ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ HD Player หน่อยครับ  (อ่าน 9228 ครั้ง)

ออฟไลน์ pekookja

• LCD TV member
  • **
ช่วยแนะนำ HD Player หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 05:42:47 pm »
ช่วยแนะนำ HD Player หน่อยครับ คือความต้องการก็ประมาณนี้ครับ

1. คือส่วนตัวผมชอบดูหนังเป็นส่วนใหญ่ครับ โดยดูจาก TV LG42690T streaming หนังจาก NSA310S แต่มีปัญหาอยู่ว่า DVD ที่เป็น ISO ดูไม่ได้เลย เลยอยากมาเติมในส่วนนี้

2. อยากดูหนังที่เป็น Full rip ISO ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็น ISO ขนาด 20-40G ซึ่งอยากได้ที่เล่นได้ทั้ง 2D  3D และเลือกภาษาได้ด้วยครับ เลยอยากได้เครื่องเล่น HD Player มาใช้งานในส่วนนี้ครับ

3. ผมมีไฟล์ กาตูนย์ที่โหลดมา เป็น MKV แต่ TV เล่นไม่ได้ มือถือ ก็เล่นไฟล์นี้ไม่ได้ แต่ PC เล่นได้ปกติ ใช้ K-lite อยากให้เล่นไฟล์พวกนี้ด้วยครับ

4. งบไม่เกิน 5000 บาท ครับ

ออฟไลน์ Thanet007

• Flat TV member
  • *
Re: ช่วยแนะนำ HD Player หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 05:54:58 pm »
    ไม่ต้องลองใช้ได้เลยครับ  MEDE8ER MED600X3D ราคา 4800 บาท และ MEDE8ER MED800X3D  ราคา 5200 บาท ไปเลือกดูครับ ตอบโจทย์

ที่คุณว่ามาหมดเลยครับ เซียนๆยกให้ตัวนี้ครับ คุ้มค่าเงิน ใช้ง่ายใช้ดีทนทานครับท่าน [yes]

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Re: ช่วยแนะนำ HD Player หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 06:38:30 pm »
เอาไปเน้นเล่น MKV กับ Fullrip ISO ชิพตัวใหม่ Realtek1195 จะให้ภาพที่สมูทกว่าที่ 60fps และ Support H.265(ขนาดไฟล์จะเล็กลงแต่ความชัดเท่าเดิม)
Realtek1186 เล่นได้ที่ 30fps และ H.264
แนะนำให้เอาไฟล์ไปลองดูเปรียบเทียบด้วยตัวเองดีที่สุดครับ

ปล.เดาว่าไฟล์การ์ตูน MKV ของท่านคงเป็น Hi10 มีแต่พวก MiniPC อย่างเช่น PipoX7S ที่เล่นได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 01:41:48 pm »
จริงๆก็อยากได้ Mini PC น่ะครับ แต่ว่าที่มันดู Fullrip ISO ได้มันแพงเหลือเกิน

ที่ดูไว้ ก็มี
Lenovo IdeaCentre Q190

Asus VIVO PC VM62-G165M i5-4210U/4GB/1TB
 [ร้องไห้] [ร้องไห้]

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 01:55:09 pm »
    ไม่ต้องลองใช้ได้เลยครับ  MEDE8ER MED600X3D ราคา 4800 บาท และ MEDE8ER MED800X3D  ราคา 5200 บาท ไปเลือกดูครับ ตอบโจทย์

ที่คุณว่ามาหมดเลยครับ เซียนๆยกให้ตัวนี้ครับ คุ้มค่าเงิน ใช้ง่ายใช้ดีทนทานครับท่าน [yes]

มันตัวเก่าแล้วไม่ใช่หร๋อครับ ตั้งแต่ปี 55 โน้นแนะ USB 3 ยังไม่มีเลย

ขอแนะนำตัวใหม่ๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Thanet007

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 03:50:21 pm »
Mede8er เป็นรุ่นเก่าแต่เจ๋งครับ เล่นได้ดีหลายไฟล์ ชิป 1186 แต่ถ้าจะให้ดีกว่านี้ก็ต้อง แพงเกินงบไปครับ ที่เกือบ 7000-10000 กว่าแก่ๆครับ คือ

VTEN 4K SIGMA ชิป ซิกม่า 8757 ราคา เกือบ 7000 บาท และ CEN.GRAND 5I-380 เครื่องเล่น HD ระดับ Hi-end ตัวนี้เล่นได้หมดราคา

8,900 บาท ซื้อทีเดียวเล่นคุ้มค่าครับ เกินงบแต่น่าเล่นครับ [yes]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 08:39:25 pm »
1.Realtek อ่านได้ไม่มีปัญหาครับ
2.ใช้งานได้ดีกับ Fullrip แต่ภาพสวยสู้ CEN.GRAND ไม่ได้เท่านั้นเองครับ(CEN.GRAND แพงกว่า และเห็นว่าไปได้ดีกับไฟล์ประเภท FullRip มากกว่า)
3.mkv น่าจะไฟล์พื้นฐานเลยนะครับ แนะนำ copy ไฟล์ไปลองเล่นที่ร้านก่อนซื้อดีกว่าครับ

Mede8er การโอนไฟล์หนังเข้า HDD ภายในเป็น USB 3.0 ครับ ส่วนช่องเสียบ USB 2.0 เล่นหนังได้ไม่มีปัญหาครับ(ผมใช้จนเครื่องหมดประกันแล้ว)
1186 เก่า แต่เก๋าครับ เมนูตอบสนองทันใจกว่า ความเสถียรดีกว่า 1195 ที่วางขายในตลาดแน่นอนครับ(เพราะใช้อยู่ทั้ง 2 ชิฟ)
ส่วนตัวผมให้ 1195 ดีในระดับปานกลางทั้งเรื่องเล่นหนังและandroid ครับ ใช้ได้ แต่ทำได้ไม่ดี ไม่ว่าจะด้านไหนดูหนังจากHDD หรือ Android
(สู้ 2 เครื่องที่แยกกันทำงานไม่ได้ครับ เหมาะสำหรับคนที่งบไม่มาก ใช้งานไม่ซีเรียสมาก)
* Realtek 1195 ผมใช้กับ Cloud HD 1195 นะครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 08:53:00 am »
ตอนนี้กำลังมองๆ Himedia Q5 อยู่ครับ ด้วยที่ราคาไม่แพง

เน้นดูหนัง อย่างเดียวครับ ไม่เน้นอย่างอื่น ไม่เน้นโชว์ปกหนัง ไม่รู้จะโชว์ไปทำไม ไม่ใช่นักสะสมครับ ดูเพื่อความบันเทิง เพื่อผ่อนคลาย

ขอแค่ให้ดึงประสิทธิภาพของภาพ และเสียง ให้เหมือนไฟล์ต้นฉบับให้มากที่สุด ไม่มาลดทอนก็พอแล้วครับ

และที่สำคัญผมดูผ่าน LAN ครับ เพราะไฟล์หนังผมโหลดบิทอยู่ใน NSA ครับไม่ได้โยก HDD ไปมา ไม่สะดวกเท่าไหร่ แบบว่าคนงบน้อย [ร้องไห้]

กว่าจะซื้อของได้แต่ละชิ้น หูชาแล้ว ชาอีก  [ร้องไห้] [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 09:09:37 am »
ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ Q5 น่าจะใช้งานได้ง่ายกว่า(ถ้าเทียบกับ Android Box ด้วยกัน)
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=154400.0
ผมเองก็ใช้แค่ Q5II(Q5II ภาพไม่ค่อยสวยเท่าไร) และ Q1Q เท่านั้น ยังไม่มีโอกาสอัพไปใช้ Q5Q(Q5X) เลยครับ ซึ่งเขาว่าภาพสวยกว่า
ส่วนใหญ่ผมใช้ HD Player เล่นหนัง และใช้ Himedia ดู Youtube ,IPTV

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 09:35:20 am »
ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ Q5 น่าจะใช้งานได้ง่ายกว่า(ถ้าเทียบกับ Android Box ด้วยกัน)
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=154400.0
ผมเองก็ใช้แค่ Q5II(Q5II ภาพไม่ค่อยสวยเท่าไร) และ Q1Q เท่านั้น ยังไม่มีโอกาสอัพไปใช้ Q5Q(Q5X) เลยครับ ซึ่งเขาว่าภาพสวยกว่า
ส่วนใหญ่ผมใช้ HD Player เล่นหนัง และใช้ Himedia ดู Youtube ,IPTV
กำลังนั่งอ่านอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ takuro

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 09:38:40 am »
ผมใช้ HIMEDIA Q1  อยู่ครับ ตอนแรกซื้อมาไม่ได้อยากได้คาดหวังอะไรฟังก์ชันอะไรมากมาย เอามาให้ที่บ้านดู IPTV เลยลองเอาไฟล์หนัง Fullrip ISO เล่นดู
เฮ้ยทึ่งครับเล่นได้ไม่กระตุก แถมถอด DTS-HD master ได้ด้วย ดูหนังผ่าน network ได้ด้วย (แต่ถ้าไฟล์ full rip มีปัญหา กระตุก หน่วง ต้อง copy ลง HDD แล้วเอามาเปิดถึงจะเปิดได้) หนังซับฝังบางเรื่องไม่โชว์แต่น้อยมาก สรุปคือถูกแล้วได้ของคุ้มค่าครับ เรื่องภาพผมไม่ขอพูดถึงนะครับ สำหรับภาพแต่ละคนไม่เท่ากัน ส่วนตัวผมใช้ Plasma Panasonic P60S60T ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 10:37:48 am »
ผมเพิ่งลองเล่นไฟล์หนังจาก HDD ผ่าน Himedia Q1(Kodi App) ซีรี่ย์เกาหลีแสดงซับได้อย่างไม่มีปัญหา(ทดลองทั้งหมด 2 เรื่อง)
ลองเล่นไฟล์ mkv ดูก็ทำได้ดีไม่มีปัญหาครับ การเปลี่ยนเสียงและซับทำได้รวดเร็วและเนียนดีครับ ถือว่าเสถียรดีมาก(ดีกว่า Cloud HD 1195 แน่นอน
อันนั้นเปลี่ยนซับหรือเสียง ต้องรอสักพักนึงถึงจะเปลี่ยนให้) โชว์ปกมีขึ้นบางอัน(ผมใช้วิธี copy ภาพวางใน folder)
ภาพที่ได้อาจจะเป็นรองลงมาจาก Realtek ในระดับนึง แต่ก็ไม่ขี้เหร่เลยครับ(ความรู้สึกผมว่าดีกว่า Q5ii อีก)
ส่วนตัวคิดว่า Q5 น่าจะลื่นและภาพสวยกว่า Q1 แน่นอน ความเสถียรระดับ Himedia คงไว้ใจได้แน่นอน
ปล.ผมใช้กับทีวี Plasma Panasonic 42ST50T ครับ

ออฟไลน์ jkhantee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 11:34:30 am »
ผมใช้ HIMEDIA Q1  อยู่ครับ ตอนแรกซื้อมาไม่ได้อยากได้คาดหวังอะไรฟังก์ชันอะไรมากมาย เอามาให้ที่บ้านดู IPTV เลยลองเอาไฟล์หนัง Fullrip ISO เล่นดู
เฮ้ยทึ่งครับเล่นได้ไม่กระตุก แถมถอด DTS-HD master ได้ด้วย ดูหนังผ่าน network ได้ด้วย (แต่ถ้าไฟล์ full rip มีปัญหา กระตุก หน่วง ต้อง copy ลง HDD แล้วเอามาเปิดถึงจะเปิดได้) หนังซับฝังบางเรื่องไม่โชว์แต่น้อยมาก สรุปคือถูกแล้วได้ของคุ้มค่าครับ เรื่องภาพผมไม่ขอพูดถึงนะครับ สำหรับภาพแต่ละคนไม่เท่ากัน ส่วนตัวผมใช้ Plasma Panasonic P60S60T ครับ

ผมเพิ่งลองเล่นไฟล์หนังจาก HDD ผ่าน Himedia Q1(Kodi App) ซีรี่ย์เกาหลีแสดงซับได้อย่างไม่มีปัญหา(ทดลองทั้งหมด 2 เรื่อง)
ลองเล่นไฟล์ mkv ดูก็ทำได้ดีไม่มีปัญหาครับ การเปลี่ยนเสียงและซับทำได้รวดเร็วและเนียนดีครับ ถือว่าเสถียรดีมาก(ดีกว่า Cloud HD 1195 แน่นอน
อันนั้นเปลี่ยนซับหรือเสียง ต้องรอสักพักนึงถึงจะเปลี่ยนให้) โชว์ปกมีขึ้นบางอัน(ผมใช้วิธี copy ภาพวางใน folder)
ภาพที่ได้อาจจะเป็นรองลงมาจาก Realtek ในระดับนึง แต่ก็ไม่ขี้เหร่เลยครับ(ความรู้สึกผมว่าดีกว่า Q5ii อีก)
ส่วนตัวคิดว่า Q5 น่าจะลื่นและภาพสวยกว่า Q1 แน่นอน ความเสถียรระดับ Himedia คงไว้ใจได้แน่นอน
ปล.ผมใช้กับทีวี Plasma Panasonic 42ST50T ครับ

Himedia Q1 จะต่าง Q5 ตรงชิป CPU และ GPU และ เรื่อง LAN เป็นหลัก กับเรื่อง firmware

ทำให้การเซ็ตเครื่องให้พร้อมใช้งานจะมีเทคนิกต่างกัน(แต่ไม่ยุ่งยากมาก) แน่นอนตัวถูกกว่าย่อมต้องตั้งเครื่องมากกว่า ^_^

ในแง่ CPU Q1 ใช้ Hisilicon 3798M V100 // Q5 ใช้ Hisilicon 3798C V100

ในแง่ GPU Q1 ใช้ Quadcore Mali450MP // Q5 ใช้ Octacore Mali450MP

ในแง่ LAN Q1 ใช้ 10/100 M // Q5 ใช้ 10/100/1000 M

ในแง่ firmware Q1 ยังหาตัว 1.0.9 ไม่เจอ // Q5 1.0.9 และ 1.0.9.1 ซึ่งเสถียรในระดับนึงแล้ว (ใช้งานได้ดี)

ในแง่การเล่นไฟล์หนังจาก HDD เสียบ USB ทั้งสองตัว ในแง่การใช้งานจริงสำหรับผม Q5 แฮปปี้กว่า(แต่ Q1 ก็แฮปปี้นะ)

ในแง่การเล่นไฟล์หนังจาก LAN ต้องไปที่ Q5 แต่ผมไม่เคยเล่นแบบนี้เลย ^_^! มันเล่นได้แน่ต้องเข้าที่ media center (file explorer) โดยตรง(ไม่โชว์ปก) กับ เข้าทาง KODI เพื่อโชว์ปก แล้วส่งต่อให้เล่นด้วย Himedia Video Player (Player ของตัวเครื่อง) เพียงแต่จะสมูทแค่ไหนอันนี้ไม่มีข้อมูลการใช้งานจริง(เลยไม่กล้าตอบมาก)

สรุปคือ ถ้าใช้ Himedia Q1 Q5(สีอะไรก็ได้) ดูไฟล์หนัง ผมว่าแฮปปี้นะ แต่แน่นอนย่อมมีติดขัดบ้างเช่นเรื่องซับบางชนิดบางแบบซึ่งผมก็โยนไปเปิดเล่นด้วยแอพมหากาฬคือ mxplayer

ป.ล. Himedia H8 Octa core กำลังมา อยากเห็นตัวจริงอยู่เหมือนกัน ^_____^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 02:46:29 pm โดย jkhantee »

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 01:26:05 pm »
แหมๆ กำลังจะตัดสินใจซื้อเลย แต่เบรคเอี๊ยดตรงบรรทัดสุดท้ายนี่แหละ ครับ  [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 01:30:58 pm »
RTK 1186 เสถียรกว่า
RTK 1195 ยังไม่ค่อยเสถียร
ชิปของ HiMedia ไม่เคยเล่นครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 02:00:42 pm »
Himedia H8 Octa core ดูจากรูปแล้วสวยทีเดียวครับ อยากอัพเกรดมั้ง  [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2015, 02:18:01 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ FITE

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 08:17:19 am »
Himedia H8 Octa core ดูจากรูปแล้วสวยทีเดียวครับ อยากอัพเกรดมั้ง  [ร้องไห้]

ผมก็เข้าไปดูเหมือนกันสีทองสวยดีนะครับ เห็ฯว่า cpu มี 8 core เลยนี่ครับ

ออฟไลน์ jkhantee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 11:54:25 am »

ผมก็เข้าไปดูเหมือนกันสีทองสวยดีนะครับ เห็ฯว่า cpu มี 8 core เลยนี่ครับ

สีดำครับผม ^_^

http://www.himediatech.com/productList.htm