ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเครื่องโปรเจคเตอร์ครับผม  (อ่าน 5641 ครั้ง)

ออฟไลน์ TNcomputer

• LCD TV member
  • **
ขอสอบถามเครื่องโปรเจคเตอร์ครับผม
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 02:11:59 pm »
ระหว่าง vivitek H1185HD , Benq 1070+ , Acer H7550ST ท่านผู้รู้คิดว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2015, 02:13:09 pm โดย TNcomputer »

ออฟไลน์ Hifi_2013

• **
Re: ขอสอบถามเครื่องโปรเจคเตอร์ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 10:36:16 pm »
Vivitek H1185HD อาจมีดีตรงที่ฉาย  2.35:1 ได้ นอกนั้นก็ไม่มีอะไรเด่นเท่าไหร่ มาตราฐาน projector Full HD ทั่วๆไป   

BenQ W1070+ ของเบนคิวทีเห็นมีคนเล่นเยอะแยะมากมายตั้งแต่ W1070 ตัวเก่า จนมาตัว +  เนื่องจากตัวนี้ตอบโจทย์ได้มากมายทั้งเรื่องสเปคและราคา อีกอย่างที่ชอบก็คือพวก isff cert ที่ทำให้ภาพสวยขึ้นอีก ซึ่งใน Vivitek กับ Acer ไ่ม่มีให้มาด้วยเนื่องจากมันเพิ่ม cost เข้าไปอีก

Acer H7550ST อันนี้มีดีสองอย่างคือ Short Throw Len ทำให้ย่นระยะในการวางเครื่องใกล้จอเข้ามาอีกหน่อย  กับอีกอันคือ Wireless HD transmission ที่ส่งสัญญาน HD ผ่าน Wifi ได้ โดยไม่ต้องเดินสาย

สามตัวนี้ถ้าให้เลือกจิงๆ ลองพิจารณาว่า โจทย์ห้องแบบดูหนังแบบไหนเช่น
- ระยะฉายพอหรือเปล่า จำเป็นต้องใช้ Short Throw Len หรือไม่  จอกี่นิ้ว
- ศูนย์บริการเป็นยังไง หลังการขาย เครื่องไหนขายเยอะ อะไหล่ก็เยอะ มีรอ  เครื่องไหนขายน้อย อะไหล่ก็รอนานหน่อยเพราะต้องเบิกเมืองนอก
- สามตัวนี้ความสว่างตั้งแต่ 2200lm(BenQ), 3000(Vivitek&Acer)  **เท่าที่เห็นพวก HT Projector ความสว่างไม่เยอะกันเท่าไหร่ **
- Wifi สำคัญหรือเปล่า เพราะเท่าที่เห็น สเปคมันส่งได้จิง มันจะลด frame rate ลงมา  แต่ผมเชื่อว่าคอหนังยังไงก็เล่นกับสาย HDMI ดีๆภาพถึงจะสวย

• **
Re: ขอสอบถามเครื่องโปรเจคเตอร์ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 11:04:59 am »
...ขอบคุณท่าน Hifi_2013 มากๆ ครับ...พอดีใช้จอ 84" เน้นดูหนังผ่านสาย HDMI ม่ายมีปัญหาเรื่องระยะฉายครับป๋ม...

ออฟไลน์ S Hendry

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 06:54:43 pm »
vivitek มีนะครับ ISF Cer.นะครับ

แต่ถึงมี ถ้าไม่มีพาสเวิส เราก็เข้าไปปรับโหมดนี้ไม่ได้นะครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 07:00:19 pm »
ผมแนะนำให้ลองหาดูภาพนะครับ BenQเห็นมี่คนเคยบอกว่ามีให้ดูอยู่แต่ไม่รู้ที่ไหน ถ้าVivitek ก็HDTพระราม2 ส่วนAcerผมไม่ทราบครับ แต่ดูในงานBAVแล้ว ไม่ต่างจากBenQ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 11:11:36 am »
ถ้าเป็นตัว Sony VPL-HW40ES กับ Benq W1500 คิดว่าตัวไหนคุ้มกว่าครับ...

ออฟไลน์ Hifi_2013

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 07:11:12 am »
ถ้าเป็นตัว Sony VPL-HW40ES กับ Benq W1500 คิดว่าตัวไหนคุ้มกว่าครับ...

ถ้า Sony ราคาเดิมก่อนปรับ Sony คุ้ม  W1500 ราคาเดิม ไม่คุ้ม

แต่

ตอนนี้ Sony ปรับราคาใหม่  เทียบกับ W1500 ปรับลดราคาลงเยอะเลย  ผมว่า W1500 อาจคุ้มกว่านะครับ  ราคาตอนนี้ต่างกัน 2 หมื่นนิดๆเลย

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:55:27 pm »
เห็นตามที่คุณHifi_2013ตอบเลยครับ อีกเรื่องดูที่ระยะฉายและภาพที่ต้องการด้วยนะครับ ถ้าระยะไม่ไกลแต่ต้องการจอใหญ่ BenQจะได้เปรียบครับ

ออฟไลน์ sujjung

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:25:54 pm »
ตัดสินจากอารมณ์ล้วนๆนะครับ
2.35:1 หรือ 16: 9 ผมว่าอรรถรสในการชมภาพยนต์ไม่ต่างกัน ดังนั้นจึงไม่ให้ความสำคัญสักเท่าไร ดังนั้น Vivitek H1185HD
จึงตกไป ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีนะครับ แค่คิดว่ามันยังไม่คุ้มครับ

Acer H7550ST  มี Short Throw Len ก็อารมณ์ เลนส์ wide คืออยู่ใกล้ได้ภาพกว้าง สะดวกสำหรับห้องแคบ แต่ก็มีข้อเสีย
ที่เป็นเลนส์ wide ย่อมเกิด distortion ความบิดเบี้ยวของภาพ  ซึ่งสามารถแก้ไขได้ด้วย key stone ซึ่งมีผลให้ความคมชัดของภาพลดลงบ้าง
แต่ก็เรียกได้ว่ามีมาครบๆ ไม่ต้องซื้อเพิ่ม 1.กระเป๋า  2.แว่นตาสามมิติ 3.สาย HDMI คิดว่าพวกนี้สำคัญไหมครับ เพราะใน w1070+ ไม่มีแถมนะครับ

ระบบ การเชื่อมต่อแบบไร้สาย ผมว่าน่าจะพอๆ กัน 
Acer H7550ST ใช้ Acer MWA3 MHL Wireless Adapter ในการรับสัญญาณ คือลง app ใน tablet หรือ คอมแล้วปล่อยมา
แต่การปล่อยมีข้อจำกัดนะครับ อาทิ เราเปิดหนัง เราแถมจะปรับค่าอะไรไม่ได้เลย นอกจากเสียง กะการเลื่อนดูภาพ แต่ในชีวิตจริงเราเปิดมาเป็นเสียง Eng
แล้วต้องการเปลี่ยนให้เป็นเสียงไทย หรือเสียง Eng แล้วต้องการให้มี sub ด้วย ดังนั้นในส่วนการทำงานแบบไร้สาย น่าจะช่วยเพิ่มความสะดวกมากกว่า
แต่มีก็ดีกว่าพวกไม่มีนะครับ แล้วมีก็เท่ห์กว่าไม่มี

ส่วน Benq w1070+ เห็นมีตัว Benq qcast หน้าตา ลักษณะการใช้งานเหมือนของ acer ดังนั้นในส่วนการเชื่อมต่อแบบไร้สาย น่าจะพอๆ กัน

Benq w1070+ ได้ใหญ่ที่ 235 นิ้่ว แต่ Acer H7550ST ได้ 300 นิ้ว ถ้าฉายในห้องนอน เราเล่นแค่ 100 นิ้วก็หรูละ ถือว่าไม่ต่างครับ 55

แล้วเลือกอะไรดีละ สรุปนะครับ Acer H7550ST ของแถมเยอะกว่า Benq w1070+ แต่ Benq w1070+ ภาพคมกว่านิดหน่อยครับ