ผู้เขียน หัวข้อ: สายลำโพงต่อได้มั้ยครับ เสียงจะแย่รึเปล่า  (อ่าน 1634 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
พอดีจะย้ายตำแหน่งลำโพงในห้องแต่สายลำโพงคู่จากเดิม 3 เมตรจะต้องใช้ 4.5 เมตร มีสายลำโพงสำรองซื้อเก็บเอาไว้ (แต่ยีห้อเดียวกันรุ่นเดียวกัน) QED Ruby อยากถามว่าต่อได้แต่เสียงจะโอเคมั้ยครับ ถ้าไม่ซีเรียส ใช้สก้อตเทปดำพันสายไฟในการต่อ เสียดายสายลำโพงไม่อยากเสียตังค์ซื้อเส้นใหม่ครับ

ปล.ใช้กับลำโพงคู่หลัง Surround ไว้ดูหนังเฉยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2015, 10:18:06 am โดย Peach_9 »

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
Re: สายลำโพงต่อได้มั้ยครับ เสียงจะแย่รึเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 10:10:19 am »
ใช้บัดกรีเชื่อมเอาเองเลยครับเสียงไม่เปลี่ยนแน่นอน  ผมก็ทำอยู่  แต่ต้องใช้ตะกั่วเงินดีๆ หาซื้อเอา เช่นพวก cardas  wbt  ฯลฯ อย่าใช้ตะกั่วตามบ้านหม้อธรรมดาๆ พอเชื่อมเสร็จค่อยเอาสายพันสายไฟดำพันปิดที่เชื่อมไว้อีกที

ออฟไลน์ buraphaboy

• Flat TV member
  • *
Re: สายลำโพงต่อได้มั้ยครับ เสียงจะแย่รึเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 08:56:46 am »
เปลี่ยนไหม ?

ก็น่าจะเปลี่่ยน เพราะ มีการบัคกรี มีเสียงของตะกั่ว รวมถึง ความร้อน ที่เข้ามาในขณะบัคกรี อยู่แล้วแหละ ... แต่จะฟังออกไหม ? อันนั้นอีกเรื่อง เพราะผมเชื่อว่า ถ้าจะฟังออก ระบบน่าจะดีพอตัว ที่จะฟ้องทุกๆอย่างออกมาได้

ยิ่งคุณบอกว่า เอามาทำ surround นะ ผลน้อยมากๆ จนฟังไม่ออกล่ะครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 05:54:02 pm »
ตามคุณ buraphaboy อีกหนึ่งเสียงครับ
และถ้าไม่สะดวกในการบัดกรี ก็พันสายตรงๆ เลย จะใช้เทปดำหรือจะใช้ท่อหด ก็แล้วแต่จะหาได้
มิต้องกังวลหรอกครับ

ออฟไลน์ taonoi16

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 01:14:49 pm »
ต่อสายลำโพงยวขึ้นเสียงจะดร๊อปอีกนิด1ครับ