ผู้เขียน หัวข้อ: นำ HD Player เป็น docking ได้หรือป่าว  (อ่าน 2297 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZiMllwuZEe

• Flat TV member
  • *
นำ HD Player เป็น docking ได้หรือป่าว
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 02:12:58 pm »
ขอสอบถามสัก 2 ข้อครับ
1 ถ้าผมซื้อ HD Player  แบบมีช่องใส่ฮาร์ดดิสภายใน ผมสามารถใช้ HD Player ทำงานเป็น docking ได้หรือป่าวครับ คือถ่ายโอนข้อมูลจากคอมผ่าน HD Player เข้าฮารดดิส

2. ถ้าหาก HD Player ทำงานเปน docking ได้ แล้วหากเป็นรุ่นที่ไม่มีถาดใส่ ฮาร์ดดิส ภายใน แต่เปนการต่อภายนอกจะทำได้หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **
Re: นำ HD Player เป็น docking ได้หรือป่าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 03:30:26 pm »

ออฟไลน์ Glory44

• **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
Re: นำ HD Player เป็น docking ได้หรือป่าว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 04:03:43 pm »
แนะนำ HD PLAYER รุ่นที่เป็น USB 3.0 นะคับเพื่อการโอนถ่ายข้อมูลที่รวดเร็วปรู๊ดปร๊าดเพราะถ้าเป็น 2.0 ละก้อโอนหนังเรื่องนึงซัก 15 GB ก้อชาตินึงล่ะคับ(แหะๆพูดเล่นคับไม่ถึงชาติหรอกคับแต่นานมากกกก) ของผมเพิ่งขายน้องออน 717 กับชุดลำโพง Pioneer และซับ SVS ไปทั้งชุดตอนนี้ก้อใช้ Egreat R200S ต่อ USB 3.0 เข้ากับคอมดูหนังผ่านโปรแกรม XBMC ต่อสายอะนาล็อกจากหลังบอร์ดเข้าลำโพงคอม Microlab X15 5.1 เซตเสียงออนบอร์ดให้ออก 5.1 ดูหนังเสียงงี้ลืมโรค(คิดถึงน้องออน 717 ได้เลยทีเดียวเชียวแหล่ะ)

ออฟไลน์ Glory44

• **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 04:57:21 pm »
อ๋อ!!ลืมบอกพอร์ต USB ที่คอมต้องก้อต้องเป็น USB 3.0 ด้วยนะคับ....

ออฟไลน์ ZiMllwuZEe

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:12:00 am »
ขอบคุณที่ช่วยเข้ามาตอบนะครับ แต่ก็ยัง งงๆ อยู่ฮ่าๆ คือถ้าจะต่อเปน docking เพื่อถ่ายโอนข้อมูล ตัว HD Player ต้องมีช่องเสียบแบบ ความคิดเหนที่1 ใช่ไหมครับ แล้วจะต่อด้วยช่อง USB3.0 ธรรมดาจะได้ไหมครับ แล้วมี HD Player รุ่นไหนบ้างครับที่สามารถทำได้ พอจะได้เปนแนวทางในการหา HD Player มาใช้งานครับ   [งง] [งง]

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:41:29 am »
ขอบคุณที่ช่วยเข้ามาตอบนะครับ แต่ก็ยัง งงๆ อยู่ฮ่าๆ คือถ้าจะต่อเปน docking เพื่อถ่ายโอนข้อมูล ตัว HD Player ต้องมีช่องเสียบแบบ ความคิดเหนที่1 ใช่ไหมครับ แล้วจะต่อด้วยช่อง USB3.0 ธรรมดาจะได้ไหมครับ แล้วมี HD Player รุ่นไหนบ้างครับที่สามารถทำได้ พอจะได้เปนแนวทางในการหา HD Player มาใช้งานครับ   [งง] [งง]

ท่านไม่ยึดหลัก=เน้นคุณสมบัติหลัก ของHD Player ไว้ก่อนหรือครับ

ใช้งานง่าย  
อ่านไฟล์เก่ง  
เล็งซับไทยได้หลากหลาย  
เสียบสายสารพัด(SATA esata USB2 ,USB3 ,SPDIF ,HDMIx2 เป็นต้น)
fw ไม่จำกัด  
จัดมาให้อัพบ่อยๆ [ปลื่ม]

ส่วนสิ่งที่ท่านต้องการเป็นเรื่องของการแชร์ไฟล์  สามารถใช้ได้หากมี ADSL/Router ดีๆที่ทำหน้าที่นี้ได้   ไม่งบเยอะก็จัดNAS ไปเลยจร้า

จากที่ลองมาเล็กน้อยกับเครื่องที่มีอยู่ที่บ้าน
.......Dune  สารพัดรุ่น  ตั้งแต่Base/Prime3.0 ,TV102 DVBT2......... มันเห็นและแชร์กันในวงเน็ทได้(แลน)เดียวกัน กับคอมพ์ได้ดีนักแล

.......ใช้ EgreatR6S Pro เสียบ HDD ....... แล้วสามารถใช้Cengrand ดูไฟล์เล็กๆ  ที่อยู่ในHDD นั้นได้   ...แต่ไฟล์เพลงนี่ฉลุยเลย (ไฟล์ใหญ่ๆ  ไม่ค่อยลื่น  มีกระตุกจร้า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2015, 09:45:12 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ tans

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:43:19 am »