ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานขายเครื่องเสียงในห้าง  (อ่าน 5116 ครั้ง)

ออฟไลน์ ssupat

• LCD TV member
  • **
พนักงานขายเครื่องเสียงในห้าง
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 10:40:12 am »
วันหนึ่ง ณ ห้างแถวเลียบด่วน (บทสนทนาแบบย่อๆนะครับ)

ผม      : พี่ A3 ราคาลดสุดๆได้เท่าไหร่ครับ ผมอยากได้ 2 คู่
คนขาย  : ลดได้ 10% ครับ
ผม      : อ่อ...  [ปาดเหงื่อ]
คนขาย  : น้องได้ราคามาเท่าไหร่หละ
ผม      : ถ้าร้านข้างนอก ได้มา 11,200 บาทครับ ในห้าง ผมเคยได้ลด 20% ที่เดอะมอ บางกะปิ แต่ก็ยังแพงกว่าร้านข้างนอกอยู่ดี  [คิคิ]
คนขาย  : เฮ้ย!!! ขายราคานั้นได้ไง ที่นั่นมันก็ลูกน้องผมเองนะ (พูดแล้วหยิบมือถือขึ้นมากดๆ เหมือนจะโทรไปต่อว่า แต่ก็ไม่ได้โทรนะ 55)
ผม      : อ้าว ไม่รู้สิครับ
คนขาย  : อันนั้นมันต้องซื้อยกชุด รวม AVR ฯลฯ
ผม      : อ่อๆ แต่ที่ลดให้ผม มี A3 กับ Sub อีกตัว
คนขาย  : อ่อ..โอเค งั้นก็พอขายได้ (พี่เหมือนเป็นเถ้าแก่ร้านเลยอะ) แต่ของไม่มีหรอกตอนนี้ หากันให้วุ่น
ผม      : ใช่ครับ ร้านข้างนอกไม่มีของเลย แต่มีร้านแนะนำ andrew jones มาให้ ของเพิ่งเข้า เค้าบอกเสียงดี
คนขาย  : ห๊ะ! ยี่ห้ออะไร?
ผม      : pioneer ครับ
คนขาย  : อ๋อ โอยย ลำโพงกากๆ (หรือยี่ห้อกากๆ อะไรนี่แหละ แต่ตกใจคำนี้พอสมควร)
ผม      : อ้าว ทำไม มันไม่ดีหรอครับ
คนขาย  : โอย ไม่ได้เรื่อง ฯลฯ
ผม      : เอาๆ ตามสบายครับพี่

แล้วผมก็เดินออกมาโทรไปร้านคลองเตย กะสอยลำโพงกากๆมาฟังหน่อยว่ามันกากจริงๆหรอ แต่!!!ของหมดแล้ว [เศร้า] รู้งิ ซุยมาก่อนดีกว่า เพราะเมื่ออาทิตย์โน้นไปที่ร้าน หา A3 แต่ที่ร้านไม่มีของ คนขายแนะนำชุดนี้มา บอกของเข้ามาพอดี

มาเล่าให้ฟังกันแบบขำๆนะครับ ว่าแต่มันกากจริงหรอ ผมไม่เคยฟังกับหูนะครับ แต่มีแต่คนชม ไอ้เราก็คันมากตอนนี้  [หื่น]

ออฟไลน์ Peach_9

• **
Re: พนักงานขายเครื่องเสียงในห้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 12:00:26 pm »
ผมว่ามันไม่เหมาะสมนะครับ ที่คนขายจะไปวิจารณ์สินค้าที่คุณขายอยู่ในร้านที่คุณกินเงินเดือนอยู่ อย่างน้อยๆก็ควรหาคำพูดหรือวิธีอื่นที่จะเชียร์สินค้าอีกหลายวิธี

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
Re: พนักงานขายเครื่องเสียงในห้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 12:20:59 pm »
โลกนี้ไม่ใช่มีแค่เหยียดผิว มีเหยียดเสียงด้วยเนอะ  [คิคิ]

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 02:20:42 pm »
 [ม่ายยย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2015, 11:20:39 pm โดย brutus »

ออฟไลน์ buraphaboy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 10:54:40 pm »
เครื่องเสียงนี่ แล้วแต่หูเลยครับ

ผมบอกว่า ห่วย ไม่ได้เรื่อง คุณอาจจะถูกใจก็ได้ครับ

กลับกัน

คุณบอกไม่ได้เรื่อง ห่วย แต่ผมอาจจะชอบ ก็ได้ครับ

ไม่มีผิด ไม่มีถูก ภายใต้ข้อแม้ว่า "ต้องฟังมาเองกับหูนะ" ไม่ใช่โจมตีเค้า น่ะครับ

ออฟไลน์ avr avr

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 07:30:42 am »
ผมใช้อยู่ทั้งชุด andrew jones ทั้งชุด 15000 นิดๆ ได้คู่หน้าตั้งพื้น ถ้าดูหนังดีกว่า polk rti อีก หูผมนะ เป็นลำโพงที่เสียงกรุ้งกริ๊ง กลางชัด รายละเอียดดีมาก ฟังเพลงได้ดีอีกด้วย

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 10:43:15 am »
วงการเล่นเครื่องเสียงก็เหมือนชิมอาหาร อร่อยของอีกคนนึงอาจจะไม่ถูกปากของอีกคนก็เป็นได้ครับ แต่เสียงที่อ้างอิงได้ว่าดีหรืออาหารอร่อยมากก็มีอยู่ในแวดวงนี้ อย่าติกันเลย

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 09:03:24 am »

...ปรับหูให้เหมาะสมกับเครื่องเสียง ประหยัดเงิน

...ปรับเครื่องเสียงให้เหมาะสมกับหู บานปลาย

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 08:22:02 pm »

...ปรับหูให้เหมาะสมกับเครื่องเสียง ประหยัดเงิน

...ปรับเครื่องเสียงให้เหมาะสมกับหู บานปลาย

+๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙ เลยจร้า

ออฟไลน์ Tongkrab

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 08:48:32 am »
ผมไม่เคยฟังครับ ลำโพงไพโอเนียร์ แต่ผมเคยซื้อเอวีไพโอเนียร์ 606s เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ในราคาเกือบ3หมื่น ปัจจุบันก็ยังมีอยู่ในห้องรับแขก เล่นกับลำโพง jbl hls810 ไว้เปิดร้องคาราโอเกะ เสียงดีทีเดียว

ในโลกของลำโพง มันมีคลาสของมันครับ ลำโพงยุโรป ลำโพงอเมริกา ลำโพงญี่ปุ่น ถ้าเปรียบเหมือนรถยนต์์ หรือมอไซด์บิ๊กไบค์ คุณว่ารถยุโรป หรือบิ๊กไบค์อย่างดูคาติ ไทรอัมพ์ เทียบกับรถญี่ปุ่น คลาสอันไหนดูดีกว่ากัน

แต่ลำโพง คุณต้องลองฟังด้วยตัวเองครับ ตัวแปรมันเยอะ แต่ชุดดูหนัง-ฟังเพลง เสียงจะออกมาดีไม่ดี บุคลิกเสียงจะออกมาเป็นยังไง ลำโพงมีผลมากที่สุด ผมผ่านลำโพงมาไม่ต่ำกว่าสิบคํู่ ตอนนี้จบที่ nht classic3ครับ อยากแนะนำคนที่กำลังจะเล่นกำลังจะซื้อหรือเปลี่ยนลำโพง ก่อนซื้อคุณต้องลองฟัง หาฟังลำโพงหลายๆๆยี่ห้อครับ ยี่ห้อไหนที่เขาว่าเสียงดีๆ ลองฟังดูกก่อน แล้วอย่าาเพิ่งตัดสินใจเร็ว ลองให้เยอะๆๆถูกใจคค่อยควักสตางค์

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 03:20:10 pm »
แค่ถามแล้วไม่รู้จัก ว่า ร่นandrew jones เป็นของยี่ห้ออะไร ก็ไม่สมควรไปสนทนาต่อแล้วครับ เก็บมาถามในนี้ก็ได้ ใช่ว่าใครพูดอะไรแล้วเอามากลุ้มใจแทนทุกเรื่อง

ของที่เขาไม่รู้จักไม่เคยฟังย่อมไม่มีคำตอบ  พนักงานห้างเขาจ้างมาขายของบางคนก็ทำตัวเก็กโก้โอ้อวด คุยทีต้องหัวเราะในใจทุกรอบ 5555 ถามว่าสายลำโพง2เส้นนี้ อันใหนให้เบสมากกว่ากันระหว่างสายทองแดงล้วน กับสายทองแดงเคลือบเงิน เขาบอกสายเงินดีกว่าเบสเยอะกว่าเขาว่ามา

แต่ผมไม่ชอบแบบยืนเก็ก มองหางตา มายืนออกันดูหนัง จะซื้อไรทีต้องเดินไปใหว้เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 09:34:56 am โดย nirun_- »

ออฟไลน์ PasinKrab

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 11:14:06 pm »
 [โขก] [แทง]

ออฟไลน์ Panwad

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 03:30:57 pm »
พนง.พูดจาไม่น่ารักเลยค่ะ

ออฟไลน์ aenarong

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 10:19:26 am »
กากมากคับผมยืนยัน..
ไม่ใช่ลำโพงนะไอ้คนขายอ่ะ555