ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่จะซื้อ Home Theater ต้องการปรึกษาครับ  (อ่าน 2952 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kuna

• Flat TV member
  • *
มือใหม่ครับ มีความรู้เรื่องพวกนี้บ้างแบบงูๆ ปลาๆ หูบ้านๆ ครับ
กำลังตัดสินใจจะซื้อ Home Theater เอาไว้ในห้องนอนเล็กๆ ครับ ขนาดห้องประมาณ 3x3 ตร.ม. มีเรื่องอยากสอบถาม+ปรึกษาดังนี้
Home Theater ที่ผมกำลังดูๆ อยู่จะเป็นพวกซื้อยกชุดนะครับ คือมี Player ให้มาในชุดแล้วต่อ Output ออกไปลำโพง เป็นชุดเดียวกันเลย

1. ลำโพงแท่งยาวๆ แบบมีขาตั้ง กับลำโพงเล็กๆ แบบตั้งโต๊ะ มันแตกต่างกันยังไงบ้างครับ ในกรณีที่กำลัง Watt เท่ากัน ยี่ห้อเดียวกัน ลำโพงแบบขาตั้งจะเสียงดีกว่าใช่ไหม แล้วในกรณีห้องแคบๆ ควรซื้อแค่ลำโพงเล็กแบบตั้งโต๊ะก็พอใช่ไหมครับ?

2. กรณีเปิดดู YouTube หรือไฟล์หนังจาก USB ระหว่างเปิดในทีวี แล้ว Output เสียงผ่าน HDMI (ARC) มาเข้า Home Theater จะได้คุณภาพเสียงและ channel เสียงเท่ากับการเปิด YouTube หรือไฟล์ใน USB จากเครื่อง Home Theater โดยตรงเลยหรือไม่ แบบไหนจะดีกว่ากัน?

3. คล้ายๆ ข้อ 2 คือการเปิดหนังแผ่น Blu-ray ระหว่างเปิดจากเครื่อง PS4 แล้ว Output เสียงผ่านสาย Optical ไปเข้า Home Theater จะได้คุณเสียงเท่ากับการเปิด Blu-ray จากเครื่อง Home Theater โดยตรงเลยหรือไม่ แบบไหนดีกว่า?

ตอนนี้ที่ลังเลคือเรื่องลำโพงระหว่างแบบมีขาตั้งกับแบบตั้งโต๊ะครับ ส่วนอีกเรื่องคือระหว่างรุ่นที่เปิด Blu-ray ได้ในตัว กับรุ่นที่เล่นได้เฉพาะ DVD (ใช้ PS4 เปิด Blu-ray แทน)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
Re: มือใหม่จะซื้อ Home Theater ต้องการปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 02:13:47 pm »
ตอบแก้เหงาแบบงูๆปลาๆนะครับ
- ลำโพงมีขาตั้งมักมีส่วนประกอบของดอกลำโพงเยอะกว่า มิติการกระจายเสียงเข้ารูหูดีกว่าแบบตั้งโต๊ะ ในกรณีวัตต์เท่ากันขาตั้งจะน่าฟังกว่า  ถ้าห้องแคบๆควรซื้อแบบตั้งโต๊ะก็ดังสนั่นลั่นโลกแล้วครับ
- ไม่เคยลอง แต่เดาว่า น่าจะสูสีแทบฟังไม่แตกต่างกันเพราะกำลังขับก็ผ่านแอมป์ตัวนี้อยู่ดี เสียงน่าจะเหมือนกัน
-  กรณีถ้าจะเล่นเสียง hd ในเมนูหนัง # เปิดหนังจาก ps 4 ผ่านสาย optic น่าจะสู้ไม่ได้ เพราะถอดรหัส hd  ( true hd/dts hd ) ไม่ได้ ต้องผ่านสาย hdmi เท่านั้น ถ้าต่อแบบนี้มันน่าจะ down เสียงอัตโนมัติให้เป็น dolby digital กับ dts ธรรมดา  สำหรับหนังที่เปิดจากเครื่อง bluray นั้นมันถอดรหัสเสียง hd ได้เลย ไม่ต้องต่อสายอะไรครับ
ทั้งนี้ก็เป็นที่รู้ว่า เสียง hd นั้นย่านความถี่เสียงมันเจ๋งกว่า dolby digital/dts เป็นที่ทราบๆกันของนักฟัง 
สรุปไป   ควรแยกไปเลยเครื่องเล่นเกมส์  เครื่องดูหนัง ซื้อได้เลย home in the  box ตามปัจจัยในกระเป๋าตังค์  เดี๋ยวนี้ราคาถูกมากกกก  เสียงโอเค อ่านแผ่นผียอดเยี่ยม ไม่ต้องกังวลถอดรหัสเสียงโน่นนี่ไม่ได้ ไม่ต้องกลัวซื้อแล้วจบไม่จบ ดูหนังสนุกแน่นอนอยู่จินตนาการเราและความสนุกของหนังครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: มือใหม่จะซื้อ Home Theater ต้องการปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 04:29:39 pm »

...AVR ลำโพงเล็ก in the box + HD Player จบ. หาลำโพงคู่หน้ามาเปลี่ยน ส่วนหนังโหลดอินตอร์เนต ได้ TureHD เต็มๆ ไม่ต้องเสียเงินซื้อแผ่นแพงๆ
...เสาสูง มันวัตต์หลอก เพื่อการตลาด ตู้ลำโพงเสาสูงเอามาใช้กับแอมป์ทั่วไปไม่ได้ เครื่องพังโยนทิ้งทั้งชุด
...ราคาเท่ากันหรือเพิ่มนิดหน่อย เล่น AVR ไปเลย มือ 2 ก็ยังดี เช่น Onkyo 4505 + Polk , Yamaha 2xx + JBL  รุ่นเล็กๆ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 06:24:29 pm »
ผมเข้าใจว่าท่านคงจะมองๆ พวกเครื่องเล่นแผ่นแบบที่เป็น home ด้วยในตัว เพราะงั้น "ตั้งโต๊ะ" ของท่านคงไม่ใช่ขนาด bookshelf ประมาณพวก A1 A3 นะครับ

ข้อ 1 ที่ต่างก็เจ้าตัว "ขา" ไงครับ แบบตั้งโต๊ะ มันไม่มีขาของตัวเอง ท่านก็ต้องวางอยู่บนอะไรสักอย่างเพื่อให้ได้ระดับความสูงที่ต้องการ ข้อดีคือคล่องตัว
แบบมีขา ก็วางบนพื้นได้เลย ได้ระดับความสูงพอดี ส่วนเจ้าพวกขาสั้นๆ ประเภทวางข้างทีวี ผมมองว่าเป็นตั้งโต๊ะนะ

เรื่องเสียง ตัวไหนดีกว่า ตอบแบบไม่ได้ลองฟัง ก็ต้องตอบว่าตัวที่แพงกว่ามั้ง อยากรู้ว่าตัวไหนเหมาะกับท่านต้องไปลองฟังเท่านั้น

ห้องแคบๆ เหมาะกับลำโพงแบบไหน ก็ต้องถามท่านมากกว่าว่า ถ้าเอาลำโพงตัวนั้นๆ เข้ามาในห้อง ท่านจะวางมันอย่างไรได้บ้าง
มีพื้นที่พอจะวางตัวขาตั้งยาวๆ ได้ไหม
หรือจะเอาแบบตั้งโต๊ะแล้วหาที่วางเล็กๆ ข้างๆ ทีวีเอา
เรื่องเสียงเบสบูม คงไม่ต้องกังวลเท่าไร เพราะเป็นลำโพงที่มีเบสไม่มาก จัดวางง่าย

ข้อ 2และ3 เนื่องจากใช้ตัวเครื่องเล่นเป็นตัวถอดสัญญาณเสียง ถ้าสัญญาณจากทีวี จากคอม จากUSB และ PS4 ไม่มีตกหล่น เสียงที่ได้ก็ไม่ต่างกัน
ท่านจะใช้ ARC ควรอ่านคู่มือของทีวี และเครื่องเล่นให้เข้าใจนะครับ ว่ามันไม่ได้หรือได้อย่างไร มีข้อจำกัดหรือไม่

เรื่องเสียง HD นั้นจริงอย่างที่ท่าน ronnawut ว่า แต่ผมมีความเห็นแย้งสักเล็กน้อยคือ ถ้าท่านฟังแต่เสียง "ไทย" เสียงที่เป็น HD นั้นยังมีน้อยอยู่ (ว่าแต่มีเวบไหนปล่อยเสียงไทย HD บ้างครับ ทิ้งไว้หน่อย จะได้แวะไป)

เห็นด้วยตามที่ท่าน ronnawut และ bkav ว่าควรใช้พวกแยกชิ้นหรือ HiTB ครับ ด้วยเหตุผลเพียงข้อเดียวเลยคือ มีช่องรับ HDMI ให้มากกว่า
เพียงแต่ว่า มันเล่นไฟล์หนังจาก USB ไม่ได้เท่านั้น

เข้าใจว่าท่านหวังพึ่งกับตัว ARC ไว้พอสมควร ได้แต่บอกว่าให้อ่านคู่มือให้ดีครับ

ออฟไลน์ oasleg

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 10:19:24 am »
หลายท่านคงตอบไปเกือบหมดแล้ว ผมแนะนำอย่างนี้นะครับ ถ้า home theatre in the box ในราคาไม่สูงมาก  อาจไม่สามารถคาดหวังได้สูงเหมือนพวกแยกชิ้นราคาสูงครับ  ผมแนะนำอย่างนี้นะครับ หาแผ่นเพลง audiophile หรือแผ่นทดสอบ และ แผ่นหนังที่แพนเสียงดีๆ ไปลองดูครับ อย่างไรผมแนะนำรุ่นที่มี bluray นะครับ จะได้จบไปทีเดียว หากราคาไม่สูงมากมาย  เรื่องเสียงแนะนำต้องไปฟังเองครับดีที่สุด แต่ขนาดห้องคุณ ไม่แนะนำ ลำโพงที่ตู้ซับ woffer ใหญ่มากครับ อาจทำให้เบสบวม หรือล้นได้ครับ

ออฟไลน์ Kuna

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 05:14:40 pm »
แบบตั้งโต๊ะผมก็หมายถึงประมาณนี้อ่ะครับ

ถ้าแบบขาตั้งก็คือแบบนี้

ที่ไม่ค่อยอยากซื้อแบบแยกชิ้นเพราะไม่อยากยุ่งยากกับการเลือกน่ะครับ อยากได้แบบง่ายๆ ไปถึงร้าน ซื้อชุดเดียวจบ ติ้ดตั้งง่ายๆ มากกว่า
ส่วนเรื่องคุณภาพเสียงเท่าที่อ่านความเห็นแล้วคงเอาแบบตั้งโต๊ะแหละครับ เพราะมันถูกกว่าหลายพันอยู่ แล้วก็เอาแบบเล่น Blu-ray ได้ด้วย เปิดทุกอย่างจากเครื่องเล่นมันตรงๆ เลย น่าจะชัวร์กว่าให้ Input มาจากเครื่องนั้นเครื่องนี้ เปิดหลายเครื่องเปลืองไฟอีก
พวกหนังนี่ปกติผมก็ดูแต่พากย์ไทยนะ แต่ส่วนใหญ่จะใช้เล่นเกมมากกว่า
จริงๆ แล้วไม่ได้ซีเรียสเรื่องคุณภาพเสียงขนาดนั้นหรอกครับ หูผมบ้านๆ ไม่ได้ถึงขั้น audiophile ^^!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 05:19:35 pm โดย Kuna »

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 06:53:15 pm »
ถ้าเป็นนักกอล์ฟ ผมคงตีใกล้ธงเกือบ hole in one [หื่น] เป็นอันว่าเข้าใจตรงกันครับ ผมมีไอ้เจ้าเครื่องแบบในรูปทุกห้องนอน เว้นห้องรับแขก จัดหนักแบบfull จริงจัง เจ้าแบบในรูปดูหนังสนุกครับ ประหยัดดี เบ็ดเสร็จดี ฟังง่ายๆชิลๆ เพียงแต่ลำโพงมันออกกร้านๆเสียดหูเวลาเอฟเฟคมาแรงๆเท่านั้น เสียง่ายถ้าฝุ่นเข้าหล้งช่องพัดลมที่ตัว bluray ผมใช้ดูหนังทุกวันๆละ 3แผ่น ผ่านมา 2 ปีกว่า ไม่เคยงอแงหรือออกอาการเสีย ยี่ห้อไหนก็เสียงคล้ายกันหมดจากตัว d lince amp อะไรนี่แหล่ะ แต่ชอบ pana สุดเพราะเป็นโดมวงกลม7.1(ใช้ลำโพงแค่ 5.1)โยน แยก ดีมาก แต่ถ้าอ่านแผ่น Sony กะ Samsung ครับ ถ้านักเล่นธรรมดาง่ายๆมันคุ้มครับ ตัวโชว์ตามห้างเปิดน้อยๆหัวอ่านดีๆเพียบ ตอนเซลชุดลำโพงเล็กตั้งโต๊ะไม่เกิน2500 ลำโพงสูงไม่เกิน 5000 จบ เห็นมาเยอะตามห้างหรูๆฝรั่งมาซื้ิอเล่น บางชุดโมฟิวส์กับสายลำโพงและสายac ได้อีกตะหาก up เสียงดีขึ้น 30%นี่คือความน่าเล่นอีกมุมนึง อยู่ที่ว่าจะเล่นขำๆหรือจริงจังแค่นั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2015, 08:08:55 am โดย ronnawut »