ผู้เขียน หัวข้อ: "Samsung FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Samsung " เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 223214 ครั้ง)

ออฟไลน์ yulingboy

• Flat TV member
  • *
Re: "Samsung FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Samsung " เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 12:26:44 am »
อีกอย่างที่มีมาในทีวีของซัมซุงที่เปนสมาร์ททีวี โดยรุ่น 51d8000 มีไวไฟในตัว ค่อนข้างสะดวกในการต่อเนต และแอปของซัมซุงเยอะมาก สามารถดู 3d ผ่านเนตได้สบายเลย ทั้งสารคดี มิวสิค คอนเสิร์ต ส่วนใหญ่สมาร์ททีวี ที่มีเวปบาร์วเซอร์ จะมีปัญหาในการพิมพ์ แต่จะหมดปัญหาไปเมื่อท่านใช้สมาร์ทโฟนแอนดรอย(ไม่จำเป็นต้องเปนโทรศัพย์ของซัมซุง)หรือไอโฟน โหลดแอฟมาจากมาเก็ตใช้แทนคีบอร์ดสะดวกดี 

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: "Samsung FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Samsung " เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 12:29:58 am »
เอาภาพไปแจมที่นี่ด้วยครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.990

[นอน]

อีกอย่างที่มีมาในทีวีของซัมซุงที่เปนสมาร์ททีวี โดยรุ่น 51d8000 มีไวไฟในตัว ค่อนข้างสะดวกในการต่อเนต และแอปของซัมซุงเยอะมาก สามารถดู 3d ผ่านเนตได้สบายเลย ทั้งสารคดี มิวสิค คอนเสิร์ต ส่วนใหญ่สมาร์ททีวี ที่มีเวปบาร์วเซอร์ จะมีปัญหาในการพิมพ์ แต่จะหมดปัญหาไปเมื่อท่านใช้สมาร์ทโฟนแอนดรอย(ไม่จำเป็นต้องเปนโทรศัพย์ของซัมซุง)หรือไอโฟน โหลดแอฟมาจากมาเก็ตใช้แทนคีบอร์ดสะดวกดี 

ออฟไลน์ joke2525

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 10:28:36 am »
PS51D490 เปลี่ยนภาษาหรือพากย์ ตรงไหนคับ  (ขี้เกรียจอ่านคำบรรยาย) [ปลื่ม]

ออฟไลน์ keeya

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 05:41:00 pm »
PS51D490 เปลี่ยนภาษาหรือพากย์ ตรงไหนคับ  (ขี้เกรียจอ่านคำบรรยาย) [ปลื่ม]
กด TOOLS ครับ เลือกตรงภาษาครับ [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ pop4750

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 01:46:35 pm »
ผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกันต้องการดูคำบรรยาย ทำยังงัย ลองกด tool แล้วไม่เห็นมีให้เลือก Sub เลย เลือกภาษาได้

ออฟไลน์ KuuFei

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 04:55:47 pm »
PS51D490 เด๊วนี้ไม่ค่อยอัพเดทเฟิร์มแวร์เลย รอว่าเมื่อไหร่จะเล่น TrueHD กับ Flac ได้ แล้วก้อเปิดซับใน Mkv ได้ ตอนนี้เต็มที่ได้แค่ AAC เท่านั้นเอง (ตอนแรกมาเล่นไม่ได้นะ ต้องอัพเฟิร์มก่อน)

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 04:57:21 pm »
ผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกันต้องการดูคำบรรยาย ทำยังงัย ลองกด tool แล้วไม่เห็นมีให้เลือก Sub เลย เลือกภาษาได้

้ต้องถามว่า หนังที่ท่านดู เปิดจากสอร์ชอะไร แผ่นดีวีดีจากเครื่องเล่น หรือ ว่าไฟล์จากเครื่อง HD หรือ เสียบ ทัมบ์ไดรฟ์เอาเลย แ้ล้วเป็นไฟล์ชนิดไหน จะได้ตอบถูก

ออฟไลน์ VenDetTaKill

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 02:16:01 pm »
คือวันนี้ผมสั่ง PS51D490 ในราคา 24999 บาทนะครับ อยากรู้ว่า ใครใช่แล้ว ดียังไงบ้าง อ่า ครับ บอกหน่อยได้ ม่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 03:16:18 pm »
ผมได้ PS51D490 จากงานโฮมโปรวันสุดท้าย 24k ถ้วน (แถมแว่นสามมิติ 2 อัน) ต่อราคาจาก 31 เศษๆ จนเหลือ 26 (ว่าจะจ่ายสด) แต่จ่ายบัตร ดันให้ถูกกว่า เหลือ 24 งงจิงๆ... แต่อิจฉาคนซื้อในอีกเดือนให้หลังนะคับ ซื้อ PS51D490 แต่ได้ PS51D491A แทน เพราะของมันขาด

ข้อดีคงเป็นที่ความคมชัดใช้ได้ ในการดูฟรีทีวี เปิดโหมด 3D ได้ (ลองเปิดโหมดนี้ ตอนดูรายการ "นมอวดผี" ช่วงล่าท้าผี รับรองหยิวทวีคูณ) หนังไฮเดฟก้อโหลดแค่ 720p เอามาเปิดก้อชัดจนฟีนาเร่แล้ว ไม่ต้องเสียเวลาโหลดถึง 1080p เลย หนักเครื่องเปล่าๆ ไฟล์ใหญ่ความคมชัดสูง กว่าจะเปิดขึ้น นานใช้ได้ บางทีค้างไปเลยก้อมี ถ้าค้างล่ะก้อ กระชากปลั๊กลูกเดียว เพราะปุ่มบนรีโมทจะกดไม่ได้อีก
ข้อเสียก้อ คงเป็น จอกระจกใส ถ้าดูในห้องสว่างๆมากๆ มันจะสะท้อนเงาตัวเองคับ ถ้าดูในห้องมืดๆ จะดีกว่า นอกนั้นก้อเรื่อง ระบบเสียง ทีวีซัมซุงจะคล้ายๆ กันหมด ปรับเสียงดังเกินไป เอฟเฟคก้อจะก้อง เสียงเบาก้อจะไม่ได้ยินเสียงพูด ปรับไงก้อไม่ลงตัวแห่ะ เหมือนล่อให้เราซื้อโฮมเธียเตอร์เพิ่ม เพื่อฟังเสียงพูดชัดๆ

ส่วนเรื่อง การเล่นไฟล์ในตัว ผ่าน usb ยังซัพพอร์ตไม่มากเท่าไหร่ ต้องรออัพเกรดเฟิร์มแวร์ไปเรื่อยๆ ซึ่งตอนนี้ เล่นระบบเสียง DTS กับ AAC ได้แล้ว แต่ Flac กับ TrueHD และ vorbis ยังไม่ได้ ระบบภาพ h264 x264 xvid เล่นได้เป็นส่วนมาก ส่วนน้อยที่เปิดไม่ได้ (คงเพราะคนริปมันใส่ฟิลเตอร์ประหลาดๆ ที่เขียนขึ้นเอง ไม่ใช่มาตรฐานที่เค้าใช้กัน) สังเกตจาก หนังบลูเรย์ ฝรั่งริปมา ดูได้แน่นอน ถ้าฝีมือคนไทย ใส่เสียงไทย มักจะดูไม่ค่อยได้.... (โดยเฉพาะอนิเม)
อีกปัญหาคือ ซับไตเติ้ล ต้องทำแยกเป็น .srt ถึงจะเปิดได้ ประเภทซอร์ฟซับที่ติดมากะ mkv เปิดไม่ได้คับ... รออัพเฟิร์มแวร์กันต่อไป

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:16:02 am »
ไปดูภาพที่นี่สิครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.990

[นอน]

คือวันนี้ผมสั่ง PS51D490 ในราคา 24999 บาทนะครับ อยากรู้ว่า ใครใช่แล้ว ดียังไงบ้าง อ่า ครับ บอกหน่อยได้ ม่ะครับ

ออฟไลน์ keeya

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 01:51:59 pm »
ผมได้ PS51D490 จากงานโฮมโปรวันสุดท้าย 24k ถ้วน (แถมแว่นสามมิติ 2 อัน) ต่อราคาจาก 31 เศษๆ จนเหลือ 26 (ว่าจะจ่ายสด) แต่จ่ายบัตร ดันให้ถูกกว่า เหลือ 24 งงจิงๆ... แต่อิจฉาคนซื้อในอีกเดือนให้หลังนะคับ ซื้อ PS51D490 แต่ได้ PS51D491A แทน เพราะของมันขาด

ข้อดีคงเป็นที่ความคมชัดใช้ได้ ในการดูฟรีทีวี เปิดโหมด 3D ได้ (ลองเปิดโหมดนี้ ตอนดูรายการ "นมอวดผี" ช่วงล่าท้าผี รับรองหยิวทวีคูณ) หนังไฮเดฟก้อโหลดแค่ 720p เอามาเปิดก้อชัดจนฟีนาเร่แล้ว ไม่ต้องเสียเวลาโหลดถึง 1080p เลย หนักเครื่องเปล่าๆ ไฟล์ใหญ่ความคมชัดสูง กว่าจะเปิดขึ้น นานใช้ได้ บางทีค้างไปเลยก้อมี ถ้าค้างล่ะก้อ กระชากปลั๊กลูกเดียว เพราะปุ่มบนรีโมทจะกดไม่ได้อีก
ข้อเสียก้อ คงเป็น จอกระจกใส ถ้าดูในห้องสว่างๆมากๆ มันจะสะท้อนเงาตัวเองคับ ถ้าดูในห้องมืดๆ จะดีกว่า นอกนั้นก้อเรื่อง ระบบเสียง ทีวีซัมซุงจะคล้ายๆ กันหมด ปรับเสียงดังเกินไป เอฟเฟคก้อจะก้อง เสียงเบาก้อจะไม่ได้ยินเสียงพูด ปรับไงก้อไม่ลงตัวแห่ะ เหมือนล่อให้เราซื้อโฮมเธียเตอร์เพิ่ม เพื่อฟังเสียงพูดชัดๆ

ส่วนเรื่อง การเล่นไฟล์ในตัว ผ่าน usb ยังซัพพอร์ตไม่มากเท่าไหร่ ต้องรออัพเกรดเฟิร์มแวร์ไปเรื่อยๆ ซึ่งตอนนี้ เล่นระบบเสียง DTS กับ AAC ได้แล้ว แต่ Flac กับ TrueHD และ vorbis ยังไม่ได้ ระบบภาพ h264 x264 xvid เล่นได้เป็นส่วนมาก ส่วนน้อยที่เปิดไม่ได้ (คงเพราะคนริปมันใส่ฟิลเตอร์ประหลาดๆ ที่เขียนขึ้นเอง ไม่ใช่มาตรฐานที่เค้าใช้กัน) สังเกตจาก หนังบลูเรย์ ฝรั่งริปมา ดูได้แน่นอน ถ้าฝีมือคนไทย ใส่เสียงไทย มักจะดูไม่ค่อยได้.... (โดยเฉพาะอนิเม)
อีกปัญหาคือ ซับไตเติ้ล ต้องทำแยกเป็น .srt ถึงจะเปิดได้ ประเภทซอร์ฟซับที่ติดมากะ mkv เปิดไม่ได้คับ... รออัพเฟิร์มแวร์กันต่อไป

แม่นแล้วววว

ออฟไลน์ nipon

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 12:45:09 pm »
โหมด ภาพยนต์ มันมีประโยชน์ยังไงครับ ใครเคยใช้ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 06:18:48 pm »
พูดถึงระบบเสียงรึเปล่าคับ? ซัมซวยพลาสม่า จะมีระบบเสียงเลือกได้ 5 โหมด ธรรมดา ดนตรี ภาพยนต์ เสียงพูดชัดเจน และ คัสตอม (ตั้งอีควอไลเซอร์ด้วยตัวเอง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 06:59:34 pm »
โหมด ภาพยนต์ มันมีประโยชน์ยังไงครับ ใครเคยใช้ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ

แนวภาพจะออกนวลตาครับ

ออฟไลน์ gorillaz

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 04:53:22 pm »
สเป๊ครุ่นนี้เป็นงัยมั่งครับ PS-43D491
หาในเวปแล้วไม่เจออ่ะครับ น่าสนใมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:22:42 pm »
สเป๊ครุ่นนี้เป็นงัยมั่งครับ PS-43D491
หาในเวปแล้วไม่เจออ่ะครับ น่าสนใมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

น่าสนครับ ตัวนี้ภาพสวยครับ เล่น 3D ได้ด้วย

http://www.samsung.com/th/consumer/tv-audio-video/television/plasma-tv/PS43D490A1XXT/index.idx?pagetype=prd_detail&tab=specification

ออฟไลน์ aon03

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:59:06 am »
รายงานตัวครับ  Samsung PS43D490  3D ครับผม  โดยรวมยังแฮปปี้มากมายครับ [หื่น]  ยกเว้นเวลาปิดเครื่องตอนกลางคืน  หาปุ่มไม่เจอต้องปิดด้วยรีโมททุกที [ไม่พูด] 555

ปล.กำลังมองหาแว่น 3 D อีกหนึ่งอันสงสารเวลาคุณพ่อ กับคุณลูก ดูหนัง ...คุณแม่อด 5555  มีใครจะนำเสนอมั้ยครับ .... [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 09:03:45 am โดย aon03 »

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 09:04:01 am »
รายงานตัวครับ  Samsung PS43D490  3D ครับผม  โดยรวมยังแฮปปี้มากมายครับ [หื่น]  ยกเว้นเวลาปิดเครื่องตอนกลางคืน  หาปุ่มไม่เจอต้องปิดด้วยรีโมททุกที [ไม่พูด] 555

ยินดีด้วยครับ แล้วมาแชร์มาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ