ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 30,000นิดๆอยากเล่น bose ในห้องคอนโด 3.5x3.5m แต่ยังลังเล  (อ่าน 3435 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• *
เกริ่นนำก่อนน่ะคับ

ว่าแต่เดิมผมเคยใช้ โฮมเทียเตอร์ bluray 3d 5.1 แบบลำโพงตั้งโต๊ะของซัมซุงอยู่

การใช้งานหลักๆคือ ผมใช้ ps3 เปิดyoutube พวกซิสคอม เพลงต่างๆ โดยต่อสาย hdmi เข้าทีวี

แล้วเอา audio out ออกจาก tv มาเข้า aux ของโฮมเทียเตอร์ โดยให้เสียออกโฮมฯตลอด ลำโพงทีวีไม่เคยใช้เลย

แล้วชุดโฮมฯก็เปิดหนัง cd dvd-blurayแท้ กับ แม่สายดู

พอมาตอนนี้อยากได้ชุดใหม่ ผมเลยปล่อยโฮมฯที่ผมใช้อยู่ไปแล้ว

ตอนนี้ที่ห้องก็เหลือแค่ทีวี 50" กับ ps3 แค่นี้เลย

โดยผมตั้งงบประมาณรอบนี้ไว้ที่ 3-3.5 หมื่นไม่รวมเครื่อง bluray

จากที่ผมศึกษามาพอประมาณ แบบงูๆปลาๆ

ตอนแรกตั้งใจว่าจะจัดชุด โฮมฯ 5.1 แบบเป็นเสาตั้ง + ชุดไวเลสลำโพงคู่หลัง

พอมาตอนหลังเกิดเปลี่ยนใจอยากได้ AVR + ชุดลำโพง in the box แทน ที่ดูไว้คือ เซท onkyo 5700 ราคา 18,xxx
แต่ก็กลัวว่าสายไฟลำโพงมันจะรุงรังเพราะว่าผมมีหุ่นยนต์ดูฝุ่นด้วยเพราะในห้องผมเลี้ยงแมว เกรงว่าจะไม่สะดวกเท่าไหร่

จนสุดท้ายเปิดเว็บพวกซื้อขายดูเล่นๆจึงไปเจอชุด bose
โดยผมลังเลอยู่ระหว่าง bose cinemate 15 ซึ่งเป็น sound bar + sub ราคาใน shop 28,900
ผมเห็นว่าราคาอยุ่ในเกรณ์ที่ซื้อได้ + มีแค่ลำโพงวางหน้าทีวีได้เลยไม่เกะกะ
ส่วนเรื่องเสียงผมยังไม่เคยลองฟัง ว่าจะเข้าไปฟังที่ cdc อยู่

กับ

Bose cinemate gs series 2 ซึ่งเป็นลำโพง 2.1 ผมไปเจอของใหม่แกะกล่องในราคา 31,000 ต่อลองได้ + ขาตั้ง 3,000
ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า cinemate 15 กับ cinemate gs เสียงจะต่างกันมากมั้ย เพราะไม่มีโอกาศได้ลองฟัง gs

จากความเห็นของท่านสมาชิกมีความเห็นกันเรื่องนี้ยังไงบ้างคับ อยากฟังคอมเม้นหน่อย
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: งบ 30,000นิดๆอยากเล่น bose ในห้องคอนโด 3.5x3.5m แต่ยังลังเล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 08:50:39 pm »
...ถ้าดูหนัง+ฟังเพลง+เล่นเกมส์ ไม่เน้นคุณภาพเสียงเทพฯ ระยิบระยับ ชุดที่ท่านระบุมาก็ใช้ได้ครับ.
...คอนโดฯ ใช้ชุดเครื่องเสียงขนาดใหญ่ไม่ได้ รบกวนห้องข้างเคียง.

ถ้าเป็นผมนะ...งบสามหมื่นห้านี่ AVR in the box + คู่หน้าแจ่มๆ เงินยังเหลือ
...หรือ...
...จัดไป 35000 บาท Onkyo 828
...ขายเครื่องดูดฝุ่น ซื้อ Polk RTi A3
...ขายแมว ซื้อ Sub Psw 110 อิ อิ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2015, 08:51:56 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ kimmeng21

• *
Re: งบ 30,000นิดๆอยากเล่น bose ในห้องคอนโด 3.5x3.5m แต่ยังลังเล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 10:31:22 pm »
...ถ้าดูหนัง+ฟังเพลง+เล่นเกมส์ ไม่เน้นคุณภาพเสียงเทพฯ ระยิบระยับ ชุดที่ท่านระบุมาก็ใช้ได้ครับ.
...คอนโดฯ ใช้ชุดเครื่องเสียงขนาดใหญ่ไม่ได้ รบกวนห้องข้างเคียง.

ถ้าเป็นผมนะ...งบสามหมื่นห้านี่ AVR in the box + คู่หน้าแจ่มๆ เงินยังเหลือ
...หรือ...
...จัดไป 35000 บาท Onkyo 828
...ขายเครื่องดูดฝุ่น ซื้อ Polk RTi A3
...ขายแมว ซื้อ Sub Psw 110 อิ อิ.

555555 ขอบคุณมากคับ แต่ว่าต้องถึงขั้นขายแมวเลยหรอคับเนี่ย ^^

ถ้าเซ็ท cinemate 15 กับ cinemate gs นี่พี่ว่ารุ่นไหนน่าเล่นกว่ากันคั้บ

รบกวนลองคอมเม้นให้ผมหน่อยคับ

ออฟไลน์ brutus

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 11:41:08 pm »
ขออนุญาต เล่าประสบการณ์ ที่มี Bose 3·2·1® GS Series III ประจำการณ์อยู่ในห้องนอนนะครับ

ข้อแรก ถ้าจะซื้อ Bose จากตัวแทนในไทย ให้ทำใจเรื่องราคานะครับ ว่าจะบวกราคา แพงกว่าที่ต่างประเทศ มากพอสมควร

ข้อสอง ทั้งสองรุ่นที่สนใจ จะใช้  TrueSpace เทคโนโลยี่ ในการจำลองเสียง เสมือนกับว่า มีลำโพง Surround ด้านหลังอยู่ ตามประสบการณ์จากชุด Bose 3·2·1® GS Series III ของผมที่ใช้เทคโนโลยี่ใกล้เคียงกัน ความเห็นส่วนตัวผมก็ว่า ยังสู้ การที่มี ลำโพง Surround จริงๆ อยู่ด้านหลังยังไม่ได้ครับ

ข้อที่สาม ข้อดีของ Bose มีคือไม่ค่อยมีปัญหาเรื่อง Acoustic ของห้อง เท่าไร คือจัดวางตรงไหน เสียงก็ทำออกมาได้ดีเกือบเหมือนกันหมด และทั้งสองรุ่นที่เลือกมา ทำให้ไม่เกะกะ ในการเดินสายของ ตัว ลำโพง Surround

ข้อที่สี่ ตัว CineMate® GS Series II ตอนนี้ที่ USA ได้ตกรุ่นไปแล้วจาก Web ของ Bose USA. แต่ตัว CineMate® 15 ยังมีอยู่ครับ

ข้อที่ห้า ตัว CineMate® GS Series II เสียง น่าจะใกล้เคียงกับ Bose 3·2·1® GS Series III ของผมที่มีอยู่เพราะใช้ลำโพง Gemstone เหมือนกัน เสียงออกมาใช้ได้ ครับ ทั้งดูหนังและฟังเพลง แต่ กับตัว CineMate® 15 ผมยังไม่เคยฟังเลย ผมขอไม่ฟันธงแล้วกันนะครับว่าควรเลือกตัวไหน ถือว่ามาถ่ายทอดประสบการณ์จาก Bose แล้วกันครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 12:03:23 am »
...cinemate 15 ซิครับ เบสลึกกว่า ทันสมัยกว่า แพงกว่าเพราะคุณภาพ การใช้งาน 4 ดาวครึ่งถือว่าสูงแล้ว

ออฟไลน์ PasinKrab

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 09:10:07 pm »
ขออนุญาต เล่าประสบการณ์ ที่มี Bose 3·2·1® GS Series III ประจำการณ์อยู่ในห้องนอนนะครับ

ข้อแรก ถ้าจะซื้อ Bose จากตัวแทนในไทย ให้ทำใจเรื่องราคานะครับ ว่าจะบวกราคา แพงกว่าที่ต่างประเทศ มากพอสมควร

ข้อสอง ทั้งสองรุ่นที่สนใจ จะใช้  TrueSpace เทคโนโลยี่ ในการจำลองเสียง เสมือนกับว่า มีลำโพง Surround ด้านหลังอยู่ ตามประสบการณ์จากชุด Bose 3·2·1® GS Series III ของผมที่ใช้เทคโนโลยี่ใกล้เคียงกัน ความเห็นส่วนตัวผมก็ว่า ยังสู้ การที่มี ลำโพง Surround จริงๆ อยู่ด้านหลังยังไม่ได้ครับ

ข้อที่สาม ข้อดีของ Bose มีคือไม่ค่อยมีปัญหาเรื่อง Acoustic ของห้อง เท่าไร คือจัดวางตรงไหน เสียงก็ทำออกมาได้ดีเกือบเหมือนกันหมด และทั้งสองรุ่นที่เลือกมา ทำให้ไม่เกะกะ ในการเดินสายของ ตัว ลำโพง Surround

ข้อที่สี่ ตัว CineMate® GS Series II ตอนนี้ที่ USA ได้ตกรุ่นไปแล้วจาก Web ของ Bose USA. แต่ตัว CineMate® 15 ยังมีอยู่ครับ

ข้อที่ห้า ตัว CineMate® GS Series II เสียง น่าจะใกล้เคียงกับ Bose 3·2·1® GS Series III ของผมที่มีอยู่เพราะใช้ลำโพง Gemstone เหมือนกัน เสียงออกมาใช้ได้ ครับ ทั้งดูหนังและฟังเพลง แต่ กับตัว CineMate® 15 ผมยังไม่เคยฟังเลย ผมขอไม่ฟันธงแล้วกันนะครับว่าควรเลือกตัวไหน ถือว่ามาถ่ายทอดประสบการณ์จาก Bose แล้วกันครับ

[yes]