ผู้เขียน หัวข้อ: "LG FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV LG " เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 209086 ครั้ง)

ออฟไลน์ pantaratd

• *
Re: "LG FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV LG " เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 11:09:27 pm »
 [เศร้า]เพิ่งถอย LG Plasma 50PZ570 มาเมื่อวานครับ  ภาพเลวร้ายมาก-มากที่สุด กำลังเครียดเลยครับ  เล่นเกมส์ฟีฟ่ากับXBOX360 ภาพแตกกระจาย 3 5 7 9 นี่ใช้คำว่าภาพพังก้อยังได้เลย เศร้ามาก ใครมีวิธีแก้ หรือแนะนำอุปกรณ์เสริม อะไรก้อได้ครับ ขอความกรุณาหน่อยครับ แงๆๆๆๆ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Studiopolice

• Flat TV member
  • *
Re: "LG FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV LG " เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 12:48:29 am »
ขอเป็นแก๊งค์ LG Plasma TV 3D Smart TV Full HD ด้วยคนครับ
หลังจากไปคลุกอยู่ HomePro กว่าครึ่งวันผมมาจบที่เจ้า P50Z570 ครับ (ด้วยงบที่ตั้งไว้)

ใช้มากว่าเดือนขอรีวิวแบบสไตล์ผมนะครับ
ทุกครั้งเปิดแบบ Full Frame นะครับ
Test จากเสาอากาศ ตามสูตรครับ ทีวีบ้านเรามัน 576i ก็แตกตามปกติ พอลองเปิดเป็นภาพต้นฉบับก็โอเคครับ
Test จาก RCA เคเบิ้ล(ท้องถิ่นนะครับ) พอๆกันครับกับสัญญาณเสาอากาศ แตกต่างกันนิดหน่อยครับ
Test HDD USB Built-In หนัง Full HD Transformer3 Codec MKV นะครับ ก็ชัดตามสูตรหนังครับ ผมลอง2D-3D ตอนกลางวันสภาวะแสงรบกวนเยอะ
ผลออกมาก็สะดุ้งกับระเบิดและการแปลงร่างไปหลายรอบครับ ส่วนแว่นที่แถมมา3อันก็ปกติไม่มีตัดครับตลอด2ชม. จำได้ว่าถ้าจะลอง3Dแบบนี้ต้องเวลากลางคืนห้องมืดๆยิ่งดี
เลยลองทดสอบอีกทีตอนดึกๆแบบมืดสนิท แหล่มกว่าเดิมมากครับสำหรับ3D 2Dก็ใสสบายตาครับ
แต่ขอบอกนะครับว่าไอ้ไฟล์พวกFullHD นี่มันยากอธิบายครับ ลองมาหลายไฟล์แล้วยังไม่เจอแบบว่าอันไหนแท้ๆแบบไม่โดนบีบอัดมาบ้าง
ว่าจะลอง BlurayDisc แต่ยังไม่มีเครื่องไม่มีแผ่น(และยังไม่มีตังครับ) ไว้ลองแล้วจะมารีวิวต่อ
แต่จากลองที่HomePro มันก็ชัดมาก(จนทำให้ผมเอามันมาไว้ที่บ้านนี่แหละครับ)

จากที่ผมเป็นมนุษย์ Gadget เลยชอบด้าน Smart TV เป็นพิเศษ (ใครไม่ถูกใจแต่ผมรักมันเลยครับสำหรับ 50PZ570)
ผมว่าผมเล่นจนแทบจะคุ้มแล้วสำหรับเวลา1เดือน ด้วยฟังชั่นและApp ที่มีมาแถมโหลดเพิ่มได้ตลอด อัพเดทกันจนกว่าจะตายไปข้างนึง

เชื่อมโยงสื่อ Media Link โดย Plex ยิ่งทำให้ผมโคตรประทับใจเจ้าเครื่องนี้มากๆๆๆๆ เพราะมันSet-Up Link File ต่างๆจากคอมพิวเตอร์ผม
มาเล่นได้อย่างสบายมากผ่านการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต(สายLan) ผมใช้สายLanจาก Router เดียวกัน ใครจะใช้ Wi-Less ก็แล้วสะดวกนะครับ ใช้ได้เหมือนกันครับ
ดูหนังฟังเพลงสบายมาก ใครที่ยังไม่เคยลองแนะนำฟังชั่นนี้(อย่างแรงครับ)
แบบว่าโหลดบิทเสร็จดูได้เลย แหล่มป่ะ!!!

Smart TV ผมว่าแค่นี้ผมก็เคแล้วนะครับถ้าเทียบกับแบรนด์อื่นๆเรามีมากกว่าเค้าเยอะ (รีวิวสั้นแค่นี้คงพอเนอะ)

LG App ก็เป็น Andriod ตามระเบียบครับ แบบฟรี! ก็ขำๆแบบเด็กๆครับ อยากเล่นมันๆก็เสียตังค์เอาครับ (ตามกฎของโลกมนุษย์ ของฟรีไม่มีเจ๋งๆหรอกพี่)

USB Built-In แค่เสียบ HDD ก็จบครับพอป่ะ แค่เปิด iso ไม่ได้ (ถ้าเปิดได้มันคงโคตรทีวีแบ้วหล่ะ คอมทั่วไปบางเครื่องยังเปิดไม่ได้เลย) สำหรับคนโหลดบิทคงเข้าใจ iso นะ
ส่วนไฟล์ Video อาจได้เกือบหมด ยกเว้นไฟล์ที่เป็น Final Cut Pro ใน Mac แต่คนทั่วไปมันคงไม่มีอยู่แล้ว
ที่สงสัยและติดอยู่คือ บางครั้งเราเปิดหนังดูได้แต่ไม่มีเสียง คือมันจะฟ้องว่า ไม่สามารถอ่าน Codec เสียงได้ (รบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยที) ส่วนใหญ่เจอจากไฟล์ MKV

และที่เจ๋งที่สุดที่ผมรักมันเลยคือผมไม่เคยใช้รีโมทเลยนับแต่ซื้อมา (เชื่อมั้ย????)
จริงครับ เพราะผมทำทุกอย่างผ่าน iPad
โดยใช้ App LGTV Remote โหลดฟรีครับ!!!
เรียกว่าไม่รู้จะอธิบายยังไง ไปลองใช้กันแล้วมาเม้นกันดีกว่าเนอะ!!

สรุปจากผมนะครับ งบประมานแค่นี้กับ Plasma TV 3D Smart TV Full HD ผมพอแล้วครับ
และที่พิมมาทั้งหมด ผมว่าคุ้มครับ ไม่สนใครจะว่าไง ผมพอใจกับเจ้านี่มากๆ

*ถ้าได้Test อะไรเพิ่มเติมจะมาเม้นให้ฟังต่อนะครับ*

ออฟไลน์ base

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 09:08:32 pm »
[เศร้า]เพิ่งถอย LG Plasma 50PZ570 มาเมื่อวานครับ  ภาพเลวร้ายมาก-มากที่สุด กำลังเครียดเลยครับ  เล่นเกมส์ฟีฟ่ากับXBOX360 ภาพแตกกระจาย 3 5 7 9 นี่ใช้คำว่าภาพพังก้อยังได้เลย เศร้ามาก ใครมีวิธีแก้ หรือแนะนำอุปกรณ์เสริม อะไรก้อได้ครับ ขอความกรุณาหน่อยครับ แงๆๆๆๆ [ร้องไห้]

ดูที่ระยะชมเท่าไรครับ ถ้า 50 นิ้วควรดูที่ 2.5-3 เมตรครับภาพจะออกมาสวยกำลังดี แล้วปรับโหมดภาพเป็น 1080p หรือยังครับ แล้งลองปรับเป็นโหมดเกมดู

ผมใช้ PK950 ของปีที่แล้วก็สวยงามดีครับ  ยังไงลองถ่ายภาพมาดูละกันครับจะได้ดูว่าปกติมั้ย
ÀÒ¾à¤Å×è͹äËÇ LCD, Plasma µèÒ§¡Ñ¹ÍÂèÒ§äÃ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=10747.18

ออฟไลน์ noombcc

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 01:12:15 am »
วันนี้เพิ่งไปซื้อ 42PW450 มาครับจากร้านดังย่านแยกเกษตร
อยู่ที่ร้านก็ลองเช็คดูว่าเรียบร้อยดี แต่ไม่ได้สังเกตุว่าเขาใช้รีโมตเขา  รีโมตเราก็อยู่ในถุง
กลับมาถึงบ้านแกะออกมารอง  รีโมตเรากลับใช้ไม่ได้  รองเอารีโมต LG ตัวอื่นมาใช้ก็ใช้ได้
เลยมาสังเกตุอีกที  ทำไมรีโมตผมไม่มีปุ่ม 3D ตรงกลางครับ  กลายเป็นปุ่ม Ratio แทน
ดูในรีวิวรีโมตก็มีปุ่ม 3D  ไม่ทราบว่ารีโมตที่ให้มาถูกหรือไม่ 
ตอนแกะออกมาดูรีโมตมาโทรมจัง  ผมเอาไปเปลี่ยนที่ร้านได้ไหมหรือต้องไปศูนย์ครับ

แล้วแว่นที่ให้มาเป็นรุ่น AG-S250 ตรงกับในรีวิว  แต่ตัวที่แถมเป็น AG-s100 มันใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

ออฟไลน์ TosZaGun

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 08:27:17 pm »
มือใหม่ Plasma ครับ 50pt350.....มีคำถามอ่ะครับ นั่งงมมาหลายวันแล้ว คือว่า ผมดูหนังจากคอม(PC) ด้วยโปรแกรม K-Lite Codec Pack 8.0 ต่อ Mini hdmi จากคอม ไปจอ plasma ซึ่งออกทั้งภาพและเสียง แต่!!ผมอยากให้เสียงออกชุดโฮม LG HT805PM ผมเลยเอาสาย audio 1ออก2 โดยเสียบจากช่องเสียงหลังคอม ไป dvd player (ขาว-แดง) เสียงมันก็ออกชุดโฮมนะครับ แต่มันไม่ออก 5.1 มันออกเป็น 2.0 ทีนี้ผมก็เลยลองมั่วปรับนู้นนี้ จนเสียงเป็น 5.1 ได้แต่กลับไม่มีเสียงพูด มีแต่เสียง 5.1 ที่เป็น sound ล้วนๆ งงมากครับ มั่วมาหลายวันแล้ว รบกวนผู้รู้บอกวิธีการหน่อยครับ ไม่ไหวจะเครียร์แล้ว คอมผม Core i5 2500 Gigabyte GTX 460 se / P67A-UD3-B3 ช่วยด้วยคร๊าบบบทุกท่าน!!!! [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 08:00:52 am »
วันนี้เพิ่งไปซื้อ 42PW450 มาครับจากร้านดังย่านแยกเกษตร
อยู่ที่ร้านก็ลองเช็คดูว่าเรียบร้อยดี แต่ไม่ได้สังเกตุว่าเขาใช้รีโมตเขา  รีโมตเราก็อยู่ในถุง
กลับมาถึงบ้านแกะออกมารอง  รีโมตเรากลับใช้ไม่ได้  รองเอารีโมต LG ตัวอื่นมาใช้ก็ใช้ได้
เลยมาสังเกตุอีกที  ทำไมรีโมตผมไม่มีปุ่ม 3D ตรงกลางครับ  กลายเป็นปุ่ม Ratio แทน
ดูในรีวิวรีโมตก็มีปุ่ม 3D  ไม่ทราบว่ารีโมตที่ให้มาถูกหรือไม่ 
ตอนแกะออกมาดูรีโมตมาโทรมจัง  ผมเอาไปเปลี่ยนที่ร้านได้ไหมหรือต้องไปศูนย์ครับ

แล้วแว่นที่ให้มาเป็นรุ่น AG-S250 ตรงกับในรีวิว  แต่ตัวที่แถมเป็น AG-s100 มันใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

รีโมทผิดครับเปลี่ยนด่วน อันนี้สำหรับรุ่นที่ไม่มี 3D ถ้าไม่ใช่โรงงานใส่ผิดก็ร้านใส่ผิดแหละครับ
ÀÒ¾à¤Å×è͹äËÇ LCD, Plasma µèÒ§¡Ñ¹ÍÂèÒ§äÃ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=10747.18

ออฟไลน์ mahakhum

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 10:36:20 am »
แหล่มเลย  [ม่ายยย] [ม่ายยย] [ม่ายยย] [หื่น] [หื่น]
livescore livescore  ¼ÅºÍÅ ¼ÅºÍÅ  ¼ÅºÍÅÊ´ ¼ÅºÍ

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 08:06:27 pm »
มือใหม่ Plasma ครับ 50pt350.....มีคำถามอ่ะครับ นั่งงมมาหลายวันแล้ว คือว่า ผมดูหนังจากคอม(PC) ด้วยโปรแกรม K-Lite Codec Pack 8.0 ต่อ Mini hdmi จากคอม ไปจอ plasma ซึ่งออกทั้งภาพและเสียง แต่!!ผมอยากให้เสียงออกชุดโฮม LG HT805PM ผมเลยเอาสาย audio 1ออก2 โดยเสียบจากช่องเสียงหลังคอม ไป dvd player (ขาว-แดง) เสียงมันก็ออกชุดโฮมนะครับ แต่มันไม่ออก 5.1 มันออกเป็น 2.0 ทีนี้ผมก็เลยลองมั่วปรับนู้นนี้ จนเสียงเป็น 5.1 ได้แต่กลับไม่มีเสียงพูด มีแต่เสียง 5.1 ที่เป็น sound ล้วนๆ งงมากครับ มั่วมาหลายวันแล้ว รบกวนผู้รู้บอกวิธีการหน่อยครับ ไม่ไหวจะเครียร์แล้ว คอมผม Core i5 2500 Gigabyte GTX 460 se / P67A-UD3-B3 ช่วยด้วยคร๊าบบบทุกท่าน!!!! [ร้องไห้]

ตอนที่ต่อจากคอมพิวเตอร์ไปชุดโฮมเข้า DVD Player มันเป็น 2 Channel หรือ stereo ซึ่งมันจะได้แค่ 5.1 เทียมหรือ Prologic ดังนั้นชุดโฮมก็ต้องปรับเป็น

Prologic หรือ Stereo อ่ะครับ ซึ่งบางทีมันก็ไม่สมบูรณ์ทำให้เสียงพูดหายบางเรื่องก็เป็นได้ แต่ผมงงๆว่าชุดโฮมมันรับอินพุทเข้าทางดีวีดี มีด้วยหรือ  [งง]

ยังไงลองปรับตั้งค่าในคอมให้เสียงออกหลายๆแบบดูครับ ที่ชุดโฮมก็ลองปรับพวก Bit stream หรือ LPCM ดูอ่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 11:22:56 pm »

ตอนที่ต่อจากคอมพิวเตอร์ไปชุดโฮมเข้า DVD Player มันเป็น 2 Channel หรือ stereo ซึ่งมันจะได้แค่ 5.1 เทียมหรือ Prologic ดังนั้นชุดโฮมก็ต้องปรับเป็น

Prologic หรือ Stereo อ่ะครับ ซึ่งบางทีมันก็ไม่สมบูรณ์ทำให้เสียงพูดหายบางเรื่องก็เป็นได้ แต่ผมงงๆว่าชุดโฮมมันรับอินพุทเข้าทางดีวีดี มีด้วยหรือ  [งง]

ยังไงลองปรับตั้งค่าในคอมให้เสียงออกหลายๆแบบดูครับ ที่ชุดโฮมก็ลองปรับพวก Bit stream หรือ LPCM ดูอ่ะครับ
อ๋อ ชุดโฮมผมเป็น In The Box หน่ะครับ แล้วถ้าผมต่อ optical out จากคอม----->optical in ชุดโฮม(In The Box) ผมจะได้เสียง 5.1 รึป่าวครับ แล้วต้องไปปรับอะไรในคอมมั้งครับเนี่ย.....รบกวนหน่อยนะครับ มือใหม่จริงๆ [คิคิ]

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 11:41:27 pm »
อ้อ ลืมไป การ์ดจอผมเป็น ออนบอร์ด Realtek HD ไม่รู้มันจะซัพพอร์ต 5.1 รึป่าวสิ..... [ปาดเหงื่อ]

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 07:53:14 am »
ถ้าการ์ดเสียงมี 3 รู คือ แดง ฟ้า เขียว สามารถทำเป็น Analog 5.1 Channel ได้ครับ ก็ใช้ mini jack สามเส้นที่ออกเป็นขาวแดง 2 ทาง แต่ชุดโฮมต้องมีอินพุท

แบบ 5.1 Analog ด้วยคือ FL FR RL RR SW CN (หน้าซ้าย หน้าขวา หลังซ้าย หลังขวา ซัพวูฟเฟอร์ เซนเตอร์) แต่เข้าใจว่าคงไม่มีหรอกพวก HT in box แต่ถ้ามี

Optical in ก็ให้ใช้ Optical แทน แต่พวก Sound card on board มันไม่ค่อยมี Optical out มาให้ ก็คงต้องหาพวก external sound card ที่ต่อผ่าน usb

แล้วออกเป็น optical มาเสียบใช้ดูอ่ะครับ เคยลองหาสาย mini jack to optical ดูก็ไม่เจอแล้วคิดว่าไม่น่าจะเวิค ส่วนเรื่องการตั้งค่าก็ปรับในส่วนเซทติ้งของเสียง

(คลิกขวาเลือกออปชั่นของลำโพงดู) แล้วปรับเป็น 5.1 ก็น่าจะโอเคครับ

ออฟไลน์ mballx

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:01:46 am »

รีโมทผิดครับเปลี่ยนด่วน อันนี้สำหรับรุ่นที่ไม่มี 3D ถ้าไม่ใช่โรงงานใส่ผิดก็ร้านใส่ผิดแหละครับ
ถ้าใส่ผิดแสดงไม่ใหม่จริง ของแกะลองแล้ว ร้านแกะหรือ บ.แกะ
audio cable
http://www..com/forums/showthread.php/387825-QED-audio-cable

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:53:25 am »
ถ้าการ์ดเสียงมี 3 รู คือ แดง ฟ้า เขียว สามารถทำเป็น Analog 5.1 Channel ได้ครับ ก็ใช้ mini jack สามเส้นที่ออกเป็นขาวแดง 2 ทาง แต่ชุดโฮมต้องมีอินพุท

แบบ 5.1 Analog ด้วยคือ FL FR RL RR SW CN (หน้าซ้าย หน้าขวา หลังซ้าย หลังขวา ซัพวูฟเฟอร์ เซนเตอร์) แต่เข้าใจว่าคงไม่มีหรอกพวก HT in box แต่ถ้ามี

Optical in ก็ให้ใช้ Optical แทน แต่พวก Sound card on board มันไม่ค่อยมี Optical out มาให้ ก็คงต้องหาพวก external sound card ที่ต่อผ่าน usb

แล้วออกเป็น optical มาเสียบใช้ดูอ่ะครับ เคยลองหาสาย mini jack to optical ดูก็ไม่เจอแล้วคิดว่าไม่น่าจะเวิค ส่วนเรื่องการตั้งค่าก็ปรับในส่วนเซทติ้งของเสียง

(คลิกขวาเลือกออปชั่นของลำโพงดู) แล้วปรับเป็น 5.1 ก็น่าจะโอเคครับ
ขอบคุณมากเลยครับ เด๋วจะลองดูนะครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ s_marts

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 09:01:06 pm »
อยากสอบถาม คนที่เคยขอแว่นเพิ่มของ 50PW450 หน่อยครับ
สรุปแล้วได้เพิ่มกันบ้างไหม สำหรับล็อตแรก ๆ ที่ได้อันเดียวครับ

[กระดึบ]

ออฟไลน์ NewLG-LED42

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 05:33:57 pm »

Remote เหมือน LE5500 ผมเลยครับ

ออฟไลน์ ninetuk

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:49:40 pm »
ถามเรื่อง LG PLASMA 3D 50PW450 หน่อยครับ (มือใหม่) ดีไมครับหรอว่ามีรุ่นไหนแนะนำครับ มีทุนอยู่ 21000 ครับ

ออฟไลน์ supachailao

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:56:03 pm »
น้องใหม่ เพิ่งถอยวันนี้ครับ 50pz570 (29900บาท)กำลังลองเล่นอยู่ครับ

ออฟไลน์ DONNOKCITY

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 03:06:33 pm »
ถอย LG PW450 มาได้ร่วมอาทิตย์แต่เพิ่งใช้งานไปแค่ 1ชม.จะลงแดงอยู่แล้ว 555