ไม่สะดุด
อีกกล่องหาแอนดรอยส์ิิ เอาไว้เล่นอย่างอื่นให้ลื่น ๆ :)

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 04:12:34 pm »
ขนาดว่า HD Player อย่างเดียว.........ข้าน้อยยังยอมมีสามค่าย(ชิบ ซีพียู)  เลยครับทั่น    (พอดีมีจุดใช้งานสามจุด  จึงยอมๆ หยวนๆไป [คิคิ])

มีทั้ง Sigma  , Marvel QDEO และ เสริมด้วย REALTEK  ตามลำดับ  ครบเลย [จุ๊บ]

ขอบคุณครับคุณ Wat
กล่องนึงเอาไว้ดูหนัง full rip เนียน ๆ  ไม่สะดุด
อีกกล่องหาแอนดรอยส์ิิ เอาไว้เล่นอย่างอื่นให้ลื่น ๆ :)

กล่องนึงเอาไว้ดูหนัง full rip เนียน ๆ  ไม่สะดุด
http://www.htg2.net/index.php?topic=91966.0

แต่ส่วนตัวยังไม่ได้เล่นแอนดรอยด์เลยจร้า......เพราะไม่ค่อยถนัดเรื่องพวกนี้เท่าไหร่    [โขก]
....แต่สำหรับที่บ้านข้าน้อยแล้วคิดว่า  ฟังก์ชั่นสมาร์ททีวี ที่แถมมากับทีวี(PS64F8500)  ที่มีก็เหลือๆ  ที่สำคัญแทบไม่ได้ใช้เลยจร้า
พอกลับบ้าน เจอคุณเมรียจ้องและจองแต่ ช่อง33  ของDuneTV102DVBT2 [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2015, 04:14:38 pm โดย wat12 »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 05:49:42 pm »
ครับผมก็ใช้ smart tv แต่มีความร้สึกว่าไม่เร็เหมือนคอมอะครับ

ออฟไลน์ namasha

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 05:43:11 pm »
ผมใช้ android box ดู BD-FullRip, BD-ISO ก็โอเคนะครับ
มีหลายตัวตามงบเลยครับ ระดับเริ่มต้นแนะนำ vidon
หรือถ้ามีงบจะลอง 4k ก็เล่น veolo4k ก็ได้ครับ  :)

ออฟไลน์ Chawin

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 02:27:50 am »
ผมใช้ android box ดู BD-FullRip, BD-ISO ก็โอเคนะครับ
มีหลายตัวตามงบเลยครับ ระดับเริ่มต้นแนะนำ vidon
หรือถ้ามีงบจะลอง 4k ก็เล่น veolo4k ก็ได้ครับ  :)

[เท่ห์]