ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกแบบไหนดีครับถ้าจะใช้ตามร้านอาหาร  (อ่าน 6359 ครั้ง)

ออฟไลน์ routecafe

• *
คือว่าผมจะเปิดร้านอาหารแล้วจะซื้อ Projector ไว้ให้ลูกดูแต่เลือกไม่ถูกช่วยแนะนำหน่อยครับ จอใหญ่ๆ
ขอราคาเครื่อง+จอฉายได้ก็ดีเลยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Hifi_2013

• LCD TV member
  • **
Re: เลือกแบบไหนดีครับถ้าจะใช้ตามร้านอาหาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 09:55:29 am »
ถ้าร้านเปิดช่วงหัวค่ำหรือกลางคืนเดี๋ยวนี้หลายๆยี่ห้อความสว่าง 3000 ลูเมนขึ้นกันหมดแล้ว ส่วนความละเอียดแนะนำพวก XGA ไปเลยน่าจะดีกว่า เพราะตอนนี้ราคาไม่แพงแล้ว ได้ภาพที่ละเอียด ชัดกว่าพวก SVGA แน่ๆครับ   อีกเรื่องคือ HDMI Port  ต้องดูว่าสัญญานที่เปิดนั้น ใช้อะไร  ถ้าใช้กล่อง CTH, True แบบมี HDMI ก็เลือกแบบที่มี HDMI Port  แต่ถ้ากล่องต่อ มีแต่ S-Video ก็ หาเครื่องที่ไม่มี HDMI ราคาก็ถูกลงอีกหน่อยครับ

ถ้าที่ฉาย Outdoor ลองหาพวก DLP Projector เช่น Acer, BenQ, Infocus ดูนะครับ  เพราะ DLP เป็นระบบปิด ฝุ่นเยอะๆไม่ค่อยน่าห่วงเท่าไหร่   แต่ถ้าเป็นพวก LCD Projector อย่าง Epson, Pana,  อันนี้อาจจะต้องกังวลเรื่องเปลี่่ยน Filter ด้วยครับ

ออฟไลน์ routecafe

• *
Re: เลือกแบบไหนดีครับถ้าจะใช้ตามร้านอาหาร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 11:17:37 am »
ถ้าร้านเปิดช่วงหัวค่ำหรือกลางคืนเดี๋ยวนี้หลายๆยี่ห้อความสว่าง 3000 ลูเมนขึ้นกันหมดแล้ว ส่วนความละเอียดแนะนำพวก XGA ไปเลยน่าจะดีกว่า เพราะตอนนี้ราคาไม่แพงแล้ว ได้ภาพที่ละเอียด ชัดกว่าพวก SVGA แน่ๆครับ   อีกเรื่องคือ HDMI Port  ต้องดูว่าสัญญานที่เปิดนั้น ใช้อะไร  ถ้าใช้กล่อง CTH, True แบบมี HDMI ก็เลือกแบบที่มี HDMI Port  แต่ถ้ากล่องต่อ มีแต่ S-Video ก็ หาเครื่องที่ไม่มี HDMI ราคาก็ถูกลงอีกหน่อยครับ

ถ้าที่ฉาย Outdoor ลองหาพวก DLP Projector เช่น Acer, BenQ, Infocus ดูนะครับ  เพราะ DLP เป็นระบบปิด ฝุ่นเยอะๆไม่ค่อยน่าห่วงเท่าไหร่   แต่ถ้าเป็นพวก LCD Projector อย่าง Epson, Pana,  อันนี้อาจจะต้องกังวลเรื่องเปลี่่ยน Filter ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ projectorandsound

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 09:22:08 am »
แนะนำตัวนี้เลยครับ รับประกันนาน 3 ปี ระบบ dlp [เท่ห์] (แบรนด์ อเมริกา)ทางเราเป็นศูนย์บริการซ่อมโดยตรงครับผม
http://www.chiangmaiprojector.com/product-th-959201-6474044-vivitex+d555.html
ราคา 17,900 แถมจอ 70X70 นิ้ว

ติดต่อ 081-6710103 ฝ่ายขาย
line id:boymedia

ออฟไลน์ javabean

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:07:21 pm »
Espon เป็นยี่ห้อที่ Service ใช้ได้มีอะไหล่..ตลอด เจ้าเดียว Acer แหล่
ถ้าตัว SVGA แนะนำตัวนี้แต่รุ่นแพง..ลองดูราคาจะ 2-3 หมื่น เพราะมันแพงที่หลอด contrast จะคมมาก..
เรื่องดูงานที่เราเอาไปใช้...น่ะคับเพราะบ้างงานเวลา Present พวก กราฟหรือพวก Report ผมว่าเน้น contrast ดีไว้ดีกว่า
เพราะในห้องประชุมบ้างที่ผู้บริหารนั่งไกล...ถ้ามีงบ...แต่ดูที่รับประกันหลอดกับอายุการใช้งานสำคัญมากคับ
รุ่นเล็ก แนะนำ > Epson Projector EB-S04 SVGA 3000 ANSI

แนะนำตัวนี้ >  Acer โปรเจคเตอร์ รุ่น K137i -สีขาว
สเปคได้ภาพคมคับ ของ Acer ความสว่าง (ANSI Lumens) 700  ความละเอียด 1280x800(WXGA)
ค่า Contrast เท่ากับ 10,000:1
กับ  > Acer Projector รุ่น X113PH , 3000Lumens SVGA - Black 
ตัวนี้ความสว่างจะน้อยกว่าแต่ราคาจะเบากว่า.... ลองดูงบประมาณ กับการใช้งาน
กับยี่ห้อ I-Smart แบรนด์นี้ จุดแข็งคือเป็น Wifi Andriod ได้แต่ความสว่างกับหลอดอาจจะสู้ของ Acer ไม่ได้ เป็นข้อมูลสำหรับการตัดสินใจ
ISMART หลอด LED 3D FULL HD Smart Projector WXGA Android Wifi รุ่น VRD808P - Black 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:10:35 pm โดย javabean »