ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเช็คจอภาพ(แสงรั่ว) toshiba 40L2550VT หน่อยครับ  (อ่าน 9540 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonytong

• *
พึ่งซื้อ toshiba 40L2550VT มาใหม่ยังไม่ครบ 7 วัน มีอาการแสงรั่วประมาณนี้ ควรเปลี่ยนดีไมครับ ถ้าเอาไปเปลี่ยน เขาจะเอาเครื่องใหม่ให้เลย หรือเอาเครื่องที่เคยเคลมส่งให้เราครับ พอดีซื้อที่เมืองทอง  เขาไม่ได้เปิดลองให้ดูครับ
คือ ภาพมุมขวาบนจะจ้ากว่า บริเวณอื่น   เป็น LED เครื่องแรกครับ กังวล เหมือนกัน ถ้าไม่หนักหนาอะไรจะได้สบายใจไม่ต้องเปลี่ยน

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2015, 08:55:23 am โดย tonytong »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รบกวนเช็คจอภาพ(แสงรั่ว) toshiba 40L2550VT หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 08:34:48 am »
ไม่เห็นภาพครับ ขอเปลี่ยนได้ครับ เค้าน่าจะเอาเครื่องใหม่ให้

• *
Re: รบกวนเช็คจอภาพ(แสงรั่ว) toshiba 40L2550VT หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 09:21:55 am »
ขอบคุณครับ พึ่งหัดลงรูปครับ
ซื้อมาจากงาน homework เมืองทองครับ ยังไม่ครบ 7 วัน การใช้งานผมต่อสัญญาณทีวีดิจิตอลกับทีวีโดยตรงเลย(รุ่นนี้มีจูนเนอร์ในตัว)
  พยายามสังเกตุ ก็เจอเวลาภาพโทนขาว  แสงบริเวณ มุมขวาบน จ้าสว่างกว่าบริเวณอื่น คือผมไม่ได้เพ่งนะครับ เพียงกวาดสายตาดูก็เห็นคับ ว่าแสงจ้า
  ไม่ทราบอาการนี้ ร้ายแรงไมครับ ถ้าเราเปลี่ยนเป็นเครื่องใหม่ที่เช็คเบื่องต้นแล้วไม่มีอาการนี้ พอใช้ไปสัก ระยะ อาการแสงรั่วจะมีโอกาศเกิดได้อีกไมครับ
  พอดีซื้อ LED เครื่องแรก ขอรบกวนศึกษาในนี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 09:26:04 am »
ขอบคุณครับ พึ่งหัดลงรูปครับ
ซื้อมาจากงาน homework เมืองทองครับ ยังไม่ครบ 7 วัน การใช้งานผมต่อสัญญาณทีวีดิจิตอลกับทีวีโดยตรงเลย(รุ่นนี้มีจูนเนอร์ในตัว)
  พยายามสังเกตุ ก็เจอเวลาภาพโทนขาว  แสงบริเวณ มุมขวาบน จ้าสว่างกว่าบริเวณอื่น คือผมไม่ได้เพ่งนะครับ เพียงกวาดสายตาดูก็เห็นคับ ว่าแสงจ้า
  ไม่ทราบอาการนี้ ร้ายแรงไมครับ ถ้าเราเปลี่ยนเป็นเครื่องใหม่ที่เช็คเบื่องต้นแล้วไม่มีอาการนี้ พอใช้ไปสัก ระยะ อาการแสงรั่วจะมีโอกาศเกิดได้อีกไมครับ
  พอดีซื้อ LED เครื่องแรก ขอรบกวนศึกษาในนี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
เท่าที่ดูในรูปก็ไม่ได้มากมายอะไรครับ หรือรูปลงมาอาจเห็นไม่ชัดเท่าเห็นตัวจริงรึเปล่า
ถ้าไม่สบายใจเปลี่ยนดีกว่าครับ เช็คได้โดยโหลดไฟล์พื้นสีหลายๆสี ไปทดสอบดู ถ้าเป็นไปได้ให้ทดสอบแสงรั่วในที่มืดหรือแสงรั่วด้วย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 07:57:26 am »
ขอบคุณครับ ผมกลับไปหาวิธีเช็คสี ตามที่แนะนำครับ ปิดไฟหมด และถ่ายรูป มาช่วยกันดู
ไม่รู้ผม รู้สึกไปเองหรือเปล่า ว่าการวางหลอด LED เอียงนิดๆ
ยอมรับว่าดูยากครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 08:59:12 am »
รุ่นนี้ใช้จอ direct led คือวางหลอดเต็มหลังแผงจอครับ ดูจากรูปแล้วอาจเป็นไปได้ที่มีการประกอบที่ไม่เรียบร้อย หรืออาจมีการกระทบตัวสินค้าในการขนส่ง จึงทำให้เกิดแสงรั่วตามมุมขอบได้
แต่ดูจากภาพสีดำในที่มืดแสงรั่วค่อนข้างน้อย แต่รูปสีบางรูปไม่แน่ใจว่าแถบดำๆนี่เกิดจากกล้องถ่ายออกมาทำให้เห็นชัดมากกว่าปกติ หรือดูจริงๆมันเห็นชัดขนาดนี้เลยเหรอครับ
ปล.เปลี่ยนเถอะครับ เพื่อความสบายใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2015, 11:01:09 am โดย sirota »

ออฟไลน์ jojanening

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 01:42:42 pm »
วันนี้ไปเดินห้าง ( บิ๊กซี ) เดินไปดูทีวี เห็น ทีวีโตชิบ้า รุ่นนี้ 40L2550VT และ รุ่น 50 นิ้ว 50L2550VT มีแสงสีขาวตรงมุมบนขวาเหมือนกัน  คิดว่าน่าจะเป็นปกติของรุ่นนี้ครับ (แต่ถ้าฉากมืดๆจะไม่เห็น เห็นแต่ฉากสว่างๆ )

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 02:32:08 pm »
วันนี้ไปเดินห้าง ( บิ๊กซี ) เดินไปดูทีวี เห็น ทีวีโตชิบ้า รุ่นนี้ 40L2550VT และ รุ่น 50 นิ้ว 50L2550VT มีแสงสีขาวตรงมุมบนขวาเหมือนกัน  คิดว่าน่าจะเป็นปกติของรุ่นนี้ครับ (แต่ถ้าฉากมืดๆจะไม่เห็น เห็นแต่ฉากสว่างๆ )

ขอบคุณครับ แสดงว่า เห็นเหมือนกัน เดี่ยวจะเดินไปดูที่ร้านอื่น ถ้าเป็นเหมือนกัน ก็อาจจะไม่เปลี่ยนครับ

ขอบคุณทุกทท่าน มากๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 03:28:19 pm »
วันนี้ไปเดินห้าง ( บิ๊กซี ) เดินไปดูทีวี เห็น ทีวีโตชิบ้า รุ่นนี้ 40L2550VT และ รุ่น 50 นิ้ว 50L2550VT มีแสงสีขาวตรงมุมบนขวาเหมือนกัน  คิดว่าน่าจะเป็นปกติของรุ่นนี้ครับ (แต่ถ้าฉากมืดๆจะไม่เห็น เห็นแต่ฉากสว่างๆ )

ขอบคุณครับ แสดงว่า เห็นเหมือนกัน เดี่ยวจะเดินไปดูที่ร้านอื่น ถ้าเป็นเหมือนกัน ก็อาจจะไม่เปลี่ยนครับ

ขอบคุณทุกทท่าน มากๆ ครับ

ดูแล้ว จากที่สังเกต มันไม่รบกวนการดูหรอกครับ เพราะเวลาเราดูทีวี เราดูจอตรงกลางมากกว่า ถ้าผมไม่อ่านจากกระทู้นี้ก่อนอาจจะไม่สังเกตเห็นก็ได้ อย่าไปซีเรียสครับ
แต่ถ้ารำคาญสายตาก็ไปเปลี่ยนได้ครับ ถ้าซื้อมายังอยู่ภายในเจ็ดวัน ( ผมเคยเอา พานา ไปเปลี่ยนเป็น ซัมซุง มาแล้วครับ ที่เพาเวอร์บาย)
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=149301.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2015, 03:37:09 pm โดย jojanening »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 10:54:45 pm »
ขอบคุณ คุณ jojanening และ sirota  มากครับ
ที่ผมซื้อ(งาน home work )เมืองทอง เห็นน้องเขาบอกถ้าสินค้ามีปัญหา ให้ไปติดต่อ ที่ power buy เซ็นทรัลแจ้งครับ ก็ไม่ไกลหรอกครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าเขา จะให้เปลี่ยนยี่ห้อหรือเปล่า และยังไม่ได้ศึกษาดูตัวอื่นด้วย  ถ้าท่านใดมีรุ่น 40 นิ้วตัวอื่นนอกจากนี้น่าสนใจก็แนะนำได้นะครับ
พอได้มาอ่านข้อมูลในนี้ ก็ได้ความรู้มากขึ้นครับ (ซ์้อแล้วค่อยมาหาความรู้ 555)

ปล.ที่ผมไม่แน่ใจว่าทางร้านจะให้เปลี่ยนเป็นรุ่นอื่น เพราะผมซื้อที่ช่วงเขาลดราคา(เซลบอกอย่างงั้น) ที่ราคา 12500 บาท
ถ้าท่านใดมีรุ่นอื่น ขนาด 40 นิ้ว แนะนำได้ครับ  จะได้ศึกษาว่าเหมาะกับการใช้งานของผมไม  ฟังชัน ดูทีวี ไม่สมาร์ท ไม่เล่นเกม ต่อฮาร์ดดิสดูหนัง 3D ไม่จำเป็น
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 11:35:44 pm »
ขอบคุณ คุณ jojanening และ sirota  มากครับ
ที่ผมซื้อ(งาน home work )เมืองทอง เห็นน้องเขาบอกถ้าสินค้ามีปัญหา ให้ไปติดต่อ ที่ power buy เซ็นทรัลแจ้งครับ ก็ไม่ไกลหรอกครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าเขา จะให้เปลี่ยนยี่ห้อหรือเปล่า และยังไม่ได้ศึกษาดูตัวอื่นด้วย  ถ้าท่านใดมีรุ่น 40 นิ้วตัวอื่นนอกจากนี้น่าสนใจก็แนะนำได้นะครับ
พอได้มาอ่านข้อมูลในนี้ ก็ได้ความรู้มากขึ้นครับ (ซ์้อแล้วค่อยมาหาความรู้ 555)

ปล.ที่ผมไม่แน่ใจว่าทางร้านจะให้เปลี่ยนเป็นรุ่นอื่น เพราะผมซื้อที่ช่วงเขาลดราคา(เซลบอกอย่างงั้น) ที่ราคา 12500 บาท
ถ้าท่านใดมีรุ่นอื่น ขนาด 40 นิ้ว แนะนำได้ครับ  จะได้ศึกษาว่าเหมาะกับการใช้งานของผมไม  ฟังชัน ดูทีวี ไม่สมาร์ท ไม่เล่นเกม ต่อฮาร์ดดิสดูหนัง 3D ไม่จำเป็น
ขอบคุณครับ
ได้ราคาดีมากแล้วครับ ทีวีรุ่นนี้ถือว่าดีมากๆไม่เป็นสองรองใครในทีวีราคาระดับเดียวกันนะครับ ภาพก็สวย ฟังก์ชั่น ลูกเล่นก็ให้มาดีพอสมควร

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 11:42:54 pm »
ถ้าเปลี่ยนรุ่นแล้วหาที่อยู่ในงบนั้นก็  40R350 ของ sony ราคา 13590  กับ 40H5003 ของ samsung  ราคา 12990  สองตัวนี้ภาพดีกว่าครับ

แต่รุ่นนี้  ผมว่ามันไม่ใช่ direct led  เพราะมันบางมากๆ  direct led  ที่เห็นมีแต่หนาๆ  ทั้งนั้น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 12:15:22 am »
http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?Page=2&id=1069

ตามรีวิวเป็น direct led ครับ และดูจากรูปที่เจ้าของกระทู้ลงก็น่าจะเป็น direct led ไม่งั้นแสงรั่วกระจาย ส่วนตัวผมว่าภาพตัวนี้ดีครับ สีสันเป็นธรรมชาติ รายละเอียดภาพดีเยี่ยม ดำไม่จม แต่อาจต้องปรับให้ดีๆหน่อยตามรีวิวบอก
ส่วน 40H5003 รุ่นนี้ภาพก็ดีมากจริงๆครับ เนื่องจากเป็นรุ่นเก่าปีที่แล้ว ทำราคาลงมาดี (เทียบกับ l2550vt ผมว่าพอๆกัน ต่างกันที่แนวภาพ แล้วแต่คนชอบมากกว่า)
ส่วน sony รุ่นประหยัด ส่วนตัวผมว่าภาพธรรมดาๆอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2015, 12:21:12 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 08:15:34 am »
ขอบคุณ คุณ jojanening และ sirota  มากครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าเขา จะให้เปลี่ยนยี่ห้อหรือเปล่า และยังไม่ได้ศึกษาดูตัวอื่นด้วย  ถ้าท่านใดมีรุ่น 40 นิ้วตัวอื่นนอกจากนี้น่าสนใจก็แนะนำได้นะครับ

ถ้าท่านใดมีรุ่นอื่น ขนาด 40 นิ้ว แนะนำได้ครับ  จะได้ศึกษาว่าเหมาะกับการใช้งานของผมไม  ฟังชัน ดูทีวี ไม่สมาร์ท ไม่เล่นเกม ต่อฮาร์ดดิสดูหนัง 3D ไม่จำเป็น
ขอบคุณครับ

เปลี่ยนยี่ห้อเปลี่ยนได้ครับ พานาที่ผมนำไปเปลี่ยน( เนื่องจากสีดำจม ) พนักงานลองตัวใหม่ให้ดูสีดำก็ยังจมเหมือนเดิม เลยบอกผมว่างั้นก็เปลี่ยนยี่ห้อใหม่ ผมเลยเลือกซัมซุงมา กรณีที่ยี่ห้อใหม่ราคาสูงกว่าเราก็ต้องเพิ่มเงิน  แต่ถ้าราคาต่ำกว่าเราต้องซื้อสินค้าให้ราคาเท่าราคาทีวีเครื่องเดิม กรณีของผมต้องซื้อสินค้าเพิ่มครับ
ส่วนยี่ห้อใหม่ผมแนะนำ ซัมซุง 40H5003ครับ เพราะเท่าที่ดูมาตัวนี้ สีแสงสดใสดีครับ ส่วนเสียงก็มีพลังหนักแน่น และใสกิ๊ง( แต่ต้องปรับก่อนนะครับ ) อย่าลืมต้องไปเปลี่ยนภายในเจ็ดวันนะครับ ถ้าเกินเดี๋ยวจะคุยขอเปลี่ยนลำบาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2015, 08:17:09 am โดย jojanening »

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 10:02:55 am »
http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?Page=2&id=1069

ตามรีวิวเป็น direct led ครับ และดูจากรูปที่เจ้าของกระทู้ลงก็น่าจะเป็น direct led ไม่งั้นแสงรั่วกระจาย ส่วนตัวผมว่าภาพตัวนี้ดีครับ สีสันเป็นธรรมชาติ รายละเอียดภาพดีเยี่ยม ดำไม่จม แต่อาจต้องปรับให้ดีๆหน่อยตามรีวิวบอก
ส่วน 40H5003 รุ่นนี้ภาพก็ดีมากจริงๆครับ เนื่องจากเป็นรุ่นเก่าปีที่แล้ว ทำราคาลงมาดี (เทียบกับ l2550vt ผมว่าพอๆกัน ต่างกันที่แนวภาพ แล้วแต่คนชอบมากกว่า)
ส่วน sony รุ่นประหยัด ส่วนตัวผมว่าภาพธรรมดาๆอ่ะครับ

ขอบคุณครับ  ลิ้งที่ให้มาเข้าไม่ได้ครับ

ส่วนภาพทีถ่าย ตอนเปิดไฟล์สีต่างๆ แถบดำๆตรงกลางมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า แต่พอใช้กล่องจากมือถือถ่าย มันเห็นเป็นอย่างงั้น
คือภาพสีที่เปิด ภาพที่เป็นสีโทนเข้ม จะเห็นแสงจ้าบริเวณมุมขวาบนนิดหน่อย ไล่มาเกือบถึงกลางจอ ความจ้าลดลงเรื่อยๆ
แต่เมื่อเปิดไฟล์ภาพสีขาว ที่ตาผมสังเกตุเห็นแสงจ้าที่มุมขวาบนมีมากกว่า เปิดสีอื่น และความขาวของภาพทั้งจอจะไม่ราบเรียบเท่ากัน
จะมีเงาดำๆ บริเวณกลางจอ เหมือนกับเกลี่ยไม่เรียบ๖
ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง และขอบคุณ คุณ Dimner ด้วยครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 11:28:26 am »

ขอบคุณครับ  ลิ้งที่ให้มาเข้าไม่ได้ครับ

ส่วนภาพทีถ่าย ตอนเปิดไฟล์สีต่างๆ แถบดำๆตรงกลางมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า แต่พอใช้กล่องจากมือถือถ่าย มันเห็นเป็นอย่างงั้น
คือภาพสีที่เปิด ภาพที่เป็นสีโทนเข้ม จะเห็นแสงจ้าบริเวณมุมขวาบนนิดหน่อย ไล่มาเกือบถึงกลางจอ ความจ้าลดลงเรื่อยๆ
แต่เมื่อเปิดไฟล์ภาพสีขาว ที่ตาผมสังเกตุเห็นแสงจ้าที่มุมขวาบนมีมากกว่า เปิดสีอื่น และความขาวของภาพทั้งจอจะไม่ราบเรียบ
เท่ากัน
จะมีเงาดำๆ บริเวณกลางจอ เหมือนกับเกลี่ยไม่เรียบ๖

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง และขอบคุณ คุณ Dimner ด้วยครับ
เข้าไปดูรีวิวรุ่นนี้ในเวป lcdtvthailand ได้เลยครับ เมื่อคืนผมลงเข้าได้นะ ตอนนี้เข้าไม่ได้ซะงั้น

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 12:17:34 pm »

แต่เมื่อเปิดไฟล์ภาพสีขาว ที่ตาผมสังเกตุเห็นแสงจ้าที่มุมขวาบนมีมากกว่า เปิดสีอื่น และความขาวของภาพทั้งจอจะไม่ราบเรียบ
เท่ากัน

เข้าไปดูรีวิวรุ่นนี้ในเวป lcdtvthailand ได้เลยครับ เมื่อคืนผมลงเข้าได้นะ ตอนนี้เข้าไม่ได้ซะงั้น

ตอนแรกผมก็เข้าไม่ได้  ก็อปลิงค์ไปวางแล้ว enter เข้าได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 04:09:02 pm »
สรุปผมไม่ได้เอาไปเปลี่ยนครับ เพราะไปดูที่โลคัส และ power buy.
ดูแล้วเป็นเหมือนกัน กะว่าใช้ไปเรื่อยๆ ซักอีก
3-4 เดือน จะซื้อใหม่อีกเครื่องให้พี่ ระหว่างนี้จะได้ดู ยี่ห้อ อื่นด้วย
ที่ผมไปดูที่ห้างเพิ่มเติม มี 40;50นิ้ว  จะมีแสงจ้าที่มุมขวาบน
มุมซ้ายบนจะมืดๆ เท่าที่ผมดูเป็นเหมือนกันครับ ส่วน 32 ดูไม้มีครับ
ผมไม่มีเจตนาโจมตีใดๆครับ เพราะผมยังใช้เครื่องเดิม
ไม่ได้เปลี่ยน
ถ้าเจออะไรเพิ่มเติม จะแจ้งอีกที เพื่อเป็นข้อมูลให้สมาชิกท้านอื่น ต่อไป