ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่อง zone 2ครับ  (อ่าน 1690 ครั้ง)

ออฟไลน์ jericho

• LCD TV member
  • **
รบกวนถามเรื่อง zone 2ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 10:34:03 am »
ตอนนี้ผมใช้ onkyo 838 อยู่ครับอยากต่อลำโพงไปอีกห้องนึงครับต่อจาก zone 2 ด้านหลังเครื่องใช้สายลำโพงประมาณ 10 ม.ไม่ทราบว่าเสียงจะเบาหรือป่าวครับเพราะสายลำโพงดูว่าจะยาวไปครับรบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับผมขอบคุณครับ

ออฟไลน์ buraphaboy

• Flat TV member
  • *
Re: รบกวนถามเรื่อง zone 2ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 10:51:33 am »
ถ้าสายลำโพง ไม่ได้เส้นเล็กจัด หรือ คุณภาพสุดห่วย ความดังแทบไม่ต่างครับ

ออฟไลน์ onkyo

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 11:31:07 am »
ถ้าสายลำโพง ไม่ได้เส้นเล็กจัด หรือ คุณภาพสุดห่วย ความดังแทบไม่ต่างครับ
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ SomchaiYensamut

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 01:22:22 pm »
 [กิน]

ออฟไลน์ brutus

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 03:00:04 pm »
ขออนุญาตตอบจากประสบการณ์ครับ
จะเอา Zone 2 มาต่อกับลำโพงอะไรครับ ถ้าเป็นลำโพงที่ดูแล้ว ขับยาก ไม่แนะนำเลยครับ  เพราะ ผมเคยลองต่อลำโพงไว้ฟังเพลงอีก 1 คู่ จาก Zone 2 เหมือนกัน แต่ AVR ของผม เป็นรุ่นที่เล็กกว่า เป็นตัว Onkyo737 ปรากฏว่า ทั้งๆที่ดูแล้ว spec มันก็น่าจะพอขับได้ แต่เอาจริงๆ แล้วมันขับไม่ออก รายละเอียด ระยิบระยับ หายหมด สุดท้ายต้องยอม ที่จะต้องเอาลำโพงฟังเพลง มาต่อ เป็น Bi-Amp ใช้แทนคู่หน้าของชุด 5.1 ตัวเดิมไว้ก่อน ไว้รอได้ตัว Int Amp มา แล้วค่อยแยกชุดกันที่หลัง
มันเหมือนว่าตัว Zone2 มันทำมาใช้เป็นตัวเสริม กำลังวัตต์ผมว่าจะสู้ตัว Front Left และ Right ไม่ได้ ทั้งๆ ที่ใน spec มันบอกว่า กำลังวัตต์ ที่ได้จะเท่ากันก็ตามครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 06:12:13 am »
ดูค่า sensitivity ลำโพงครับ ถ้าลำโพงซโนสองที่เอามาต่อ sen ต่ำกว่าคู่หลัก   มันก็จะดังน้อยกว่าเป็นปกติ  แถมฉุดแอมป์คู่หลักให้ทำงานหนักเวย