ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจอ fixed frame หน่อยครับ  (อ่าน 3319 ครั้ง)

ออฟไลน์ sujjung

• Flat TV member
  • *
ขอคำแนะนำจอ fixed frame หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 03:02:53 pm »
ปัญหาคือไม่มีของให้ลองดู เลยตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเล่นอะไรดี ระหว่างของ vertex กับ siam AVS นะครับ สนใจเป็นเนื้อ HD gray 16:9 พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใด เคยเห็น เคยเล่นแล้ว เล่าให้ฟังบ้าง เป็นอย่างไร มันดีกว่าจอ matt white ที่มีอย่างไร คุ้ม ไม่คุ้ม ตอนนี้วัดได้ระยะ 92 นิ้วพอดี เลยมีตัวเลือกได้ 2 อย่างคือ 84 นิ้ว พอดีเป๊ะ กะ 92 นิ้ว เหลือพื้นที่นิดหน่อย ครับ เอาไงดี [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำจอ fixed frame หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 03:57:03 pm »
คิดถึงระยะขอบหรือยังละครับไม่ใช่คิดแต่ระยะรับภาพนะครับ รู้สึกว่าขอบจะข้างละ 7 cm โดยประมาณ ห้องผมอะใช้ siamavs อยู่พี่ๆในกลุ่มก็ใช้ ก็ happy กันดีครับ ของผมเนื้อ HD Gray ลองไปดูภาพที่ห้องโชว์รูมครับ

ส่วนขนาดจอถ้า vertex จะฟิก ตามที่คุณบอกครับ ถ้าของ siamavs จะ custom ได้ตามที่คุณต้องการอะ ส่วนขนาด เอาให้ใหญ่ไว้ก่อนครับ แต่ถ้าระยะดูไม่เกิน

3 เมตรไม่แนะนำให้ใหญ่กว่า 100 ครับ ถ้าเกิน 3 เมตรก็ 100+ ครับ อย่าลืมเลือกด้วยว่าจะใช้จอ 16:9 หรือ 2.35.1 ครับ ข้อมูลพวกนี้เซิซ google เอาละกันนะครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=87742.0 อันนี้กระทู้ห้องผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 04:02:07 pm โดย Jin »

ออฟไลน์ sujjung

• Flat TV member
  • *
Re: ขอคำแนะนำจอ fixed frame หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 06:04:06 pm »
ขอบคุณมากครับ พอได้ไอเดีย ส่วนแนวทางห้องคุณ JIN นี่ผมดูหลายรอบแล้วครับ ก่อนมาตอบอีก ดีมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 09:17:50 pm »
ถ้าระยะดูไม่ใช่ปัญหา แนะนำให้สั่ง custom ของ siamavs ก็ได้ครับ ได้ของเร็วดี เอาให้เต็มที่สุด แต่อย่าลืมดูระยะลำโพงด้วยนะครับ แนะนำให้ ยิงเข้าผนัง กะตำแหน่งก่อนครับ ส่วนเนื้อจอขาว ภาพจะสว่างและสีสดกว่าครับ เนื้อเทา จะดำดีกว่าครับผม

เวปคำนวนขนาดจอคับ อันนี้ 16:9

http://www.carada.com/HorizontalMasqueradecalculator.aspx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2015, 09:20:11 pm โดย Jin »

ออฟไลน์ Hifi_2013

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 11:49:30 am »
ผมว่า vertex งานประกอบเนียบกว่าหน่อยนะครับ  เคยสั่งมาแล้วมันยับหน่อย เค้าส่งตัวใหม่มาเปลี่ยนให้เลย