ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยฟันธงสาย HDMI 3 ทางเลือกให้ด้วยครับ  (อ่าน 2548 ครั้ง)

ออฟไลน์ JJ Boy

• Flat TV member
  • *
ช่วยฟันธงสาย HDMI 3 ทางเลือกให้ด้วยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 02:28:59 pm »
ช่วยเลือกสาย HDMI ให้ด้วยครับ ว่าควรเลือกข้อไหนดี โดยจะนำมาใช้กับ HD Player Dune Base 3D --> AVR Sherwood R807 --> Projector Sony HW40ES + จอขนาด 100 นิ้ว (เน้นดูหนังแบบ ไฟล์ Full rip ครับ) และที่ห้องได้ทำระบบไฟใหม่โดยเดินสายไฟใหม่จากนอกบ้านเข้ามาต่อ Breaker ที่ห้องและปลั๊กผนังใหม่ครับ

(เส้นแรก 2 เมตร ต่อจาก Dune ไป Sherwood R807 ส่วนเส้นที่สอง 10 เมตร จาก Sherwood ไป Project Sony 40 ES ครับ
1. ไม่ได้รับอนุญาต 0 ยาว 2 เมตร + ไม่ได้รับอนุญาต 1 ยาว 10 เมตร งบประมาณ 15,000 บาท
2. AQ Vodka 2 เมตร + ไม่ได้รับอนุญาต 1 ยาว 10 เมตร งบประมาณ 22,000 บาท
3. AQ Vodka 2 เมตร + AQ Chocolate 12 เมตร งบประมาณ 30,000 บาท

ขอบคุณมากครับ

• *
Re: ช่วยฟันธงสาย HDMI 3 ทางเลือกให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 09:05:50 am »
ขอบคุณมากครับ ใจก็จะไปแนวนั้นเหมือนกันครับ แต่ลังเลเรื่อง 4K ครับ เลยขอสอบถามเพิ่มครับว่า HDMI AudioQuest เป็น V 1.4 แต่ใน Spec เขาก็แจ้งว่ารองรับ 4K แต่ผมก็สงสัยว่าในเมื่อ Spec 4K ณ ตอนนี้มันยังไม่นิ่ง แต่ใน Spec แจ้งว่าสามารถรองรับได้ นี่รองรับแบบไหนครับ หรือมีโอกาสที่พอ 4K มาแล้ว จะรองรับไม่ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

HIGH SPEED DATA CAPACITY:
"All AudioQuest HDMI cables up to 10 meters meet or exceed the 10.2 Gbps maximum data rate for HDMI and are approved High Speed with Ethernet cables. This means that all AudioQuest cables up to 10 meters are capable of transmitting 100% of the data required for all of HDMI’s current audio/video features including multichannel high-resolution audio, 1080p and 4k video, and 3D video from Blu-ray. All AQ HDMI cables will deliver 100% of the data required for 120Hz/240Hz/600Hz displays."

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
Re: ช่วยฟันธงสาย HDMI 3 ทางเลือกให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 01:38:39 pm »
ถ้าเป็นผม  ผมจะเลือกข้อ 1  ครับ

เหลืองบฯ อีก  15,000  จัด ตัว Upscale แทน  พวก Darbee darblet
หรือ Libero HD  ต้นทาง + ปลายทาง   

หรือ..
 15,000  เพิ่มงบฯ อีก  เท่าที่พอไหว  เอาไปลงจอ 100 นิ้วดี ๆ 

ภาพดี   นอกจาก  ระบบไฟดี /   ต้นทางดี  ( file - แผ่น - source )
     + กลางทางดี ( สาย HDMI ดี ๆ ส่งสัญญาณเสถียร )
     + ปลายทางดี (  PJT ดี )     ต้องประกอบกับตัวแสดงผลดี ๆ ซึ่งก็คือ   จอรับภาพดี ๆ  ด้วยครับ

ผมว่า น่าจะเห็นผลต่างชัดเจนมากกว่าข้อ 3 ครับ  ( คหสต. ครับ )

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 01:46:39 pm »
ข้าน้อย. คงยก ดูนเบสไปไว้ใกล้เครื่องฉาย.   แล้วใช้ว็อดก้า. เส้นสั้น2ม. ตรงไปpjt.   ส่วนเสียง.   คงไม่เน้นไรมากเพราะจำกัดด้วยhdmi&แล้วส่วนของโพรเซสเซอร์/ดิจิตอลโวลลุ่ม/ภาคdac AVR

งบสาย2เส้นอาจไม่เกิน12kแล้วเหลือเงิน18kกลับไปรวมกัยการขายดูนออก. ้ปลี่ยนเป็น103d หรืออย่างอื่นที่ดีไม่แพ้กันแทน.   [คิคิ]

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 12:41:23 pm »
ขอบคุณมากครับ สำหรับความเห็นของทุกท่าน