ผู้เขียน หัวข้อ: ช่องไหนไปทีวี ช่องไหนไปเครื่องเสียง มือใหม่  (อ่าน 2804 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaicomip

• Flat TV member
  • *

ช่องไหนไปทีวี  ช่องไหนไปเครื่องเสียง  มือใหม่

ออฟไลน์ sound heart

• *
Re: ช่องไหนไปทีวี ช่องไหนไปเครื่องเสียง มือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 08:39:50 pm »
optical  เป็นสายไฟเบอออปติกไปที่เครื่องเสียงครับ เพื่อถอดเสียงดิจิตอล 5.1 หรือ 2.0
HDMI OUT  ไปที่จอทีวีครับ

[เท่ห์]

ออฟไลน์ johnter

• *
Re: ช่องไหนไปทีวี ช่องไหนไปเครื่องเสียง มือใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 10:28:44 pm »
ตามที่ผมเข้าใจนะครับ
ถ้าใช้ HDMI ใช้ แต่ out (เส้นสีแดง) in ไม่ใช้ครับ
ถ้ามี avr ต่อเข้า avr แล้วค่อยต่อ avr ไป ทีวี
ถ้ามีแต่ทีวี ต่อ HDMI เข้าทีวี เลยฮะ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 06:23:09 am »
ท่านอื่นต่อครับ ผมจะได้วางแผนซื้อสายที่เดียว   ว่าต้องซื้ออะไรบ้าง

HDMI  IN  เอาไว้ทำอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2015, 06:25:27 am โดย thaicomip »

ออฟไลน์ Rdex

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 09:20:29 am »
hdmi in มีแต่ใช้ไม่ได้ สงสัยที่ขายเมืองไทยคงตัดทิ้งลดต้นทุน
(จากที่เคยลองใช้ Male x1000)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2015, 09:22:46 am โดย Rdex »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 09:53:50 am »
ขึ้นอยู่กับว่าเครื่องเสียงท่านมี Port อะไรบ้างครับ
1.สาย HDMI 1 เส้น(ยืนพื้นต้องมีแล้วแน่ๆ) *สาย HDMI ต้องเป็น V1.4 ขึ้นไป(มีแบรนด์ส่วนใหญ่เป็น 2.0 หมดแล้ว)
2.ขึ้นอยู่กับว่าเครื่องเสียงท่านเป็นแบบไหน
2.1 เครื่องเสียงเป็นรุ่นใหม่มี HDMI Port ใช้สาย HDMI อีก 1 เส้นครับ : Player(HDMI Out)---สายHDMI--->เครื่องเสียง---สายHDMI--->TV
*สาย HDMI ต้องเป็น V1.4 ขึ้นไป
2.2 เครื่องเสียงไม่มี HDMI Port แต่มี Optical ใช้สาย Optical 1 เส้นครับ : Player(HDMI Out)--->TV + Player(Optical)--->เครื่องเสียง
2.3 เครื่องเสียงที่ไม่มีอะไรเลยเป็น Stereo ธรรมดา(ขาวแดง) ใช้สาย Mini Jack To RCA ครับ(ข้อนี้ไม่เคยใช้ แต่คิดว่าคงใช่)
   : Player(HDMI Out)--->TV   +   Player(AV)--->เครื่องเสียง(ขาว-แดง in)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2015, 09:55:07 am โดย Eakapan »

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 01:37:04 pm »
สำหรับรุ่นนี้ HDMI in มีไว้เป็น ตัวทำหน้าที่คล้าย HDMI Switcher กรณีทีวีมี HDMI in port เดียว เราเอา HDMI out จาก เครื่องเล่นอีกตัวมาผ่านเครื่องเล่นตัวนี้ออกไปต่ออีกที

ซึ่งในความเป็นจริงผมคิดว่าไม่ได้ใช้งานกันหรอกครับ

ถามว่างั้นมีมาทำไม ตอบว่าหลายๆเครื่องก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ บางอย่างมีมาด้วยแต่ไม่ได้ใช้  :)

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 10:33:40 pm »
ขอบคุณจริงๆๆกระจ่างเลยครับ

เครื่องเสียงผมจะไปซื้อตัวนี้แหละครับ  คงพอได้น่ะครับ  เดียวต้องมาถามกันต่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2015, 10:37:40 pm โดย thaicomip »

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 01:26:47 pm »
ท่านอื่นต่อครับ ผมจะได้วางแผนซื้อสายที่เดียว   ว่าต้องซื้ออะไรบ้าง

HDMI  IN  เอาไว้ทำอะไร

เอาไว้ต่อกับเครื่องเล่นอย่างอื่นครับ
เช่น Digital TV Box --> Cloud 1195 HDMI In -->AVR---> TV

เวลาจะดูทีวี ให้ไปกดปุ่ม Source In ที่ Clould 1195 มันจะเอาภาพจาก Digital TV Box ส่งออกไปแทนครับ

อย่างที่บอก ปรกติไม่ค่อยได้ใช้ครับ เพราะเราต่อกันแบบนี้
TV Box --> AVR 1 -->TV
HD Box -->AVR 2 -->TV
เวลาจะดูทีว ก็ไปกดเปลี่ยนที่ AVR เอา
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 01:28:34 pm »
ขอบคุณจริงๆๆกระจ่างเลยครับ

เครื่องเสียงผมจะไปซื้อตัวนี้แหละครับ  คงพอได้น่ะครับ  เดียวต้องมาถามกันต่อ

ต่อแบบนี้ครับ
Could 1195 HDMI Out -->AVR HDMI In ช่องไหนก็ได้ จากนั้น AVR HDMI Out --> TV HDMI IN ช่องไหนก็ได้
มันจะไปทั้งภาพและเสียงครับ

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿